[Funland] Tụi trẻ chúng nó kiếm tiền kiểu gì.

river8x

Xe buýt
Cụ nào rảnh cứ lang thang bên khu The Manor ấy, bên đấy nhiều team mmo lắm. Qua đấy chúng nó show case study cho nghe, nghe mấy lão ofer ngang với nghe thầy bói xem voi

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào rảnh cứ lang thang bên khu The Manor ấy, bên đấy nhiều team mmo lắm. Qua đấy chúng nó show case study cho nghe, nghe mấy lão ofer ngang với nghe thầy bói xem voi
Các cụ ofer vẫn theo lối nghĩ truyền thống nên chưa chấp nhận là thế hệ con cháu của mình ngồi ở nhà fix một lỗi của MS hay Apple là có thể kiếm tiền triệu Biden

Chỉnh sửa cuối:

chipzing

Xe tải
Thế giờ cụ có muốn kiếm ko, cháu U40 cũng làm mmo, cháu share mất phí cụ có gan làm k?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tưởng cụ nói Vin hay khu nào chứ, The Manor gốc của Sudico cắt cho bác Hội phần đuôi phía trong. Khu này với Sudico toàn người già dân Sông Đà mà cụ, giờ chủ yếu tụi Hàn Quốc mua lại hoặc thuê mà!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có cái gì mà không dám mạnh miệng?
The Manor có chưa tới 60 căn, bt căn góc có hơn chục căn. :))

Cụ nổ địa chỉ đi, chỉ cần cụ chứng minh dc ngày xưa cháu 98 đấy nghèo nhất nhì HN, e đưa cụ 20tr luôn!
The Manor nào mà mấy chục cân biệt thự với lô góc hả cụ. Mảnh này bác Hội mua lại của Sudico xây được mấy cái chung cư làm trụ sở Bitexco với ít căn liền thôi. Mãi sau mới làm khu 2 lấy tên The Manor Central Park dưới Hoàng Mai mà. Giai đoạn 2011-2014 phân cho cán bộ còn chả ai mua!

toansong

Xe tải
E thì nghĩ tổng quát lên rằng thời buổi hiện tại mọi thứ kết nối, không giới hạn, các công cụ do con người sinh ra chỉ nhằm một mục đích cuối cùng là tạo ra dòng tiền quay càng ngày càng nhanh hơn thông qua tiêu dùng, dịch vụ.

Bản thân các cụ lớn tuổi thì ít tham gia vào trung gian luân chuyển tiền nên chỉ kiếm được chút đỉnh ở phần gốc là sản xuất, dịch vụ truyền thống. Còn các cháu thì lại tham gia ở phần giữa và ngọn là phần đem lại giá trị gia tăng nhiều nhất và cũng là kiếm được nhiều nhất.

Vấn đề ở đây là nó sẽ diễn ra mãi? Đúng, nó sẽ tiếp diễn và không ngừng đổi mới cách thức. Đơn giản là phần sản xuất trực tiếp, các việc tay chân sẽ được thay thế bằng robot, thiết bị công nghệ... do vậy hầu như cách các cháu kiếm tiền hiện giờ nó sẽ tiếp tục phát triển lên mà ko quay lại cách kiếm tiền cổ xưa, lỗi thời của các cụ nữa. Cụ thể, các cháu ít có xu hướng mua tài sản hữu hình mà thiên về tài sản công nghệ dạng số và là xu thế vì nó có tính dễ mang theo, ko bị bó buộc và thanh khoản cao.

Chốt lại, trước kia để có được 1 vòng quay tài chính có khi cần cả năm, cả mùa (như điển hình các cụ buôn BĐS, vàng, sản xuất...) nhưng hiện giờ vòng quay đó nó liên tục, kể cả ngay khi các cụ đang ngủ dưới rất nhiều cách thức khác nhau. Do vậy, việc các cháu kiếm được tiền trăm, tiền tỷ trong thời gian ngắn là bình thường vì tốc độ quay dòng tiền giờ quá nhanh, đổi lại cũng nhanh ra và hết bởi nó sẽ không lặp lại một cái vòng y chang mà thay đổi rất nhanh, tạm gọi là cách kiếm tiền nóng bởi tính tạm thời của nó trong dòng chảy nhanh của đồng tiền. Tuy nhiên, thời nào cũng vậy, tiền chỉ dễ kiếm với người xuất sắc, không có cái nào gọi là dễ và phổ biến cả, chẳng qua vì tính giàu nhanh và đi nhanh nên mình có cảm giác cùng một thời gian ngắn sao nhiều người giàu lên mà thôi. Tổng tiền trong cái xã hội này không thay đổi quá nhanh, người kiếm thì ắt có người thất bại, kết hợp tổng nợ xã hội ngày một phình nên số người có tiền tưởng là nhiều nhưng thực ra nợ cũng tăng lên rất nhanh, do vậy nhiều khi chỉ là hình thức, cái mà họ muốn cho người khác thấy.

TieuFu

Xe container
Các cụ già lạc hậu rồi, thời các cụ chăm chỉ kiếm tiền ta. Bọn trẻ bây giờ nó kiếm tiền tây nên các cụ khó hiểu là phải !

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
E thì nghĩ tổng quát lên rằng thời buổi hiện tại mọi thứ kết nối, không giới hạn, các công cụ do con người sinh ra chỉ nhằm một mục đích cuối cùng là tạo ra dòng tiền quay càng ngày càng nhanh hơn thông qua tiêu dùng, dịch vụ.

Bản thân các cụ lớn tuổi thì ít tham gia vào trung gian luân chuyển tiền nên chỉ kiếm được chút đỉnh ở phần gốc là sản xuất, dịch vụ truyền thống. Còn các cháu thì lại tham gia ở phần giữa và ngọn là phần đem lại giá trị gia tăng nhiều nhất và cũng là kiếm được nhiều nhất.

Vấn đề ở đây là nó sẽ diễn ra mãi? Đúng, nó sẽ tiếp diễn và không ngừng đổi mới cách thức. Đơn giản là phần sản xuất trực tiếp, các việc tay chân sẽ được thay thế bằng robot, thiết bị công nghệ... do vậy hầu như cách các cháu kiếm tiền hiện giờ nó sẽ tiếp tục phát triển lên mà ko quay lại cách kiếm tiền cổ xưa, lỗi thời của các cụ nữa. Cụ thể, các cháu ít có xu hướng mua tài sản hữu hình mà thiên về tài sản công nghệ dạng số và là xu thế vì nó có tính dễ mang theo, ko bị bó buộc và thanh khoản cao.

Chốt lại, trước kia để có được 1 vòng quay tài chính có khi cần cả năm, cả mùa (như điển hình các cụ buôn BĐS, vàng, sản xuất...) nhưng hiện giờ vòng quay đó nó liên tục, kể cả ngay khi các cụ đang ngủ dưới rất nhiều cách thức khác nhau. Do vậy, việc các cháu kiếm được tiền trăm, tiền tỷ trong thời gian ngắn là bình thường vì tốc độ quay dòng tiền giờ quá nhanh, đổi lại cũng nhanh ra và hết bởi nó sẽ không lặp lại một cái vòng y chang mà thay đổi rất nhanh, tạm gọi là cách kiếm tiền nóng bởi tính tạm thời của nó trong dòng chảy nhanh của đồng tiền. Tuy nhiên, thời nào cũng vậy, tiền chỉ dễ kiếm với người xuất sắc, không có cái nào gọi là dễ và phổ biến cả, chẳng qua vì tính giàu nhanh và đi nhanh nên mình có cảm giác cùng một thời gian ngắn sao nhiều người giàu lên mà thôi. Tổng tiền trong cái xã hội này không thay đổi quá nhanh, người kiếm thì ắt có người thất bại, kết hợp tổng nợ xã hội ngày một phình nên số người có tiền tưởng là nhiều nhưng thực ra nợ cũng tăng lên rất nhanh, do vậy nhiều khi chỉ là hình thức, cái mà họ muốn cho người khác thấy.
Cụ khái quát rất hay đấy

Chỉnh sửa cuối:

river8x

Xe buýt
Tưởng cụ nói Vin hay khu nào chứ, The Manor gốc của Sudico cắt cho bác Hội phần đuôi phía trong. Khu này với Sudico toàn người già dân Sông Đà mà cụ, giờ chủ yếu tụi Hàn Quốc mua lại hoặc thuê mà!
Các team mmo hay khởi nghiệp ở mấy khu xoàng xoàng thôi cụ vì chi phí nó thấp, văn phòng chủ yếu ở mấy khu The Manor, Linh Đàm, Hà Đông... nhưng nhà riêng hoặc bđs của tụi nó ở Vin, Ecopark, Ciputra... thì cũng ko hiếm

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Các cháu làm về AI, an ninh mạng toàn kiếm tiền tỏi/tháng, các cụ cứ gọi là thèm rỏ dãi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các team mmo hay khởi nghiệp ở mấy khu xoàng xoàng thôi cụ vì chi phí nó thấp, văn phòng chủ yếu ở mấy khu The Manor, Linh Đàm, Hà Đông... nhưng nhà riêng hoặc bđs của tụi nó ở Vin, Ecopark, Ciputra... thì cũng ko hiếm
Em thấy lạ khi nói về khu The Manor này thôi chứ có bình xấu đẹp - đắt rẻ hay đẳng cấp gì đâu cụ!

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
tặng cccm 1 câu
Đừng nghĩ mình kém thì ai cũng kém cỏi như mình
Nhiều hôm doanh thu 7 cửa hàng của em cộng lại không bằng 1 phiên livestream 3 tiếng của 1 hotgirl FB cùng nghề , đơn giản: vì nó giỏi , thế thôi

emdeplam

Xe tăng
Các cụ cãi nhau hoài.
Trong khi câu hỏi quan trọng của e là chúng nó kiếm tiền bằng cách nào ?

Ok, chúng nó giỏi, chúng nó kiếm tiền trăm, tiền tỉ. Mình già, mình kém, nhưng mình cũng muốn thử. Tháng kiếm thêm 10-20tr cũng ổn rồi. Coi như nghê tay trái. Và nếu nhìn thấy có cửa, e sẵn sàng bỏ việc.

dzoro

Xe điện
Thớt này vui quá! Các cụ toàn buôn chuyện kiếm tiền tỷ với tiền trăm triệu :)) em trộm nghĩ người tài giỏi kiếm nhiều tiền được từ trẻ thì thời nào chẳng có, nhưng nó là thiểu số thôi. Còn đi sâu vào nội tình thì cũng nhiều thứ phức tạp lắm. Kiếm được đồng tiền là không dễ, kiếm được nhiều tiền hơn bình thường thì lại càng không dễ. Báo chí thi thoảng cũng đưa tin một số anh kiếm được tiền tỷ nhờ mở đánh bạc online là một ví dụ. Còn nữa, một vài cá nhân thì không thể đại diện cho toàn bộ thế hệ, sự thực là các bạn trẻ bây giờ ra trường gặp phải nhiều cạnh tranh lắm, đọc thớt này làm em cứ tưởng tụi trẻ toàn tỷ phú, triệu phú hết ;))

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cãi nhau hoài.
Trong khi câu hỏi quan trọng của e là chúng nó kiếm tiền bằng cách nào ?

Ok, chúng nó giỏi, chúng nó kiếm tiền trăm, tiền tỉ. Mình già, mình kém, nhưng mình cũng muốn thử. Tháng kiếm thêm 10-20tr cũng ổn rồi. Coi như nghê tay trái. Và nếu nhìn thấy có cửa, e sẵn sàng bỏ việc.
Kỹ năng: tiếng anh tốt, code tốt, hiểu sâu sắc về crypto, blockchain, mạng máy tính, web, ads Gg, ads Fb....
Sức khỏe: tốt, có thể thức đêm nhiều hôm liền
Tốc độ: rất nhanh, cả não và cả ngón tay
Mặt mũi: trẻ,đẹp trai xinh gái (cho những công việc cần livestream bán hàng)
Ăn nói: rất tốt, ngọt và nuột
Vốn: vài tỏi - vài chục tỏi (cho những công việc cần nhập hàng thật).
Cụ xem đủ điều kiện thì join các cháu cho vui

river8x

Xe buýt
Các cụ lạc hậu lẩm cẩm rồi. Đương nhiên kiếm đồng tiền ko bao giờ là dễ dàng, tuổi 2x mà thành đạt cũng ko thể lấy làm đại diện cho cả một thế hệ trẻ. Góp ý nhỏ với các cụ là hãy lắng nghe nhiều hơn, quan sát nhiều hơn, đi nhiều hơn và tiếp xúc nhiều hơn với một tinh thần cầu thị để mở mang tầm mắt, để ta thấy rằng trời cao đất rộng và đại dương rất bao la

bomon

Xe tăng
Ví dụ cho các cụ già hiểu nôm na, là kiếm tiền nó cũng phải có thời điểm và điều kiện.
Nếu coi hội MMO hiện tại là đào vàng thì thấy cũng giống giống, "nhiều" cháu trẻ măng đã đào trúng mỏ vàng, nhiều cháu khác cũng vác mai đi đào nhưng chưa chắc đã trúng mỏ lớn, chỉ đủ ăn, hoặc có cháu ăn được 1 thời nhưng cũng hết thời, không kiếm được nhiều nữa.
Hỏi các cụ ngày xưa sao không đi đào vàng, thì cũng giống như khi Nga chưa biết Alaska có vàng, bán cho Mỹ giá rẻ bèo thôi.
Ngoài ra còn phải tính đến phát triển công nghệ, mặt bằng chung xã hội nhiều tiền, cùng nhanh nhạy thông minh như nhau, sống ở xã hội quanh năm 2000 thì không thể kiếm con số như bây giờ được.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
bọn trẻ nó cũng học liên tục, chứ ko phải đào xong trúng 1 vụ rồi thôi, mới cách đây 3-4 năm trước covid thì bán hàng livestream cũng chưa ngon như bây giờ,
trước đấy nữa thì chạy quảng cáo fb ngon, giờ thua tiktok rồi
ko biết vài năm sau sẽ là trend gì

3005

Xe tăng
Ví dụ cho các cụ già hiểu nôm na, là kiếm tiền nó cũng phải có thời điểm và điều kiện.
Nếu coi hội MMO hiện tại là đào vàng thì thấy cũng giống giống, "nhiều" cháu trẻ măng đã đào trúng mỏ vàng, nhiều cháu khác cũng vác mai đi đào nhưng chưa chắc đã trúng mỏ lớn, chỉ đủ ăn, hoặc có cháu ăn được 1 thời nhưng cũng hết thời, không kiếm được nhiều nữa.
Hỏi các cụ ngày xưa sao không đi đào vàng, thì cũng giống như khi Nga chưa biết Alaska có vàng, bán cho Mỹ giá rẻ bèo thôi.
Ngoài ra còn phải tính đến phát triển công nghệ, mặt bằng chung xã hội nhiều tiền, cùng nhanh nhạy thông minh như nhau, sống ở xã hội quanh năm 2000 thì không thể kiếm con số như bây giờ được.
Mỗi thời mỗi anh hùng thôi. Thời 9x những thanh niên từ Nga trở về có khi chỉ trên dưới 30 tuổi nhưng tài sản mà quy đổi ra tiền 2024 thì phải tương đương 200-300 tỷ. Hoặc đội trong nước những năm đầu 2000 cũng có những thanh niên chưa đến 30 nhưng đón được mở cửa kinh tế chỉ trong 4-5 năm kiếm được số tiền mà quy đổi ra ngày nay cũng phải 100-200 tỷ.
Chẳng qua trên OF nhiều người già nên vướng phải 2 cái:
- Không biết giá trị của tiền thay đổi theo thời gian.
- Thấy ngứa ngáy khi những đứa tuổi con mình kiếm tiền giỏi hơn mình. Trong khi họ không thấy nhột vì những bạn cùng lứa với mình giờ tài sản gấp hàng trăm lần mình. Đơn giản vì chúng nó...cũng già như mình rồi.

Các cụ nào chơi OF mà còn thanh niên thì cũng đừng bức xúc với các cụ già. Em đồ rằng 20-30 năm nữa khi vào cái tuổi ấy các cụ cũng bị lứa thanh niên nó bức xúc thôi.

xangdaybinh

Xe máy
Em vừa lướt youtube thấy video dạy tiếng của một cháu sn 2010 với hơn 16k đăng ký kênh, bên cạnh thì một loạt gợi ý các kênh dạy tiếng Anh, tư vấn tài chính, self help content ... của các bạn trẻ khác, các cụ nào làm youtube tính xem với lượt đăng ký kênh và lượt view/mỗi video hàng chục đến hàng trăm ngàn lượt xem như vậy thì các cháu nó kiếm được bao nhiêu?
Cảm ơn cụ chia sẻ kênh hay. Cháu nghe thử thấy cháu nhỏ nói khá hay nên subscribe luôn. Kênh vẫn hơi ít sub với lượt xem, hi vọng sẽ tiếp tục phát triển.