[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

firstfriend

Xe tải
Tử vi được xây dựng vững chắc trên quy luật khách quan của cặp phạm trù Nhân - Quả
(mạn phép được chiết tự tiếng King ra tiếng Việt là Nhân - Quả ở đây là Nguyên nhân >> kết quả nhóe).
Dạo chơi ở thớt này mới hiểu sâu sắc việc được học hành tử tế nó quan trọng thế lào. Học ở đây không chỉ bao hàm học ở trường lớp mà là phải có kỹ năng tự học không ngừng nghỉ
thiếu rồi, có nhân mà phải có duyên mới có quả nhé.
giống như hạt chanh bác gieo vào đất có nắng gió, nước mưa thì lên cây chanh, còn nếu ném nó vào cốc nước thì vạn kiếp không lên nổi cây chanh. Hoặc 1 thằng nghiện mà cắt toàn bộ mối quan hệ bạn bè, điều kiện để mua thuốc, tài chính để mua thuốc, thì nó mới đi đến cai nghiện được... em ví dụ thế. Nên "duyên" là một trong các yếu tố quan trọng

Tuy nhiên từ đầu thớt đến giờ, em chưa thấy ai phát biểu Tử vi được xây dựng trên cặp phạm trù Nhân-Quả cả.

Khiêm tốn là đức tính mà từ đứa trẻ học lớp 1 đến người bạc tóc vẫn còn phải học đấy bác ak, không phải là vi ai biết ai không biết mà thực ra chúng ta giống nhau, cùng thầy bói xem voi cả mà thôi , nên bác cứ phát biểu xong em bổ sung là hợp lý nhất. Căng thẳng nó mất không khí fun ra

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện

Em đang thất nghiệp. Nhờ CCCM xem giúp sắp tới Em có tín hiệu gì để đi làm hay không? Sự nghiệp có khá khẩm không?
Có Thầy xem lá số của Em còn bảo sau này Em bị vk nó bỏ.
Em cảm ơn CCCM.
Vợ bỏ thì lấy vợ khác thôi cụ. Xác định hết duyên thì cho đi. Có khi lấy vợ mới, cụ lại hạnh phúc hơn thì sao :D.

6c333c

[Tịch thu bằng lái]
Vợ bỏ thì lấy vợ khác thôi cụ. Xác định hết duyên thì cho đi. Có khi lấy vợ mới, cụ lại hạnh phúc hơn thì sao :D.
Cung Thê như thế cụ khuyên bỏ thì bỏ cả đời à :) . Lấy ai thì cũng vậy thôi . Nhịn nhẫn mà sống cho xong kiếp người cụ chủ nhé

firstfriend

Xe tải
không khuyên người làm việc xấu, mà phải khuyên người là đó là việc bình thường, để dễ chấp nhận tình huống xấu. Với các cháu là con trong gia đình bố mẹ ly hôn là nỗi đau ám ảnh cả đời người đấy bác ak

RongPhuongBac

Xe điện
không khuyên người làm việc xấu, mà phải khuyên người là đó là việc bình thường, để dễ chấp nhận tình huống xấu. Với các cháu là con trong gia đình bố mẹ ly hôn là nỗi đau ám ảnh cả đời người đấy bác ak
Em bảo cụ ấy là vợ bỏ chứ không bảo cụ ấy bỏ vợ. Cụ cũng đề cập nguyên lý nhân quả thì chắc cũng hiểu duyên nào thế nào rồi, còn duyên thì ở hết duyên thì đi. Với con cái tuy là nỗi ám ảnh nhưng giải thích dần thì chúng cũng hiểu.

6c333c

[Tịch thu bằng lái]
Đã thất nghiệp thì vk nào nó cũng bỏ Cụ ạ. :D
Cụ đừng ai oán thế - nỗ lực lên - mình đủ chân tay mà , Nick Vujicic người chả có tứ chi mà bao người yêu mến đấy thôi .

Sky_HP

Xe hơi
Cụ đừng ai oán thế - nỗ lực lên - mình đủ chân tay mà , Nick Vujicic người chả có tứ chi mà bao người yêu mến đấy thôi .
Cảm ơn Cụ. Cụ xem giúp Em năm nay công việc có tiến triển gì không ạ? Số Em cũng xác định đi làm thuê nhặt từng đồng thôi Cụ.

plum2020

Xe đạp
Theo em được hiểu là như thế này, tử vi hay dịch học chung quy cũng là 1 phương pháp mà cổ nhân dùng để tính toán đến các vấn đề tự nhiên xã hội, cũng như các môn học về tâm lý và kinh tế bây giờ cần số liệu thực nghiệm, phương trình tính toán. Xem qua dịch học thì cái quẻ nó khá giống với hệ nhị phân máy tính, nếu như hiểu đúng thì chắc vì hồi đó chưa có đủ công nghệ nên mới dùng cách biểu thị qua các quẻ bói. Sau này muốn tính toán thì người ta có siêu máy tính, và bây giờ đã phát triển đến trí tuệ nhân tạo là AI. Nói chung em ko phủ nhận đạo học phương Đông, mà em thấy do phương Đông có tư tưởng bảo thủ hơn, có kiến thức thì giữ rất chặt, cái gì cũng thần thần bí bí, tông truyền hay mật truyền rất kín nên ko hở ra mà nghiên cứu được, hơn nữa còn cái kính nhi viễn chi, sợ hãi các thế lực "siêu nhiên" theo cách chỉ dám đứng xa ko dám đến gần nghiên cứu, trái ngược với bên phương Tây các nhà khoa học nghiên cứu tự nhiên để vinh danh Chúa và thay đổi về nhận thức, tư duy cùng sự nổi lên của công nghệ khoa học giúp mở cánh cửa nghiên cứu chuyên sâu, rộng mở chứ ko kiểu đóng cửa dạy nhau kín kẽ như phương Đông.
Cũng như giả kim thuật là tiền đề cho hóa học, mấy cái môn bói này nó là tiền đề cho các ngành nghiên cứu, phân tích dữ liệu sau này. Và dùng máy tính với AI thì chỉ cần nhập đúng dữ liệu, đủ dữ liệu có thể tiên đoán phần nào các sự kiện, con người, ứng dụng vào nhiều lĩnh vực.

Chính vì tư tưởng kiểu giấu kín ấy mà nhiều ngành học thuật nghiên cứu ở phương Đông, từ phong thủy đến tử vi hay kinh dịch hoặc là bị đem ra lừa phỉnh dân đen, hoặc là bị thất truyền nhiều. Cũng cùng là nghiên cứu tự nhiên, con người nhưng 1 bên đóng kín cửa, 1 bên khoa học mở rộng, ai cũng có thể tiếp cận dễ dàng tài liệu khoa học thì đương nhiên việc nghiên cứu, kiểm nghiệm cũng thuận lợi hơn.
Tôi nghĩ cái việc đóng cửa bảo nhau tức là mật truyền, bí truyền đó là do những bậc đại trí giả sợ những kiến thức cổ xưa nó rơi vào tay những kẻ tham mê quyền lực, ham muốn thỏa mãn dục vọng quá đà và gây hại cho người khác đó thôi. Khoa học cũng vậy hay các môn huyền học, bí thuật phương Đông đều thế cả. Các cụ cứ nhìn mà xem, mới phát triển có một tí mà đã lấy bao thứ vũ khí ra tàn sát, hãm hại nhau rồi. Bom hạt nhân, vũ khí hạt nhân rồi vũ khí sinh học, sau can thiệp vào gen nữa sẽ còn loại vũ khí nào mới nữa. Internet phát triển làm lợi cho người dân nhưng có những kẻ lợi dụng để đánh cắp thông tin, mà nói thẳng bây giờ mỗi cái smartphone nó là cái camera thu âm đánh cắp dữ liệu liên tục, nhất cử nhất động của các cụ đều bị nó thu vào gửi lên dữ liệu cho rất nhiều bên xem. Nhận diện khuôn mặt, sau sẽ là nhận diện mã gen nữa thì ối giời như bên Khựa chấm điểm công dân, các cụ sẽ thành tù nhân trong chính ngôi nhà nếu chẳng may làm phật ý ai đó, cái xã hội Khựa chẳng phải đang là minh chứng rõ nhất cho tiểu thuyết 1984 đó sao. Còn đâu cụ nào đọc thế giới mới rực rỡ (Brave New World) sẽ biết sau này công nghệ phát triển, phân loại con người ngay từ khi sinh và hướng cho người ta chỉ có thể phát triển đúng theo cách định sẵn. Chỉ có 1 chút khám phá thế giới, nắm bắt tri thức khoa học mà nhiều kẻ đã đem lợi dụng để thao túng, điều khiển, làm lợi cho bản thân nữa là các tri thức còn kinh điển, to lớn hơn. Giả sử linh hồn có thật, các cụ có thể điều khiển nó, xem nó như nguồn năng lượng xem, có ai trong các cụ đủ tham lam và độc ác sẽ làm ra những chuyện gì nếu nắm bắt được cái đó. Tất nhiên đây là ví dụ, chứ tôi ko nói các cụ thật. Những nhà khoa học như Carl Sagan cứ phải đi dập thuyết âm mưu, gắn mắc mê tín, phỉ báng niềm tin tôn giáo, âu cũng là vì, nếu có những cái là thật và điều khiển được, sẽ còn nguy hại gấp trăm ngàn lần. Tri thức dùng sai cách như con dao hai lưỡi, mà giờ ko phải là dao nữa mà là bom hạt nhân rồi. Nobel tạo ra được bom nổ cũng hối hận ko thôi, người thân vì phát minh của ông ấy mà chết, ông ấy cố vớt vát từ cái quỹ dành cho người sau này vì nhân loại nhưng rồi cái sai lầm để hối hận cả đời vẫn day dứt.

huongdo03

Xe tăng
Sinh mổ thì có lập đc lá số tử vi ko cụ chủ 6c333c?

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Rất cảm ơn vì cụ chủ khá tâm huyết với bộ môn Tử vi và em thấy nó khá hữu ích! Nhưng thú thật, ngày xưa non trẻ thì em thik xem tử vì lắm do tò mò, hiếu kỳ. Nhưng giờ em biết và tin vào luật nhân quả thì em cảm thấy tử vi chỉ ra vận hạn nhưng dựa vào đó, mình sống tốt, làm thiện, tích phúc đức thì sẽ ổn. Mọi bộ môn khoa học đều ko hề mê tín nhưng chính cái tâm của chúng ta ko sáng mới đem mê tín vào đó. Vài lời chia sẻ có gì không phải mong Cụ hoan hỉ ạ!

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Để chống mê tin dị đoan dễ thôi. Chính quyền cung cấp thông tin của 400 người Việt Nam cùng giờ sinh, có lá số tử vi giống hệt nhau, sẽ thấy 400 tính cách và số phận khác nhau một trời một vực. Nhưng vì Tử vi chưa gây tác hại lớn đến xã hội nên chính quyền cũng chưa rảnh hơi để dẹp.

Nếu phóng tầm mặt ti hí ra khỏi lũy tre làng, sẽ thấy những “thân cư thê”, “tuần”, “triệt”… áp dụng vào người Úc, Nga, Đức, Mỹ… nó mới ngây ngô làm sao.

Vì thế mà “tử vi xem bói cho người” toàn liền ông, còn tin, nghe, coi bói toàn liền bà.

Đây là còm cuối của em ở thớt này, kính các cụ ông tiếp tục lùa các cụ bà ạ.
Chỗ xem cho Âu Mỹ Úc là nói chuẩn đó. Vì đk sống khác nhau, khéo ta Tuần chỗ đó dở với anh Úc Tuần cung đó lại là ... hay :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
em trả lời theo cái em hiểu : là được, căn cứ trên lá số tử vi của cha, mẹ, một số đặc tính của cá nhân con như tính cách và hình thể, về lý thuyết là như vậy
Theo em thì lại không được. Lý thuyết này ra đời lúc chưa mổ sinh. Áp dụng lí thuyết nguyên thủy là không hợp lý.

Tlbooks

Xe buýt
cụ cũng không nên cực đoan thế
đến lái xe chặng ngắn hay dài mình luôn cần biết đường đi kiểu google map, cấu hình xe, xăng còn hay sắp hết, xe an toàn hay cần bảo dưỡng, cảnh sát giao thông phục thổi nồng độ cồn chỗ nào, trạm xăng, trạm nghỉ, đèo dốc, thời tiết lúc đi, chố nào đang tắc đường, chỗ nào có cơm ngon không bị chặt chém..., nữa là lớn lao và nghiêm trọng như vận trình đời người, biết vẫn hơn không biết chứ.

xem tử vi không phải để thay đổi số mệnh, lại càng không phải để cầu may, cầu tài, cầu lộc.

biết tử vi, biết lá số của mình, biết cơ bản vận trình đời mình, thì mình sẽ đủ trí tuệ để chung sống đẹp nhất, an vui nhất, an toàn nhất, ít lao khổ nhất, ít than vãn nhất..với số phận đời mình.

vì vốn dĩ nó chỉ là một giản đồ nhân quả, cơ bản cho bản thân mình biết bản nghiệp nặng nhẹ thế nào, nghiệp quá khứ phải trả trong kiếp này ra sao. Người trí giả thì chấp nhận vui vẻ trả nợ nghiệp, tranh thủ tích thêm tài khoản phước đức trong ngân hàng alaidathuc, vui nhất với những quả ngọt đời này may mắn được hưởng, nhẫn nại chịu đựng nhất với trái ớt cay đắng gieo trồng từ quá khứ và phải nếm trải trong đời này...
thiếu rồi, có nhân mà phải có duyên mới có quả nhé.
giống như hạt chanh bác gieo vào đất có nắng gió, nước mưa thì lên cây chanh, còn nếu ném nó vào cốc nước thì vạn kiếp không lên nổi cây chanh. Hoặc 1 thằng nghiện mà cắt toàn bộ mối quan hệ bạn bè, điều kiện để mua thuốc, tài chính để mua thuốc, thì nó mới đi đến cai nghiện được... em ví dụ thế. Nên "duyên" là một trong các yếu tố quan trọng

Tuy nhiên từ đầu thớt đến giờ, em chưa thấy ai phát biểu Tử vi được xây dựng trên cặp phạm trù Nhân-Quả cả.

Khiêm tốn là đức tính mà từ đứa trẻ học lớp 1 đến người bạc tóc vẫn còn phải học đấy bác ak, không phải là vi ai biết ai không biết mà thực ra chúng ta giống nhau, cùng thầy bói xem voi cả mà thôi , nên bác cứ phát biểu xong em bổ sung là hợp lý nhất. Căng thẳng nó mất không khí fun ra
cụ cũng nên mở rộng thêm vòng tròn hiểu biết của mình ra
duy vật là phải là tôn trọng khách quan, cái gì tồn tại đều có cái lý của nó, cái gì minh chưa biết, chưa giải thích được không có nghĩa là nó không có lý, không đúng với quy luật vận hành cõi nhân gian này

_AHA_

Xe điện
Chủ đề này sinh ra để trao đổi học thuật . Đề nghị các cụ tranh luận văn minh không chia rẽ miệt thị nhau. Thế giới này đa dạng phong phú tư tưởng bởi rất nhiều tính cách cá nhân tham gia xây dựng. Các môn đều có quan điểm riêng của mình để khái quát hoá nhóm tính cách sống trong xã hội. Môn nào toàn diện sẽ có góc nhìn tổng thể hơn. Lối tư duy phân tính đánh giá linh hoạt sẽ cho kết quả sát với thực tế hơn từ những tham số ban đầu như nhau.

114 trường hợp Chính Tinh trong TV đã hiện thực được 114 hình thái con người. Phối hợp với hệ thống Trung Tinh để tính toán sự lưu chuyển của dòng năng lượng lên xuống trong mỗi giai đoạn. Thể hiện qua 3 vòng Tam Luân. Tính toán tiếp đến sự tương tác giữa các ô dữ liệu qua hoá khí từ năm của bốn đại lượng lớn về thời gian cho mỗi không gian xã hội xảy ra sự kiện.

Sự tham gia của các hình thái biến đổi theo từng khối đại lượng thời gian “ Đại Vận “ “ Tiểu Vận “ “ Lưu Niên “ “ Lưu Nguyệt” “ Lưu Thái Tuế “ rồi tổng hợp quy nạp các dữ kiện nơi có khả năng xảy ra các sự kiện với xác suất cao nhất . Xét về nền tảng triết học chung thì vũ trụ này luôn luôn biến đổi không ngừng “ Dịch”, chuyển hoá đó sẽ gây tăng giảm đến chất và lượng trong từng đại lượng.
Chúng tác động lên nhau tạo ra rất nhiều biến mới. Quy hoạch được các biến số và kết quả sẽ có lời giải cho câu chuyện. Mỗi con người sống ở vùng riêng có tương tác bởi mô hình xã hội xung quanh mình.

Ví dụ Một anh sinh ngày giờ X ngày Y tháng Z Năm G ở Phố Cáo Đồng Văn sẽ là một người thuộc nhóm tích cực ở Đồng Văn . Một anh cũng sinh đúng giờ đó ở một gia đình có truyền thống làm bộ CA ở Hà Nội sẽ thuộc vào nhóm tích cực ở HN . Con người có cái đồng mà cũng có cái dị. Nếu chủ quan xét đoán họ giống hệt nhau về cái đích cuối cùng sẽ là thiển cận thiếu xót rồi đổ cho công cụ hạn chế là tình trạng chung những người mới nghiên cứu hoặc thập thò tham khảo.

Thấy TV được nhiều bậc cao nhân sử dụng cũng tò mò mà chưa biết hoá giải kiểm soát khai thác nó như nào thường hay tung ra những quan điểm phản biện nhưng rất sơ sài, nông cạn. Thực ra chân thành tư tưởng và cầu thị học hỏi sẽ tiếp thu được thôi. Nhưng khổ nỗi tâm chưa TỊNH thì không thể tiếp cận được.

Lời khuyên cho anh em. Muốn đạt được kết quả trong nghiên cứu học thuật thì TÂM phải TĨNH, muốn Tâm Tĩnh thì NGŨ TẠNG phải cân bằng. Ngũ Chí phải bình lặng. Muốn Ngũ Tạng cân bằng thì chịu khó chăm sóc cái THÂN. Một trong những yếu tố làm cho người tham gia học thuật thất bại là không thể đặt TÂM vào trạng thái TĨNH tuyệt đối được. Cái này người ta gọi là DUYÊN.
Với tôi đúc kết mấy chục năm vần vò lăn lộn với DỊCH Y LÝ SỐ đã phát hiện ra mấy điều kiện để cái gọi là DUYÊN nó đến :
1- Trình độ tư duy tổng hợp ở mức khá
2- Cơ thể và Tâm trí phải đạt mức cân bằng lý tưởng về mặt Tâm Lý Học và Sinh Lý Học
3- Kinh tế phải đạt mức ổn định để gia đình không tác động tiêu cực đến mình khi đóng cửa nghiên cứu hàng tháng không màng thế sự.
4- Phải gặp được tài liệu chuẩn.
5- Phải có minh sư chỉ bảo tận tình khoa học

Hội tụ được 5 yếu tố này là sẽ lĩnh hội được mấy môn Huyền Học khó nhằn . HUYỀN HỌC bản chất là khó hiểu chỉ khi chúng ta coi nó là khó hiểu thôi thực ra nó rất đơn giản. Muốn Tâm Tĩnh Trí Minh thì Thanh lọc Can Thận đi . Khi Can Nhiệt dễ sinh Hoả Niệm ( tâm trí không tập trung được). Khi Thận Nhiệt sẽ sinh Hoả Dục ( Dục vọng nhiều quá làm lu mờ Thanh Tâm) . Nghiên cứu học thuật phải cân bằng với vận động dưỡng sinh. Các cao nhân xưa dùng nhiều môn. Cá nhân tôi dùng YOGA và PRANAYAMA để giảm stress và tăng oxy bão hoà và lưu thông máu trong cơ thể . Ăn uống đạm bạc trong thời kỳ nghiên cứu để tránh gây tăng tiêu cực các chỉ số máu . Đạt được biện pháp này THÂN TÂM cân bằng bình an thì dễ tiếp thu hơn.
Đơn giản là phải hiểu và có tư duy. Cũng phải có duyên với lĩnh vực nghiên cứu đó. Ko đến mức phức tạp như cụ nói đâu.

firstfriend

Xe tải
cụ cũng nên mở rộng thêm vòng tròn hiểu biết của mình ra
duy vật là phải là tôn trọng khách quan, cái gì tồn tại đều có cái lý của nó, cái gì minh chưa biết, chưa giải thích được không có nghĩa là nó không có lý, không đúng với quy luật vận hành cõi nhân gian này
em có phủ nhận sự tồn tại khách quan của môn tử vi đâu, trong hai còm này em nói rõ rồi
em chỉ hỏi là nó được xây dựng dựa trên quy luật vận động khách quan nào.
Một bác phát biểu là theo cặp phạm trù nhân quả, nghe cũng hay mà em chưa thấy ông thầy tử vi nào phát biểu như thế cả, từ cụ trauxanh, trước đây cho đến cái thớt này.

Phần lớn các thầy tử vi rơi vào biên kiến, có nghĩa là chấp cho rằng lá số tử vi là không thể thay đổi. Điều đó đi ngược với quy luật nhân quả.
Trong luật nhân quả, không thể lấy công bù tội, lấy thiện bù cho ác, pháp thế gian thì có thể, nhưng luật nhân quả không như vậy. Nhưng để tránh quả ác kết trái thì có thể đoạn duyên ác, và tăng cường làm thiện tích đức. Đấy không phải là tư duy của môn Tử vi.

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Thượng-hoàng thấy sự đã rồi, đành tiếp biểu xem, thấy lời văn điêu luyện, thống thiết, bèn xá tội cho vua Anh-Tông. Ngài phán rằng:
– Ta đang cần một thiếu niên anh tài phụ tá cho con ta. Nay gặp tiên sinh ở đây
thực là may mắn. Hài trình việc gặp hòa thượng ở chùa Diên-hựu, được hòa thượng đoán trước sự việc. Thượng-hoàng phán:
Khoa Tử-vi do Hoàng Bính truyền sang Đại-Việt, khoa này đâu có truyền ra ngoài dân dã? Hòa thượng xem Tử-vi cho tiên sinh đó là sư phụ của ta, tức Tuệ-Trung Thượng-sĩ đó (tức Trần Quốc Tung).
Hài nghe xong hoảng sợ, nghĩ hôm trước nếu mình gây với hòa thượng thì bị ốm đòn rồi. Bởi Tuệ-Trung là một võ học danh gia đời Trần. Thượng-hoàng hỏi số của Hài, rồi phán:
– Số của tiên sinh là số của bậc tể thần. Sau này làm nên sự nghiệp hiển hách. Nhưng tiếc rằng Đào, Hồng, thì thế nào cũng xảy ra một chuyện bất chính trong tình trường, lại thêm Tham, Hình nữa thì thế nào cũng vì má đào mà sự nghiệp tan vỡ, chết vì nghiệp tình, đáng tiếc thay.
Vua Anh-tông tâu rằng:
– Thần nhi nghe nói căn cứ vào khoa Tử-vi có thể cải được số mạng. Thỉnh cầu phụ hoàng có cách nào cứu được Đoàn tiên sinh không?
Thượng-hoàng bèn xé từ bìa kinh Kim-cương viết mấy chữ Tứ đại giai không, miễn tử trao cho Đoàn Nhữ Hài. Tứ đại Giai không là chữ lấy trong kinh Kim-cương:
“Vô nhân tướng, Vô ngã tướng, Vô chúng sinh tướng, Vô thọ giả tướng, tứ đại giai
không”. Nghĩa là không có hình tượng của người, của ta, của chúng sinh, không có cái gì lâu dài cả. Bốn cái đó đều là hư ảo..
Thượng-hoàng phán:
– Ta xem số thấy cái vạ vì má đào của tiên sinh sắp tới. Nay ta trao cho tiên sinh mảnh giấy này, khi bị nạn, có thể dùng nó để cứu mạng. Muốn giải cái nạn Hồng, Đào, Hình, Tham thì phải dùng đến Quyền. Nay ta viết chữ miễn tử tức là dùng Quyền rồi, phụ với Hóa-quyền đóng chung ở Tham-lang nữa. Muốn giải hạn Thiên-hình thì dùng đến Không-vong. Ta dùng bìa cuốn kinh Kim-cương, tức là dùng cái Không của đạo Phật. Như vậy mong có thể cứu được tiên sinh.

Tử vi cũng có chút liên quan tới Phật giáo này các cụ, lại có tí manh mối về nguồn gốc của nó.

6c333c

[Tịch thu bằng lái]
Thượng-hoàng thấy sự đã rồi, đành tiếp biểu xem, thấy lời văn điêu luyện, thống thiết, bèn xá tội cho vua Anh-Tông. Ngài phán rằng:
– Ta đang cần một thiếu niên anh tài phụ tá cho con ta. Nay gặp tiên sinh ở đây
thực là may mắn. Hài trình việc gặp hòa thượng ở chùa Diên-hựu, được hòa thượng đoán trước sự việc. Thượng-hoàng phán:
Khoa Tử-vi do Hoàng Bính truyền sang Đại-Việt, khoa này đâu có truyền ra ngoài dân dã? Hòa thượng xem Tử-vi cho tiên sinh đó là sư phụ của ta, tức Tuệ-Trung Thượng-sĩ đó (tức Trần Quốc Tung).
Hài nghe xong hoảng sợ, nghĩ hôm trước nếu mình gây với hòa thượng thì bị ốm đòn rồi. Bởi Tuệ-Trung là một võ học danh gia đời Trần. Thượng-hoàng hỏi số của Hài, rồi phán:
– Số của tiên sinh là số của bậc tể thần. Sau này làm nên sự nghiệp hiển hách. Nhưng tiếc rằng Đào, Hồng, thì thế nào cũng xảy ra một chuyện bất chính trong tình trường, lại thêm Tham, Hình nữa thì thế nào cũng vì má đào mà sự nghiệp tan vỡ, chết vì nghiệp tình, đáng tiếc thay.
Vua Anh-tông tâu rằng:
– Thần nhi nghe nói căn cứ vào khoa Tử-vi có thể cải được số mạng. Thỉnh cầu phụ hoàng có cách nào cứu được Đoàn tiên sinh không?
Thượng-hoàng bèn xé từ bìa kinh Kim-cương viết mấy chữ Tứ đại giai không, miễn tử trao cho Đoàn Nhữ Hài. Tứ đại Giai không là chữ lấy trong kinh Kim-cương:
“Vô nhân tướng, Vô ngã tướng, Vô chúng sinh tướng, Vô thọ giả tướng, tứ đại giai
không”. Nghĩa là không có hình tượng của người, của ta, của chúng sinh, không có cái gì lâu dài cả. Bốn cái đó đều là hư ảo..
Thượng-hoàng phán:
– Ta xem số thấy cái vạ vì má đào của tiên sinh sắp tới. Nay ta trao cho tiên sinh mảnh giấy này, khi bị nạn, có thể dùng nó để cứu mạng. Muốn giải cái nạn Hồng, Đào, Hình, Tham thì phải dùng đến Quyền. Nay ta viết chữ miễn tử tức là dùng Quyền rồi, phụ với Hóa-quyền đóng chung ở Tham-lang nữa. Muốn giải hạn Thiên-hình thì dùng đến Không-vong. Ta dùng bìa cuốn kinh Kim-cương, tức là dùng cái Không của đạo Phật. Như vậy mong có thể cứu được tiên sinh.

Tử vi cũng có chút liên quan tới Phật giáo này các cụ, lại có tí manh mối về nguồn gốc của nó.
Dùng Quyền của Thượng Hoàng là dùng Tha Lực rồi - không phải Tự Lực - Đỉnh cao là tự giác ngộ .