Tự xử lý code chìa khóa - Hay giải pháp tình thế khi còn duy nhất 1 chìa

Hôm chủ nhật bị say nguội do kết quả của cụng ly chiều thứ 7, nằm đờ đẫn thẫn thờ thế nào em lại nghĩ ra cái cách xử lý vụ code chìa khóa (cái chìa duy nhất cuối cùng em cũng chỉ còn cái cuống màu xanh, cái lưỡi em đã làm gãy trong 1 lần nhậu), mỗi lần nhậu em hay đãng trí, nhất là cái vụ chìa khóa. Em làm như sau:
Đây là bộ chìa của em, cuống màu xanh chứa code, chìa màu đen khởi động máy, chìa còn lại có thể mở cửa từ xa, mở cửa = cơm, mở nắp xăng, khởi động máy:

Trước đây em làm như thế này nhưng nhìn thấy mất cảm tình:

Bây giờ em tháo cái nắp nhựa phía dưới cho nó lòi toàn bộ củ khóa ra:

Đặt cái cuống chìa vào vị trí này rồi "băng" lại. Riêng vị trí đặt cuống chìa em phải thử nhiều chổ quanh ổ khóa và vị trí này luôn nhận được code nhất.

Sau đó đút cái chìa bình thường đánh ngoài thợ vào, bật lên, đèn code sáng rồi tắt, khởi động máy, nổ, ok.

Mừng quá em quên không chụp cái hình đã lắp đặt lại nắp nhựa hoàn thiện mất
Vậy là từ nay em không phải lo vụ giữ chìa khóa hơn giữ của quý nữa rồi. Nhưng không biết có ảnh hưởng gì và có được lâu dài về sau không các bác nhỉ!?

Chỉnh sửa cuối:

thaptothanh13

Xe tải
Chào cụ!!!
Hôm qua đi ngang nhà, thấy ko còn xe, tưởng cụ bán rồi. Hóa ra là chưa ạ??
Em đang mong cụ rước được Doblo để em ngắm xem em nó thế nào. Lúc nào gả được Siena và tậu Doblo thì nhớ thông báo nhé!!
(Nhậu về, vợ cho nằm 1 mình hay sao mà lên mạng sớm thế???:)))

jupitercocs

Xe buýt
Hôm chủ nhật bị say nguội do kết quả của cụng ly chiều thứ 7, nằm đờ đẫn thẫn thờ thế nào em lại nghĩ ra cái cách xử lý vụ code chìa khóa (cái chìa duy nhất cuối cùng em cũng chỉ còn cái cuống màu xanh, cái lưỡi em đã làm gãy trong 1 lần nhậu), mỗi lần nhậu em hay đãng trí, nhất là cái vụ chìa khóa. Em làm như sau:
Đây là bộ chìa của em, cuống màu xanh chứa code, chìa màu đen khởi động máy, chìa còn lại có thể mở cửa từ xa, mở cửa = cơm, mở nắp xăng, khởi động máy:

Đặt cái cuống chìa vào vị trí này rồi "băng" lại. Riêng vị trí đặt cuống chìa em phải thử nhiều chổ quanh ổ khóa và vị trí này luôn nhận được code nhất.

Sau đó đút cái chìa bình thường đánh ngoài thợ vào, bật lên, đèn code sáng rồi tắt, khởi động máy, nổ, ok.

Vậy là từ nay em không phải lo vụ giữ chìa khóa hơn giữ của quý nữa rồi. Nhưng không biết có ảnh hưởng gì và có được lâu dài về sau không các bác nhỉ!?[

nhà cháo nàm thế nài nâu nắm dồi , tiểu nhơn phòng bị gậy cụ ơi !

Rickyman

Xe điện
Tưởng cụ có sáng kiến nào to tát chứ gắn code kiểu thế vô hình dung hỗ trợ thêm cho mấy anh đạo chích, nó táng vam vào thì 3 phút cụ không thấy vợ đâu lại ân hận...

@ Jupitercocs: Bác làm lâu rồi mà không chia sẽ cùng anh em, bác chia sẽ sớm thì tốt biết mấy. Lâu nay em cứ khư khư cái chìa khóa chán đời lắm bác ạ. Tuy nhiên theo em cũng còn một số bác có nhu cầu tham khảo.

@ Bác Rickyman: Dạ, bác hơi quan trọng hóa vấn đề, chưa giàu mà đã lo... kẻ trộm. Em nghĩ đạo chích... ôtô nó đã biết và cất công lần mở được 02 cái củ khóa thì nó không ngắm đến Fiat siena đâu ạ. Và nữa, cả hàng ngàn cái xe thông dụng và cả đắt tiền đều không có code đấy thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Bamvolang

Xe hơi
Website
www.xomla.net
E có 1 cách, nhưng không đảm bảo nhé X_X
Cụ thử hàn điện xem thế nào. Mua ít thiếc về hàn nó lại.
Ra Hàng Hòm mua ít axit hàn đồng và ít thiếc. Lấy cái mỏ hàn điện mà hàn lại. Chú ý nhiệt nóng để lâu làm hỏng chảy nhựa. Có thể quấn rẻ ẩm phần trên thân chìa làm giảm độ nóng
Nếu mất đầu rồi thì mua cái phôi chìa = đồng rồi hàn, đánh lại theo chìa mới. Làm xong thì nhớ bẻ thử xem gẫy ko? Nó mà gẫy nằm kẹt trong ổ khóa thì mệt 8->
Chỉ sợ duy nhất nhiệt làm hỏng bộ phận điện tử của chìa. Cụ nên cẩn thận

sparkvan

Xì hơi lốp

Vậy là từ nay em không phải lo vụ giữ chìa khóa hơn giữ của quý nữa rồi. Nhưng không biết có ảnh hưởng gì và có được lâu dài về sau không các bác nhỉ!?
sáng kiến dưng mà trông kinh quá

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Cái miếng (để nhận tín hiệu và thụ động phản hồi lại tín hiệu) trong đuôi chìa khóa thì nó bé thôi. Em nhớ không nhầm thì bằng độ 1/2 hay 1/3 cái đầu lọc thuốc lá thôi. Nhưng nó hình khối chữ nhật màu đen.
Bác có thể tìm cách bảo vệ "cái ấy" bằng cái hộp bé hơn thì gắn cũng dễ hơn mà nom mỹ quan hơn. Cái chìa đánh thêm liệu có cứng bằng chìa zin ko? Cẩn thận thì làm 2 cái. Một cái nữa cất ở đâu đó...

Cái miếng (để nhận tín hiệu và thụ động phản hồi lại tín hiệu) trong đuôi chìa khóa thì nó bé thôi. Em nhớ không nhầm thì bằng độ 1/2 hay 1/3 cái đầu lọc thuốc lá thôi. Nhưng nó hình khối chữ nhật màu đen.
Bác có thể tìm cách bảo vệ "cái ấy" bằng cái hộp bé hơn thì gắn cũng dễ hơn mà nom mỹ quan hơn. Cái chìa đánh thêm liệu có cứng bằng chìa zin ko? Cẩn thận thì làm 2 cái. Một cái nữa cất ở đâu đó...
Dạ, em chào bác Ocha, bác có khỏe ko ạ?
Như em nói ở chủ đề: chỉ là giải pháp tình thế thôi. Với lại lúc em lắp cái nắp nhựa phía dưới vô-lăng vào thì có thấy gì nữa đâu! Chỉ thấy miệng củ khóa thôi ạ.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Kiểu này rất phù hợp với các bác chỉ còn một chìa. Vì chỉ cần gắn cái "miếng kia" vào rồi thì hai ba chìa vô tư. Nếu mà mở ra để cái hạt ấy cạnh cái dây anten của bộ khóa thì chắc là chả bao giờ lo ko check code.

@PhamhuuTrung: Vưỡn khỏe nhưng kỳ nghỉ này ko đi đâu được. ừ nhỉ! Che kín bên trong rồi chả ai biết.

HaHpm3

Xe đạp
Bác cho em hỏi làm sao làm cái chìa có tích hợp remote vậy? Albea của em cũng chỉ còn một chìa, muốn làm thêm chìa có remote nhưng không biết làm sao?
Cám ơn bác.

Taplai_07

Xe container
Bác cho em hỏi làm sao làm cái chìa có tích hợp remote vậy? Albea của em cũng chỉ còn một chìa, muốn làm thêm chìa có remote nhưng không biết làm sao?
Cám ơn bác.
Bác ra Cao Thắng hoặc Kí Con đánh mấy chìa, trên chìa còn có cả thương hiệu Fiat đấy. Lấy chìa mới đánh làm chìa để vận hành xe còn chìa có code thì làm như bác Trung ấy. Chi phí hình như là 350k một chìa thì phải, bên OS nhà bác đã nhiều vị chuột bạch ngon ơ roài mà.

Cám ơn bác.
Em chào bác HaHpm! Vấn đề bác hỏi em xin trả lời theo thực tế của xe em, Fiat siena, còn xe bác là Albea nên nếu có trùng hợp thì tốt. Em nói hơi lan man chút bác cố gắng hiểu nhé:
- Xe bác có điều khiển mở cửa từ xa nguyên bản của nhà sản xuất không? Nếu không thì đã có lắp remote bên ngoài vào chưa?
- Hình như cái chổ nào đó ở SG chỉ quét và chạy lại code chìa của Siena, chưa làm được chìa của Albea phải ko ạ?
Riêng cái chìa có tích hợp remote mà bác đang quan tâm của em không có code đâu, nó khởi động được máy là vì lấy code của chìa màu xanh của xe áp vào ổ khóa. Cái chìa này em làm như sau:
- Em ra chổ thợ điện lạnh nhờ mua và gắn 1 bộ lock cửa điều khiển từ xa có kèm phôi lưỡi chìa khóa (cái chìa nó như hình em show đấy ạ): 750k cả công lắp.
- Cái phôi lưỡi chìa có remote này không phù hợp với ổ khóa, em ra thợ khóa ở cổng chợ nhờ tháo vứt đi, đánh 01 chìa mới, phá cái cuống chìa mới đánh đó, lấy cái lưỡi chìa mới đánh đã phá cuống gắn vào cái cuống có remote (phải mài, dũa, khoan... mới gắn được nhưng rất đơn giản, bác nào khéo tay có thể tự làm). 100k cả công.
- Sau khi áp cái chìa màu xanh để nhận code thì cái chìa tích hợp remote này sẽ thực hiện được tất cả các chức năng của chìa nguyên bản kèm thêm mở, đóng cửa từ xa. Nó cũng khá hay và tiện lợi.
Bác xem như nào nhé!

HaHpm3

Xe đạp
Em chào bác HaHpm! Vấn đề bác hỏi em xin trả lời theo thực tế của xe em, Fiat siena, còn xe bác là Albea nên nếu có trùng hợp thì tốt. Em nói hơi lan man chút bác cố gắng hiểu nhé:
- Xe bác có điều khiển mở cửa từ xa nguyên bản của nhà sản xuất không? Nếu không thì đã có lắp remote bên ngoài vào chưa?
- Hình như cái chổ nào đó ở SG chỉ quét và chạy lại code chìa của Siena, chưa làm được chìa của Albea phải ko ạ?
Riêng cái chìa có tích hợp remote mà bác đang quan tâm của em không có code đâu, nó khởi động được máy là vì lấy code của chìa màu xanh của xe áp vào ổ khóa. Cái chìa này em làm như sau:
- Em ra chổ thợ điện lạnh nhờ mua và gắn 1 bộ lock cửa điều khiển từ xa có kèm phôi lưỡi chìa khóa (cái chìa nó như hình em show đấy ạ): 750k cả công lắp.
- Cái phôi lưỡi chìa có remote này không phù hợp với ổ khóa, em ra thợ khóa ở cổng chợ nhờ tháo vứt đi, đánh 01 chìa mới, phá cái cuống chìa mới đánh đó, lấy cái lưỡi chìa mới đánh đã phá cuống gắn vào cái cuống có remote (phải mài, dũa, khoan... mới gắn được nhưng rất đơn giản, bác nào khéo tay có thể tự làm). 100k cả công.
- Sau khi áp cái chìa màu xanh để nhận code thì cái chìa tích hợp remote này sẽ thực hiện được tất cả các chức năng của chìa nguyên bản kèm thêm mở, đóng cửa từ xa. Nó cũng khá hay và tiện lợi.
Bác xem như nào nhé!
Dạ, thế thì của em vẫn thua rồi: Ký Con & cả Cao Thắng SG em đã ghé cả, Albea chưa chép được chìa; remote của em là loại theo xe hiện cũng chịu. Chắc em phải theo cách của bác rồi: tháo chip mã code (con chip nho nhỏ giống hình viên thuốc con nhộng) bọc lại rồi dán giống như của bác, lấy phần còn lại của chìa làm chìa remote mở cửa & nổ máy; cắt thêm vài chìa dự phòng thôi!

Dạ, thế thì của em vẫn thua rồi: Ký Con & cả Cao Thắng SG em đã ghé cả, Albea chưa chép được chìa; remote của em là loại theo xe hiện cũng chịu. Chắc em phải theo cách của bác rồi: tháo chip mã code (con chip nho nhỏ giống hình viên thuốc con nhộng) bọc lại rồi dán giống như của bác, lấy phần còn lại của chìa làm chìa remote mở cửa & nổ máy; cắt thêm vài chìa dự phòng thôi!
Ok bác! Em nghĩ làm như thế nếu không ảnh hưởng gì về sau thì cũng hay và tiện lợi mà phải không bác?!

Taplai_07

Xe container
Ok bác! Em nghĩ làm như thế nếu không ảnh hưởng gì về sau thì cũng hay và tiện lợi mà phải không bác?!
Không có gì là khó với dân Fiat các kụ nhể, tuyền kĩ thuật rỏi. Bên OS không bác lào mách vụ lày cho bác HaH nhể.

truongquocsang

Xe đạp
nge noi cu y dinh mua doblo ha cu ,e co 1 em doblo chay120000km rui nhung xe gia dinh ok bao xai e muon doi xe neu cu can thi gui tin cho e nha gia em no 185 xe ok

LamQK4

Xe buýt

meoluoi

Xe điện
Sao cụ không xâu cái chìa xanh vào chìa đen nhw cái móc chìa khóa nhỉ, đỡ phải mua móc chìa khóa lại không lo trộm

Taplai_07

Xe container