[Funland] Tuổi 30: Nghỉ nhà nước và bắt đầu lại...

MotoG

Xe tăng
Cụ chủ làm ở nơi công quyền rồi lại sắp Tiến sỹ nữa nên muốn hoà nhập với dân đen thì trước tiên phải học cách hạ cái tôi vớ vẩn đi

Tuan.estc

Xe tải
Nếu cụ đi làm mà chỉ có lương không thì thôi cũng được ạ

minhnguy

Xe hơi
Quan trọng là nhảy ra ngoài có cừa gì chưa, cảm thấy có sáng không? Có thì ra thôi. Còn chưa xác định được ra ngoài làm gì thì nên ở lại. Như em có cửa kiếm 5 củ/1 ngày rồi ( ko biết lâu dài, ổn định đến đâu?) thì đi ra thôi.

mrducpru88

Xe buýt
ra ngoài cho thoải mái cụ ạ

mèo lang thang

Xe buýt
Em cảm ơn các cụ đã cho em những lời chia sẻ chân tình!
Em xin lưu lại để lấy làm động lực để có những quyết định thay đổi hướng đi của mình!
31 tuổi, cụ đã là công chức, về công tác được 5 năm, lương 2.67 triệu thì có nghĩa cụ đã làm tối thiểu trên 3 năm công chức rồi, nếu trừ ngược đi thì cụ cũng khoảng 26 là vào công chức, nếu đang làm nghiên cứu sinh thì có vẻ là công việc đầu tiên của cụ là vào công chức nhà nước, bố cụ trước là công chức ở phường, như vậy là cụ vào theo kiểu giải quyết cho con em trong ngành đấy. Nếu đúng như em suy luận thì cụ nên suy nghĩ cho kỹ trước khi nhảy ra ngoài ít nhất trong thời điểm hiện tại, khi bố cụ đang bệnh nặng. Hãy lo cho ông nhà cụ qua cơn bệnh nặng đã, rồi tính tiếp. Làm ở đâu không quan trọng, quan trọng là khi mình trong vị trí, mình làm tốt và đúng với mục tiêu của công việc đó đề ra, điều đấy quan trọng hơn tất cả.
Còn những chuyện nói về làm nhà nước nó thế nào thế nào, em có thể chia sẻ với cụ khá dài, nhưng em nghĩ là không cần thiết, vì nếu làm nhà nước mà nó tàn tệ theo như các cụ nói thế, thì VN đã không có được như hôm nay đâu, nhưng tiêu cực không phải không có, vì tiêu cực ngay cả ở những nước phát triển cũng vẫn tồn tại rất nhiều. Nói thì dài, mà nói ra được thì động chạm nhiều lắm, nên em chỉ chia sẻ đơn giản vậy thôi. Chúc cụ bình tĩnh và chín chắn.

hell_angel0910

Xe buýt
Mình thì lớn hơn cụ chủ xíu ( 85), phần vì chưa có gia đình , tài chính thì cũng tạm ổn nên nhiều lúc cũng có suy nghĩ muốn ra ngoài như cụ chủ.
Có rất nhiều ae bạn bè khuyên cứ chân trong chân ngoài, giữ chổ đi lại như một số bác nói ở trên và tới h mình thấy nó vẫn đúng , nhất là trong thời điểm dịch bệnh k biết ntn bây giờ.
Nếu một ngày 5c và vẫn là cviệc cũ đc thì cứ thế mà làm thôi bác. Đôi ba năm nữa khi kinh tế vững chắc hơn, bệnh dịch ổn định , cuộc sống bình thường lại như xưa thì ra ngoài vẫn đc cụ à.

loicuagio99

Xe đạp
Mình thì lớn hơn cụ chủ xíu ( 85), phần vì chưa có gia đình , tài chính thì cũng tạm ổn nên nhiều lúc cũng có suy nghĩ muốn ra ngoài như cụ chủ.
Có rất nhiều ae bạn bè khuyên cứ chân trong chân ngoài, giữ chổ đi lại như một số bác nói ở trên và tới h mình thấy nó vẫn đúng , nhất là trong thời điểm dịch bệnh k biết ntn bây giờ.
Nếu một ngày 5c và vẫn là cviệc cũ đc thì cứ thế mà làm thôi bác. Đôi ba năm nữa khi kinh tế vững chắc hơn, bệnh dịch ổn định , cuộc sống bình thường lại như xưa thì ra ngoài vẫn đc cụ à.
vâng e cảm ơn bác!

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em bỏ đc 15 năm rồi, lúc em bỏ nó là điều khủng khiếp. Bây giờ cán bộ công chức viên chức nghỉ đầy ra.
Theo em cụ có khả năng làm ở ngoài thì ra ngoài mà làm. Người ta đem tiền đi làm chính trị chứ cụ đi làm để kiếm sống thì tiền đâu mà phấn đấu???
Mạnh mẽ lên, tiếc gì cái áo đã chật.
Cảm ơn cụ! Có lẽ k chỉ dân mà ngay cả nội bộ họ cũng mong bớt thêm ghế cụ ah
Nội bộ thì mong như vậy là chắc rồi.

HI_CLASS

Xe điện
E bỏ ra ngoài năm 28t đã thấy muộn r. May hồi đó vẫn dạng ldong hợp đồng nên bỏ ra k vương vấn gì. Sau khi e ra thì lũ lượt các ae khác cũng theo ra ngoài, k làm nọ thì làm kia. Bây h trog cơ quan cũ toàn ô g già và mấy chị e phụ nữ an phận.

bomcoi1402

Xe hơi
Nhớ lại hồi mới ra trường, em đc đưa bài toán "chọn làm trong hay làm ngoài", rồi đơn giản là thấy tính nết mình ko nhịn đc nên chọn làm ngoài :)) đến giờ vẫn ko biết đúng hay sai vì khó so sánh quá

ngoclya

Xe buýt
Em ra khỏi nhà nước lúc 29 tuổi. Rồi vào môi trường liên doanh, FDI... Khi ở nhà nước công việc nhàn, lương cũng nhàn, em tập trung tranh thủ thời gian đầu từ vào kiến thức nên khi bỏ nhà nước ra ngoài cũng nhanh chóng phù hợp với môi trường mới. Chúc cụ chủ nhanh chóng tìm được hướng đi phù hợp!

xetaudoidau

Xe tăng
31 tuổi, cụ đã là công chức, về công tác được 5 năm, lương 2.67 triệu thì có nghĩa cụ đã làm tối thiểu trên 3 năm công chức rồi, nếu trừ ngược đi thì cụ cũng khoảng 26 là vào công chức, nếu đang làm nghiên cứu sinh thì có vẻ là công việc đầu tiên của cụ là vào công chức nhà nước, bố cụ trước là công chức ở phường, như vậy là cụ vào theo kiểu giải quyết cho con em trong ngành đấy. Nếu đúng như em suy luận thì cụ nên suy nghĩ cho kỹ trước khi nhảy ra ngoài ít nhất trong thời điểm hiện tại, khi bố cụ đang bệnh nặng. Hãy lo cho ông nhà cụ qua cơn bệnh nặng đã, rồi tính tiếp. Làm ở đâu không quan trọng, quan trọng là khi mình trong vị trí, mình làm tốt và đúng với mục tiêu của công việc đó đề ra, điều đấy quan trọng hơn tất cả.
Còn những chuyện nói về làm nhà nước nó thế nào thế nào, em có thể chia sẻ với cụ khá dài, nhưng em nghĩ là không cần thiết, vì nếu làm nhà nước mà nó tàn tệ theo như các cụ nói thế, thì VN đã không có được như hôm nay đâu, nhưng tiêu cực không phải không có, vì tiêu cực ngay cả ở những nước phát triển cũng vẫn tồn tại rất nhiều. Nói thì dài, mà nói ra được thì động chạm nhiều lắm, nên em chỉ chia sẻ đơn giản vậy thôi. Chúc cụ bình tĩnh và chín chắn.
Em còm giống cụ ở trang trước mà có lẽ lão thớt ko thích hoặc chả thèm đọc. Về cơ bản thì lão ấy muốn ra ngoài rồi thì có khuyên cũng vô ích. Tuổi trẻ mà, họ có những thứ mà lớn hơn nữa, chín chắn hơn nữa người ta mới hiểu được.

Tony_Le

Xe container
Em chủ yếu chân ngoài cụ ah:(
Chân ngoài này có liên quan gì đến chân trong kia không hay hoàn toàn độc lập? Nếu không liên quan thì tại sao lại phân vân khi rời một nơi lương 5 củ và nhiều thị phi? Việc này đáng ra chả phải mở thớt hỏi làm gì.

hiepnongdan1988

Xe buýt
em 34t out ra đây cụ

bo kent

Xe tăng
Em 31 tuổi đi ra khỏi NN sau 7 năm gắn bó.
- Lương 4,5tr, tổng thu nhập 7tr/tháng bao gồm thưởng lễ, Tết, ...
- Trong khi thuê nhà mất 1,5tr, còn lại chi cho ăn, nhậu, gái gú, sinh nhât, thăm hỏi ốm đau, ma chay, cưới hỏi, ... chả dư xu nào.
Đến khi cưới vợ thì cảm thấy mức thu nhập như vậy làm mình ngạt thở thực sự nên quyết tâm đi ra ngoài. Giờ ngồi nhìn lại em thấy cứ để mọi việc tùy duyên: Khi đi làm cảm thấy thu nhập, môi trường ko ổn thì cứ thay đổi thôi. Đời được mấy chốc, việc chi phải suy nghĩ nhiều cho nặng đầu hả cụ.

hiepnongdan1988

Xe buýt
Are you ok? E cũng out cách đây 2 năm ra làm du lịch mà dịch dã nên chìm nghỉm, giờ vốn có mỗi tý tiếng anh nhảy đủ thứ việc.
cụ hơn em rồi, em làm nhà nước toàn chân lon ton phục vụ, giờ ra ngoài làm sale mảng thiết bị Dự án mà tư duy về nghề lẫn tư duy tìm kiếm khách hàng quá kém, nhiều lúc cứ ngôi bần thần nghĩ mà nghĩ mãi ko ra.. vừa thấy nản nhưng lại vẫn muốn cố găng tiếp

mèo lang thang

Xe buýt
Em còm giống cụ ở trang trước mà có lẽ lão thớt ko thích hoặc chả thèm đọc. Về cơ bản thì lão ấy muốn ra ngoài rồi thì có khuyên cũng vô ích. Tuổi trẻ mà, họ có những thứ mà lớn hơn nữa, chín chắn hơn nữa người ta mới hiểu được.
Em còm khuyên can đừng ra vội vì có nguyên nhân: nếu đang đơn thân trẻ tuổi thì xông phá tý cũng được, nhưng đã có gia đình rồi, có con nhỏ rồi, 31 tuổi rồi, bố lại bệnh nặng, trong hoàn cảnh có vợ có con nhỏ, bố đang bệnh nặng, không ai người ta dứt áo ra đi tìm công việc khác cả, không ai phân tâm nhiều như thế vào lúc căng thẳng như vậy, đó không phải cách xử lý thông minh.

LinhNguyễn

Xe tăng
Tính toán chuẩn bị kĩ rồi hãy ra, tự nhiên ra rồi tìm hướng ko dễ ăn ở những thời điểm khó khăn như này.