[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Bang lang

Xe điện
À em quote bài của mợ như một sự giao tiếp thông thường thôi, chứ ko có ý gì ạ. Em chỉ muốn kể là em thích lời bài hát đó, vậy thôi :)
Vâng, em hay nghi ngờ vì có lần mợ cokimi tốt bụng nhắc em lời một cụ nói với em là nói đểu, giao tiếp qua mạng ko nhìn được nhau, ko nghe được nhau nên càng khó đoán. Do vậy, cứ ai nói j mà liên quan đến em mà em ko hiểu là e nghĩ ngay họ nói đểu em. Em xin lỗi đã nghi ngờ mợ nhá.:)

Pixel3XL

Xe tải
vâng cụ, có đôi là không lo cô đơn rồi. Chúc cụ mãi có sức khoẻ để cạo gió được cho cụ bà ah :)
có đôi đâu cụ, nhưng hài hước thì phải luôn giữ để tinh thần ko bị trùng xuống :)

Trung Hương

Xe tăng
có đôi đâu cụ, nhưng hài hước thì phải luôn giữ để tinh thần ko bị trùng xuống :)
hì, vâng cụ. Em nhớ đến lời của bạn em từng nói " kệ hoàn cảnh, mình cứ vui cho đến lúc chết :D " , với tinh thần lạc quan và hài hước thì em chúc cụ sớm có đôi ah :D

robin2010

Xe buýt
Đối với phụ nữ, 50t hầu hết đã tiền mãn teen rồi thì cặp kè gì nữa. Em có người bác đã sống một mình từ lúc 60 đến nay đã gần 80t cũng không hề độc thân như mọi người vẫn nghĩ, để em kể:
- Lúc tầm 50-55 tuổi, hai vợ chồng bác ly thân nhưng sống cùng nhà, con cái ở nước ngoài. Lúc này vẫn còn sức thì đi làm, kiếm tiền, chăm sóc cây cối, thú cưng... thời gian cho việc nghĩ "sống như thế nào" không hề có.
- 60t chính thức ra tòa, mỗi người xây một nhà ở riêng nhưng trên cùng mảnh đất. Người nghỉ hưu, người làm tự do, tiền bạc ko phải nghĩ ngợi. Thứ mà lúc này người ta nghĩ đến là con cái, cháu chắt, thế là tìm cách sang thăm con cháu ở nước ngoài vì chúng nó bận có về thăm bố mẹ được được dăm ba ngày rồi lại đi.
- Từ lúc 65t- 70t, khi công nghệ- internet phát triển đâu đâu trong nhà cũng có tiếng nói, hình ảnh của người thân ở xa (camera, webcam, tivi, máy tính, iphone, ipad các kiểu..) thì thời gian học hỏi, tiếp xúc với công nghệ đã chiếm hết thời gian nhàn rỗi rồi.
- Giờ gần 80 chục rồi, covid-19 đối với xã hội là một cái gì đấy rất chi là này nọ nhưng với những người sống một mình thì chưa là cái đinh gỉ gì.

cusao

Xe lăn
chữ ký của e còn 2 câu chưa viết nốt:
"hài hước đầy mình nhưng tình thương a vẫn có..
e nào trúng gió... mau cởi áo a cạo giùm cho..."
đến lúc đó, chắc chỉ cạo gió đc thôi cụ :)
Em không biết bác là ai, nam hay nữ, già hay trẻ nhưng em vẫn nhiệt liệt phản đối thái độ cam chịu thể hiện trong lời kết của bác, bởi vì
- Khi ta còn trẻ thì khám phá và dục vọng đóng vai trò lớn trong đời sống
- Khi ta xế chiều thì hoài niệm và tâm giao sẽ thay thế vai trò trên.
Vì vậy, không cam chịu mà cần thanh thản vui tươi để đón nhận nhu cầu mới cho quãng đời mới. Bởi cuộc sống cùng thời gian là sự vận động vô tận cho đến khi còn cảm nhận được nó

Bang lang

Xe điện
Em không biết bác là ai, nam hay nữ, già hay trẻ nhưng em vẫn nhiệt liệt phản đối thái độ cam chịu thể hiện trong lời kết của bác, bởi vì
- Khi ta còn trẻ thì khám phá và dục vọng đóng vai trò lớn trong đời sống
- Khi ta xế chiều thì hoài niệm và tâm giao sẽ thay thế vai trò trên.
Vì vậy, không cam chịu mà cần thanh thản vui tươi để đón nhận nhu cầu mới cho quãng đời mới. Bởi cuộc sống cùng thời gian là sự vận động vô tận cho đến khi còn cảm nhận được nó
Ý cụ ấy nói là lực bất tòng tâm cụ ạ
Còn ý cụ thì em thắc mắc chút: ko cam chịu thì ko thể nào thanh thản được. Cuộc sống để thanh thản đôi khi cũng phải học cách chấp nhận. Ý em ngược với cụ. Vì thế, theo em, chả cần nghĩ dài nghĩ xa làm j, sống ngày nào biết ngày đấy, bây giờ mà nghĩ 50, 60,70 thì hoá ra mình đang sống ở tuổi già đó à. Em vào dạng dốt toán, ai hỏi bao tuổi, em nói luôn năm sinh, cộng trừ tự họ tính hộ mình, em chả tính. Em biết tuổi mình khi đọc văn khấn thoii:)

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đây là môn tập vẩy tay của Dịch cân kinh mà, cũng ổn ra phết...nhất là mẫu =((
Ko phải ạ, Dịch cân kinh thì các ngón chân bám mặt sàn, tay vẩy hết mức về sau. Còn đây là một bài tập yoga thì phải, nghe đồn giúp tăng chiều cao :D

Shadow381

Xe điện
Thật ra như em thấy ở 1 mình thích vì được tự do làm những gì mình muốn; thời gian cho các đam mê của mình trong 1 ngày còn chả đủ vì còn phải làm việc và ngủ mất nhiều thời gian rồi. Nhưng, em thấy phiền toái, và đây là nguyên nhân khiến cho những người độc thân như em thấy mệt mỏi là: người thân (bố mẹ, anh chị) cứ nghĩ mình đang khổ và luôn giục mình tìm ai đó để ghép đôi! Mình càng giải thích là ko hề thấy khổ thì họ lại càng nghĩ là mình giấu, ko muốn họ thấy nỗi khổ của mình! Em nghĩ đó là cái mệt nhất với tình trạng ở 1 mình.

lamnguyen.0612

Xe tải
Em vào hóng kinh nghiệm cccm. Nhiều khi em cũng suy nghĩ vẩn vơ tới vấn đề này, mà nghĩ nữa nghĩ mãi cũng chẳng làm được gì, nên em lại gác sang 1 bên.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Ko phải ạ, Dịch cân kinh thì các ngón chân bám mặt sàn, tay vẩy hết mức về sau. Còn đây là một bài tập yoga thì phải, nghe đồn giúp tăng chiều cao :D
Thế à cụ, cháu cũng k phân biệt được nhưng có thể chung 1 nguồn gốc cùng cụ tổ sáng tạo ra :))

cusao

Xe lăn
[
Ý cụ ấy nói là lực bất tòng tâm cụ ạ
Còn ý cụ thì em thắc mắc chút: ko cam chịu thì ko thể nào thanh thản được. Cuộc sống để thanh thản đôi khi cũng phải học cách chấp nhận. Ý em ngược với cụ. Vì thế, theo em, chả cần nghĩ dài nghĩ xa làm j, sống ngày nào biết ngày đấy, bây giờ mà nghĩ 50, 60,70 thì hoá ra mình đang sống ở tuổi già đó à. Em vào dạng dốt toán, ai hỏi bao tuổi, em nói luôn năm sinh, cộng trừ tự họ tính hộ mình, em chả tính. Em biết tuổi mình khi đọc văn khấn thoii:)
Với em thì giữa cam chịu và chấp nhận có sự khác biệt lớn về tâm lý đấy ạ Bởi em hiểu cam chịu có nghĩa là bất lực là đòi hỏi những điều cao hơn khả năng của mình , chấp nhận là hài lòng với những gì đang có

boy_spott

Xe điện
Loại bác dùng tháo dựng tiện lợi nhanh gọn bác nhỉ. Nhìn rộng rãi ghê. Nhìn thông số và vật liệu có vẻ ngon hơn 2 cái em bảo, em vừa ngó web của nó chỉ có điều kiểu dáng, màu sắc ko đa dạng phong phú như mấy hãng kia. Nhưng độ bền như bác bảo cũng đáng suy ngẫm đấy hehe ;))
Bao nhiêu tiền Ro ơi

nguyen_kia

Xe điện
Cũng ko nên sống 1 mình bất kể ai, ông hay bà, ít cũng 2 trở lên sẽ tốt hơn nhỉ.