[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

Goya

Xe buýt
Xin hỏi, mấy bạn nhà chị sau này có định ở lại bên Mỹ không hay là sẽ về nước ?
Hiện giờ con gái em cũng muốn đi du học, mà thực lòng em không muốn con gái du học 1 tý nào cả. Lúc nào cũng chỉ muốn nó ở gần bên mình thôi.
Em mạo muội ý kiến : Nếu có học bổng ít nhất 50% thì cho đi cụ ạ, k có thì thôi. Chim mẹ nuôi dạy chim non là để cho nó bay, cho nó sống đời tự do của nó cụ ạ

Xu Hào

Xe tải
Em mạo muội ý kiến : Nếu có học bổng ít nhất 50% thì cho đi cụ ạ, k có thì thôi. Chim mẹ nuôi dạy chim non là để cho nó bay, cho nó sống đời tự do của nó cụ ạ
Ý kiến hay quá, nhưng thực lòng không muốn cho con du học 1 chút nào cả. Cứ nghĩ cái cảnh con gái lấy thằng chồng tây rồi cả năm mới về thăm mình 1 lần là không chịu nổi ;;)

prado2012

Xe điện
Vâng cám ơn bác, thực sự em cũng đoán được hoàn cảnh của bác. Bác là người thành đạt, tay trắng đi lên ở Việt nam, đi vòng quanh thế giới, hiểu biết rất rộng. Bác thậm chí có thể là người nhà nước nữa! Xin lỗi bác cho em đoán đại nhé. Vì vậy hoàn toàn phải khi bác hãnh diện và thấy an tâm ở cuộc sống Vietnam.
em xin phép nói thêm về em thôi nhé, em không nói những người ở nước ngoài khác, để mong làm rõ ý em thôi. Khi sống ở nước ngoài, mình sẽ gặp rất nhiều tình huống liên quan đến an sinh xã hội , vì thế em có cái để so sánh với Viẹt nam mình, từ chuyện đi khám bệnh viện công (nghèo không dám vô viện tư dù có bảo hiểm), sự yên tâm về con cái khi mình bận quá để kiếm sống vì mình biết bus nhà trường được ưu tiên, giao thông nghiêm túc, về gần nhà phải đi bộ thì chúng nó chắc chắn đi trên những vỉa hè rộngrãi an toàn - không thể xảy ra tai nạn giao thông; rồi việc chả may bị csgt phạt vì lỡ quá tốc độ hay đỗ xe sai, cho đến những rắc rối không mong muốn trong đổ rác cuối ngày, rắc rối với hàng xóm vì đủ lý do … nhưng rất yên tâm là mọi người sẽ xử xự văn minh công bằng, không có chuyện hàng xóm vác dao vác gậy đuổi đánh, thậm chí gây án mạng như trong xã hội việt nam hiện nay. Vân vân. Đúng là cướp bóc vẫn có nhưng đó là quan hệ giữa tội phạm và dân thường, trong khi đó ở Việt nam badc có thể bị một hàng xóm giết chết chỉ vì những mâu thuẫn trong cuộc sống!
xin lỗi bác, đó là so sánh của em.
Thực ra em ít được gặp những người lạc quan như bác nên em thấy rất thú vị, 1 chủ đề để em quan sát thêm và bổ sung kiến thức ở Vietnam.
Bác có cái nhìn bi quan và hơi tiêu cực về cuộc sống ở Việt nam. Có 2 nhóm người sẽ di cư ở giai đoạn này:
1. Nhóm lao động cơ bản, người trẻ đang lập nghiệp. Lý do là lao động cơ bản thì đúng là ở Tây sướng hơn ta do phúc loi xã hội tốt hơn, mức lương và mức sống của tầng lớp này tốt hơn, điều kiện y tế được hưởng có thể tốt hơn ( em nghĩ ko phải tất cả các nước, ví dụ Mỹ, bệnh viện cho giới bình dân điều kiện kém, ko đủ tiền thu hút nurse tốt đặc biệt dịp covid này).
2. nhóm cực giau tầmvài chục triệu Mỹ kim trở lên. Chứ Còn có tầm 1-2 tr đô thì không ăn thua.

Châu Á và đặc biệt Đông Nam Á dân số trẻ, có nhiều động lực phát triển là nơi đang hút nhiều nguồn lực đầu tư từ khắp nơi, trc dịch em gặp khá nhiều bạn trẻ Mỹ gặp khó khăn khi tìm việc ở quê nhà và sang Việt nam tìm cơ hội làm việc.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ý kiến hay quá, nhưng thực lòng không muốn cho con du học 1 chút nào cả. Cứ nghĩ cái cảnh con gái lấy thằng chồng tây rồi cả năm mới về thăm mình 1 lần là không chịu nổi ;;)
Rể Tây còn đỡ chứ dâu Tây mới ngại. Em vẫn chưa hình dung nếu cô con dâu Tây về quê ra mắt tổ tiên hay ăn giỗ họ mà các cụ quê sai cháu nó rửa ít lá mơ, thái mấy củ giềng rồi pha bát mắm chấm thì liệu nó có làm nổi không nữa :))

waterlilyhn

Xe tải
Cụ đọc comment bên trên của em nhé.
Du học Mỹ thực ra khá dễ chứ không khó như các cụ nhà mình tưởng đâu. Đầu vào Singapore lại khó hơn, cần học nghiêm túc hơn so với các bang xa, các trường dễ của Mỹ đó. Mỹ kinh doanh giáo dục nên kiểu gì cũng sang được. Chỉ quyết tâm hoàn thành tốt không thôi.
Cụ cho em hỏi, nếu du học Mỹ từ cấp 3 có 1 số bang nếu lên đại học mình chọn 1 trường cùng bang đã học cấp 3 thì đc đóng học phí giống dân bản xứ, vậy sẽ tkiem đc 1 khoản phí ko nhỏ, đúng ko ạ?

prado2012

Xe điện
Đại học Mỹ cũng dăm 7 đường.
Học thành phố lớn khoảng 1.2-1.4tỷ/năm nếu học bổng 50%, mà 50% ở Mỹ dễ được.
Học ở các bang xa chút, hoặc học bổng cao >80% chi phí còn 700-900tr.

Nếu chọn học qua cao đẳng cộng đồng rồi liên thông qua đại học thì phí còn ít hơn.
Chưa kể tụi trẻ năng động tranh thủ làm thêm, ship đồ hợp lý cũng cải thiện được 20-40% tổng phí nữa.
Tuỳ theo tiêu chí gia đình và khả năng các cháu mà chọn cho phù hợp thôi.

Chưa kể chọn học tại Singapore chi phí cực lì hợp lý, cần học nghiêm túc chút hơn bên Mỹ.

Cháu có 2 con xong đại học ra đi làm vài năm rồi, còn chú Út đã có hướng học đại học quốc tế trong nước phù hợp, định hướng sớm từ cách đây 1 năm là đầu lớp 9. Hiện cậu đã xong năm đầu IGCSE, hết năm sau chuyển qua hệ IB.

Cụ mợ nào muốn chia sẻ, em sẵn sàng 1-2 buổi coffee sau giãn cách.
Em chào cụ,

Em cũng cho trẻ con học trường quốc tế từ bé, cụ có thể chia sẻ tại sao cụ cho nhóc lớn đi Mỹ mà bé út lại học trong nước được không ạ? Con em cũng học IB.

Yeuphunu

Xe điện
Em chào cụ,

Em cũng cho trẻ con học trường quốc tế từ bé, cụ có thể chia sẻ tại sao cụ cho nhóc lớn đi Mỹ mà bé út lại học trong nước được không ạ? Con em cũng học IB.
Cũng đơn giản ạ, vì thế hệ bạn nhỏ kém các anh 10 tuổi, bây giờ khoảng cách các trưởng tốt ở Việt Nam cũng không còn xa. Các trải nghiệm xa nhà, văn hoá bản địa…vv cũng không còn quá quan trọng như trước.
Và một điều đặc biệt đẫn dến quyết định, là do ngành học cháu chọn, không phù hợp đề du học, vì nó là ngành Y khoa quốc tế. Quá gian nan và quá sức gần như không thể theo đuổi nếu học bên kia.
Cụ thể em sẽ nhắn riêng chút, vì ko tiện public ạ.

Xin lỗi mợ Rô Ron và các cụ mợ.
Em rảnh, lại hay thích kể lể nên chiếm sóng của các cụ mợ nhiều quá.
Em xin trả lại để các cụ mợ và mợ chủ chia sẻ, tâm tình ạ.

Xin lỗi mọi người.

xuan vinh

Xe máy
Vâng cám ơn bác, thực sự em cũng đoán được hoàn cảnh của bác. Bác là người thành đạt, tay trắng đi lên ở Việt nam, đi vòng quanh thế giới, hiểu biết rất rộng. Bác thậm chí có thể là người nhà nước nữa! Xin lỗi bác cho em đoán đại nhé. Vì vậy hoàn toàn phải khi bác hãnh diện và thấy an tâm ở cuộc sống Vietnam.
em xin phép nói thêm về em thôi nhé, em không nói những người ở nước ngoài khác, để mong làm rõ ý em thôi. Khi sống ở nước ngoài, mình sẽ gặp rất nhiều tình huống liên quan đến an sinh xã hội , vì thế em có cái để so sánh với Viẹt nam mình, từ chuyện đi khám bệnh viện công (nghèo không dám vô viện tư dù có bảo hiểm), sự yên tâm về con cái khi mình bận quá để kiếm sống vì mình biết bus nhà trường được ưu tiên, giao thông nghiêm túc, về gần nhà phải đi bộ thì chúng nó chắc chắn đi trên những vỉa hè rộngrãi an toàn - không thể xảy ra tai nạn giao thông; rồi việc chả may bị csgt phạt vì lỡ quá tốc độ hay đỗ xe sai, cho đến những rắc rối không mong muốn trong đổ rác cuối ngày, rắc rối với hàng xóm vì đủ lý do … nhưng rất yên tâm là mọi người sẽ xử xự văn minh công bằng, không có chuyện hàng xóm vác dao vác gậy đuổi đánh, thậm chí gây án mạng như trong xã hội việt nam hiện nay. Vân vân. Đúng là cướp bóc vẫn có nhưng đó là quan hệ giữa tội phạm và dân thường, trong khi đó ở Việt nam badc có thể bị một hàng xóm giết chết chỉ vì những mâu thuẫn trong cuộc sống!
xin lỗi bác, đó là so sánh của em.
Thực ra em ít được gặp những người lạc quan như bác nên em thấy rất thú vị, 1 chủ đề để em quan sát thêm và bổ sung kiến thức ở Vietnam.
Cảm ơn bác đã chia sẻ rất thật lòng. Tuy nhiên với số tiền vài triệu U thay vì đầu ******* CA hay US thì ở ngay VN cũng có thể có cuộc sống rất ổn ở các khu đô thị private, nơi mọi người cũng rất văn minh và đầy đủ bệnh viện, siêu thị hoặc trường quốc tế cho con cái rồi. Khi ngoài 50 em sẽ dành phần lớn thời gian ngao du thế giới và thực hiện những sở thích còn dang dở, nhưng chắc chắn sẽ không bỏ nơi mình đã sinh ra

Rô-Ron

Xe điện
Cũng đơn giản ạ, vì thế hệ bạn nhỏ kém các anh 10 tuổi, bây giờ khoảng cách các trưởng tốt ở Việt Nam cũng không còn xa. Các trải nghiệm xa nhà, văn hoá bản địa…vv cũng không còn quá quan trọng như trước.
Và một điều đặc biệt đẫn dến quyết định, là do ngành học cháu chọn, không phù hợp đề du học, vì nó là ngành Y khoa quốc tế. Quá gian nan và quá sức gần như không thể theo đuổi nếu học bên kia.

Xin lỗi mọi người.
Cụ cứ viết luôn trong thớt này được không ạ? Cho em và mọi người cùng tham khảo ý kiến cụ với ạ!

Rô-Ron

Xe điện
Cụ cho em hỏi, nếu du học Mỹ từ cấp 3 có 1 số bang nếu lên đại học mình chọn 1 trường cùng bang đã học cấp 3 thì đc đóng học phí giống dân bản xứ, vậy sẽ tkiem đc 1 khoản phí ko nhỏ, đúng ko ạ?
Chính xác đấy cụ! Ví dụ như Texas có chính sách như thế!

Goya

Xe buýt

Xin lỗi mọi người.
Con trai cụ nhà thì giàu, mới có lớp 10 mà nhất nhất quyết định ngành học đó, vậy là đặc biệt đó cụ. Bạn ý đã tìm được đam mê mà có nhiều người u40, 50 vẫn chưa tìm được đây nè

z300

Xe điện
Cảm ơn bác đã chia sẻ rất thật lòng. Tuy nhiên với số tiền vài triệu U thay vì đầu ******* CA hay US thì ở ngay VN cũng có thể có cuộc sống rất ổn ở các khu đô thị private, nơi mọi người cũng rất văn minh và đầy đủ bệnh viện, siêu thị hoặc trường quốc tế cho con cái rồi. Khi ngoài 50 em sẽ dành phần lớn thời gian ngao du thế giới và thực hiện những sở thích còn dang dở, nhưng chắc chắn sẽ không bỏ nơi mình đã sinh ra
vâng em tin bác đúng trong hoàn cảnh bác. Thường thì anh em mà đi lúc xế chiều đều là người trước đây đã từng sinh sống, có hiểu biết ngôn ngữ văn hoá và tự tin nhất định. Chứ đúng là chưa sống ở bên đó bao giờ mà 50 mới đi thì đúng là ngại.

Son.Hoang

Xe tăng
Bọn trẻ mà nó biết thương bố mẹ cố gắng học thì cũng ko mất nhiều đến thế! Bạn đầu nhà em vào được trường ranking #29 NU theo US news. Nếu phải đóng full học phí ăn ở bảo hiểm tất tật các thứ thì là 83k/năm nhưng bạn được học bổng nên 1 năm em chỉ còn phải đóng khoảng 500tr thôi.
Học cấp 3 trường boarding thì tốn hơn, khoảng 1 tỷ 1 năm.
Nói chung 50K USD/1 năm, thì nó tương ứng Prepatory school rồi. Boarding school thì e nghĩ chắc khoảng 3x-40K/1năm.

Jetu

Xe điện
Sao thớt này nằm mãi ở Xây dựng-bất động sản mà mod ko chuyển đi nhỉ? Tắc trách.

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là khoảng 6-7 tỷ cho 1 đứa đi học nước ngoài phỏng cc. Học xong về làm bn năm thì kiếm lại 5-7 tỷ cc nhể? Em cứ tính chúng nó về nc làm lương net thu về trừ hết thuế phí được 40tr thì mất 14 năm đi làm ko chi tiêu gì mới để ra đc 7 tỷ. Liệu có đáng ko? Em đang phụ trách 1 vp của Mỹ ở VN, năm ngoái em xa thải hết mấy cậu đi học nc ngoài về vì ko làm đc việc. Đc mỗi cái tiêng Anh tốt, present thì tự tin như người Mỹ còn lại chả đc cái việc gì.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Tóm lại là khoảng 6-7 tỷ cho 1 đứa đi học nước ngoài phỏng cc. Học xong về làm bn năm thì kiếm lại 5-7 tỷ cc nhể? Em cứ tính chúng nó về nc làm lương net thu về trừ hết thuế phí được 40tr thì mất 14 năm đi làm ko chi tiêu gì mới để ra đc 7 tỷ. Liệu có đáng ko? Em đang phụ trách 1 vp của Mỹ ở VN, năm ngoái em xa thải hết mấy cậu đi học nc ngoài về vì ko làm đc việc. Đc mỗi cái tiêng Anh tốt, present thì tự tin như người Mỹ còn lại chả đc cái việc gì.
Cả du học lẫn người đều 5-7 kiểu mà cụ. Có kiểu học chỗ giá rẻ, học bổng, học bm đầu tư thẻ xanh,.. chi phí khác. Người du học về lương cũng từ 10tr đến 10 tỷ (em ví dụ thế). Có kiểu bm 1 tỷ đã to cũng có bm 10 tỷ vẫn muỗi.

Có đáng không phải hỏi từng trường hợp cụ thể.

Phần đông đi du học về (không ở lại) mà cụ tính hiệu quả kinh tế thì không đáng. Nhưng đường đời muôn ngả ai biết ra sao. Cứ đi hôm nay cho biết đã, ngày mai sẽ có gió của ngày mai thổi.

thanhtt6

Xe máy
E ko biết cụ ở đâu và sinh hoạt ntn. Nếu cụ suy nghĩ vậy rất có thể cụ là công chức nhà nước nên mới tư duy vậy.
Em và hầu hết bạn bè em làm kinh doanh. Mỗi ng đều có 1 2 doanh nghiệp nho nhỏ. Lợi nhuận thì chắc cũng tàm tạm. Nên ae hầu hết chỉ làm quản lý 1 tuần 2-3 ngày. Hiện tại ae toàn đời 8x. Và xác định tầm 45 tuổi là nghỉ hưu. ( chứ ko như cụ nói là nghỉ hưu mà tuổi cao sức yếu).
Tài sản thì để chuyển đổi sang dạng 1-2 chung cư mini 6 tầng 80-120m2 ( cho thuê full 60-70tr/ tháng). ko hề khó.
Vậy nên. E mới nghĩ là khi mà mình nghỉ hưu( là dừng mọi HĐ Kinh doanh, và thu nhập phải thụ động).
Thì cuộc sống mình sẽ ko bị đảo lộn nhiều. Chứ ko phải ăn dè hà tiện để giảm chi.
Còn với việc ăn gì? Ăn chay hay mặn. Thì thực tế là ăn chay. Hoặc ăn healthy . Thì nó đắt hơn nhiều lần ăn mặn đó. Nếu tuân thủ chuẩn chế độ ăn sạch. Thì mỗi ng 1 tháng 20 triệu ko đủ đâu cụ ah. (Trừ khi cụ lên núi sống)
Em ở thành phố cụ ạ. Khi em ở lứa 40 như cụ thì em còn không bao giờ nghĩ hưu đâu và ham muốn như còn 30 ấy. Khi bước vào lứa 50 thì thấy mọi thứ thay đổi nhiều nhất là mặt sức khỏe 'tiền mãn kinh' ăn miếng thịt thì cả ngày mới tiêu hóa được mà lại còn lo chỉ số huyết áp mỡ máu tiểu đường......
Khi còn làm việc thì anh em bạn bè đông lắm đến mỗi bữa cơm mà còn khối người mời nhưng khi hưu thì nó khác lắm. Bạn bè cứ giảm dần trong năm tháng vì thế nhu cầu cuộc sống cũng giảm dần theo. Trước mình đi lên văn phòng hay đi gặp đối tác thì chỉnh chu bộ này bộ nọ cho nó đàng hoàng nhưng hưu thì đơn giản lắm chỉ có cái quần sóc mặc cả ngày.
Còn về thu nhập và điều kiện thì không ai có thể giống ai được và nếu so sánh nó khập khiễng lắm. Tùy theo điều kiện vào hoàn cảnh mỗi người sẽ có cuộc sống khác nhau thôi
Giờ nhiều lúc cũng muốn vác con xe ra lượn nhưng lại không biết lượn đâu và rồi lại mặc bộ quần áo đẹp ngồi trong xe để nhớ lại ngày xưa ....
Nhiều lúc đi du lịch mà còn phải nghĩ mãi mới có chỗ đi vì không biết đi chỗ nào cho mới lạ cả
Ăn uống khách sạn sang nhiều khi không phải là thích thú lắm. Bạn thử nghĩ cảnh phải ăn búp phê cả tuần thì mới thấm được. Khổ nhất là sang tây ăn đồ tây không hợp mà phải húp mì tôm cả tuần cuối cùng kết luận là sang tây ăn mì tôm
Thôi em tạm nói vậy chắc cụ hiểu nhiều. Chúc cụ hưu theo mong muốn

Son.Hoang

Xe tăng
Vâng ạ, vì những bạn học ở nước ngoài thì lại nhân sinh quan hơi kém khi làm việc với công ty ở Vietnam ạ. Làm với DN Vietnam và đặc biệt là công ty NN là hoàn toàn khác biệt. Cần phải hiểu họ thì mới có cơ hội get the deal.