[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

Loss1982

Xe buýt
tử vi, tướng số...bây giờ nó như cái môn triết học, các cụ nhà ta vẫn gọi nó là môn khoa học, và môn gì nhồi sọ ấy. Cứ 10 -15 trình giã/năm thì có mà sai thành đúng hết cụ :))
triết cũng có dăm bảy loại triết, triết từ thời thượng cổ đến thằng mác xoăn nghiện rượu đã chết thì đem chôn được rồi :)).

Sherk

Xe buýt
Các Cụ xưa vẫn nói. Có thờ có thiêng. Có kiêng có lành
Tử vi dướn số cũng vậy .
Nếu tin và tôn trọng niềm tin đó và ko đi quá đà cũng là đc.
Còn tín thì. Mê tín quá cug thành tan cửa nát nhà.
Tin và tín quá...thành lo quá cug hại não
Còn CCCM thì sao ah
Em thì em tin có số mệnh tuyệt đối.
Mà có số mệnh có nghĩa là ko thay đổi được (Vì thay đổi được thì ai gọi là số mệnh).
Cho nên em ko bao giờ cầu xin thần thánh cả.
Ngày xưa bạn em tìm đâu đó được câu nói rất hay:
- "Cuộc đời là một cuốn sách mà thượng đế đã viết sẵn, chúng ta chỉ việc lật từng trang mà thôi".

hd-vt

Xe container
Thầy trấn trạch, phong thủy đầy người. Mùa đông lạnh giá sưởi bằng bếp than...chết ngắc. Chắc thầy phong thủy chưa đọc tới phần...khí tươi, khí khỉ gió hiccc.
Dân ta kiêng cữ, nhà cửa hướng hiếc ai cũng rành, nổ bong bong. Nhưng mùa đông vẫn thường xảy ra chết ngạt vì sưởi than đóng kín phòng. Gọi là ngộ phong hiccc.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Xưa cách đây gần 20 năm em chơi CK còn chọn được số TK theo phong thủy cơ chứ cái loại TK toàn 6 hay 8 hoặc 9 em còn đếch thèm dùng. Các em bên sàn nó còn xem hộ cho và lựa được số đẹp thôi dồi: xxxx 115668, dịch là “Nhất nhất sinh lộc, lộc phát”. Tra phong thủy được 9,5 điểm.

Ấy vậy mà oánh chứng vẫn thua sấp mặt, tý thì vỡ nợ đi ăn mày =))=))=))
Thế sao nick của cụ vẫn có 68 ;))

Thích Nói Phét

Xe điện
tử vi, phong thủy, tứ trụ, dịch học, tướng số đều là các môn khoa học dự đoán tương lai. Chỉ là cách thức khác nhau nhưng nếu thầy xem giỏi, đúng thì đáp án phải như nhau.
xem về sự kiện cụ thể thì dịch học có lợi thế (mai hoa dịch số chẳng hạn).
xem về xu hướng thì tử vi, phong thủy, tứ trụ có lợi thế.

tử vi có từ lâu đời, vẫn chỉ 120 sao an vào 12 cung địa bàn nên thầy xem cần phải đặt vị thế vào thời thế lúc xem, ví dụ: thiên mã ngày xưa là ngựa nhưng ở VN là xe máy/ô tô; ở Phương Tây thì ô tô/tàu điện..

Phương Tây có phong thủy hay ko thì phải hiểu phong thủy bản chất là gì. Đừng đồng hóa phong thủy với mê tín , dị đoan, cầu cúng. Các thầy chỉ vẽ ra ma để dọa chủ nhà và kiếm tiền. Phong thủy cơ bản chính là thiết kế đô thị/nhà cửa hợp lý sao cho con người sống trong đó phát triển tốt (sức khỏe, trí tuệ, tài chính...). Nhà Trắng của Mỹ ko có phong thủy nhưng các thầy phong thủy đại tài cũng chỉ mong thiết kế đc 1 tòa nhà như vậy. Phong thủy sư tài năng và kiến trúc sư giỏi, dùng các phương pháp thiết kế khác nhau, nhưng phải ra cùng kết quả.
Tào lao, trên cung mạng có đủ Thất Sát, Phá Quân, Tham Lang, tam tinh hội tụ mà vẫn nghèo là do đâu phỏng cụ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
cụ luận thế này thì chết lớp hậu bối, hèn gì lớ trẻ giờ coi tinh hoa các nền văn minh trước để lại như rác
thiên mã là đặc tính (property) lanh lợi (clever) về đường danh + lợi & di chuyển của đương số, làm gì có ai luận thiên mã là con ngựa
phương tây nó không gọi là phong thuỷ, một ngành gọi là "vật lý kiến trúc" đóng vai trò phong thuỷ khi họ xây dựng công trình, hệ lý thuyết và quy tắc của nó cũng phong phú ác liệt. Nhưng bản chất cùng là một thứ.
khía cạnh nào đó, phương đông sâu sắc hơn vì nó còn có cả phong thuỷ cho âm phần
Thiên mã nó có mấy đặc tính mà cụ. Mã Hình Không Kiếp, Mã Hợi cung, Mã Tuần triệt là hạn xe cộ, chân tay khi di chuyển, đặc biệt là mấy cung như Di, Mệnh, Thân. Nói nó tượng của xe cộ, chân tay, phương tiện di chuyển là không sai đâu. Còn đặc tính lanh lợi, linh động, thao lược, ưa thay đổi thì đương nhiên, nhưng xét yếu tố khác như:
Mã tại mệnh, Thân: Đa năng mẫn tiệp, Mã Hỉ Trường Sinh: Thanh vân đắc lộ: Hanh thông, đường bước rộng rãi công danh, Lộc Mã giao trì - Chúng nhân sủng ái, tài lộc song toàn. Mã Khốc khách...Tin vui, vận tốt tới. Mã Trường sinh: Chung thân bôn tẩu, cả đời di chuyển hoạt náo, chuyển đổi

cod

Xe buýt
lá số tử vi đơn vị khác nhau nhỏ nhất là canh giờ (một canh giờ = 120 phút), do vậy người sinh từ 21h-23h có lá số giống nhau, từ 23h-01h sáng hôm sau có lá số giống nhau. Chu kỳ dài nhất là một lục thập hoa giáp 60 năm.
Toàn bộ nhân loại có trên 512000 lá số mà thôi.

Lá số giống nhau, nhưng cuộc đời mỗi cá nhân sẽ khác nhau, do chỉ có NHÂN tương đối giống nhau mà thôi, quy luật nhân quả là NHÂN + DUYÊN = QUẢ, Duyên luôn luôn khác nhau với mỗi cá nhân, lên quả khác nhau. Giống như cùng là hạt của một quả bưởi Diễn, trồng tại Diễn khác, trồng tại Lục Ngạn Bắc Giang khác, trồng tại Yên Châu Sơn La khác nữa.

Tuy nhiên phần ĐỊNH TÍNH (thuộc tính) các khía cạnh chính của cuộc đời vẫn tương đối giống nhau (do vũ trụ nó chọn những cá thể có nghiệp quả tương đối giống nhau sẽ sinh vào giờ đó), nhưng phần ĐỊNH LƯỢNG các khía cạnh chính cuộc đời sẽ khác nhau nhiều.

Ví dụ có ông cụ sinh cùng ngày giờ với Lê Lợi, cụ Lê Lợi làm vua, có ông cụ kia làm chủ trang trại nuôi ong. Ví dụ đều có nhà ở TP Hà Nội, có ông ở Biệt phủ, có ông ở chung cư. Đều là người làm công nhận lương, có cụ chỉ 10tr/tháng, có cụ 100tr/tháng. Cùng là bệnh mãn tính, có cụ ghẻ lở - có cụ ung thư....vv

Việc phấn đấu, tu tâp, rèn rũa của mỗi cá nhân là nhằm thay đổi cái ĐỊNH LƯỢNG, LƯỢNG biến động đủ lớn nó sẽ biến đổi đến CHẤT. Tức là cá nhân có quyền chọn và khả năng làm thay đổi định lượng của cột PHƯỚC và cột HOẠ mang đến nhân gian này.

Phật giáo không chấp nhận thuyết định mệnh là ở chỗ này.
Em thấy chả có cái thống kê nào chứng minh điều này cả. Toàn là nội suy từ mồm các thầy ra thôi.

Em đâu thể để ai dùng phương pháp lý thuyết xã hội học mang tên gọi là lý thuyết dán nhãn cho cuộc đời mình được.
Đằng sau một lá số tử vi
Có bao giờ các cụ, mợ tự hỏi làm sao để một người có thể xem tử vi trọn đời cho người khác? Hay là làm thế nào để một người nhìn vào một vài lá bài Tarrot có thể đoán định tương lai của mình sắp gặp chuyện gì, và hướng giải quyết nên ra sao? Làm thế nào một người có thể nhìn vào mặt các cụ, các mợ và phán rằng CCCM có tướng sát chồng/Vợ? Hay làm thế nào một người có thể xem chỉ tay và nói rằng đường tình duyên của mọi người nhiều trắc trở lắm?

Đương nhiên họ không thể tự nghĩ ra rồi. Đáp án đơn giản là họ phải học từ trước đó. Lấy ví dụ về xem tử vi. Họ phải biết cách lập 1 lá số. Họ phải nhớ bằng hết tất cả các sao và cách đặt các sao đó dựa trên giờ ngày tháng năm sinh và giới tính trên 12 ô vuông tương ứng với 12 con giáp. Sau khi lập xong lá số, họ phải hiểu mối tương quan giữa các sao và việc sao nào ở ô nào sẽ mang lại những điềm báo gì cho cuộc sống, thậm chí còn phải xét đoán xem các sao kết hợp với nhau như thế nào. Tử vi có 93 sao, 12 cung. Phải học hỏi chuyên tâm trong nhiều năm mới có thể thành thạo trong việc lập lá số và xét đoán căn bản.

Những yếu tố cần thiết để có thể giải đoán tốt lá số tử vi của một người đó là: trí nhớ, suy luận, trực giác và kinh nghiệm. 3 yếu tố trong đó ngoại trừ trực giác đã liên quan tới kiến thức có được từ học tập. Tức là không cần phải là thần thánh gì thì mới xem được tử vi cho người khác
Giờ thì hãy quay trở lại với lý thuyết dán nhãn. Khi mọi người để ai đó xem tử vi cho mình, tức là mình đã để họ dán nhãn cuộc đời dính vào một cái lá số. Lá số đó sinh ra từ sách vở, những thứ có từ trước khi bạn ra đời. Trong quan điểm của em, thì nó sẽ không liên quan nhiều lắm. Bởi vì chỉ 10 năm thôi mà iPhone đã thay đổi cục diện ngành kinh doanh điện thoại di động trên toàn cầu, thì chẳng có lý gì mà cuộc đời em lại phụ thuộc vào những kiến thức được viết từ vài trăm năm trước.

Nếu các cụ, các mợ thấy cuộc đời mình diễn ra đúng theo như tử vi, như đường chỉ tay, như các cung hoàng đạo,… nói thì tức là mình đã vô tình cư xử và nhìn mọi thứ theo cái nhãn do chính mình tự dán cho mình. Em không nói rằng việc này tốt hay xấu. Em chỉ muốn mọi người lưu tâm rằng nếu mình tin rằng cuộc đời được định đoạt chỉ bằng một vài lần xem bói, thì đây là một góc nhìn khác.
Thực tế đúng như cụ nói. Người nào tin tử vi, khi đc xem thì trong vô thức chỉ nghĩ tới những điều mà chẳng may thầy đoán đúng và gạt đi những phần đoán sai => suýt xoa đúng vãi!

Như em đây đi xem mấy thầy, mỗi ông đoán chuyện hôn nhân 1 kiểu nhưng đại để là đúng ra em phải lấy vợ rồi, có con rồi. Thế mà giờ vẫn đang ế sưng xỉa đây.

1 giờ sinh có hàng trăm nghìn trẻ em trên thế giới ra đời và chung lá số tử vi. Nhưng cuộc đời chúng khác nhau. Lý do là đất nước, thành phố sinh sống khác nhau, tòa nhà, căn hộ, mảnh đất ở khác nhau.
Tử vi xem tổng quát xu hướng và phong thủy (địa bàn nơi ở, kiến trúc nhà ở) sẽ giúp thay đổi mức độ độ số.
1 lá số Mệnh tài quan nô di đều đẹp, cứ ngỡ Bill Gate nhưng sinh ra ở nông thôn VN thì làm sao giàu như ở Mỹ đc
Đây chỉ là cách đánh tráo khái niệm của các thầy tử vi thôi chứ có vẹo gì đâu. Em thật!

Để em vạch ra những cái sai của tử vi.

1. Các cụ tín bảo rằng lá số giống nhau thì cơ bản cuộc đời giống nhau nhưng rồi các hành động này nọ của người đó trong đời dẫn đến cuộc đời sẽ khác nhau. Vậy những em bé sinh ra cùng 1 bệnh viện, cùng 1 khung giờ lá số, chẳng may có bé yểu mệnh đi ngay thì còn kịp hành động gì, trong khi bé kia vẫn sống thọ, lớn lên bình thường. Tử vi giải thích gì những trường hợp này. Xưa các trường hợp sơ sinh tử vong rất nhiều nhưng gần đây, do tiến bộ y học đã ít đi hẳn. Vậy những trường hợp kiểu ví dụ trên xưa ko hề hiếm nhưng ko thấy thầy tử vi nào chỉ ra tại sao 2 người lá số giống nhau mà 1 người yểu mệnh ngay lúc mới chào đời, người kia thì không.

2. Các lá số ngày xưa nó ít cũng vì vào thời lập ra cái môn này, dân số rất ít. Thế nên hơn 500.000 lá số là đã đủ để mọi người thấy khác biệt lắm rồi. Ví dụ như thành Trường An thời Đường Minh Hoàng giỏi lắm đc 1 triệu người, tỉ lệ 2 người có lá số giống hệt nhau cực thấp và khả năng họ quen biết ông thầy xem tử vi càng thấp nữa => ko ai thắc mắc tại sao cùng 1 lá số lại có cuộc đời khác nhau. Giờ tỉ lệ này cao hơn thì các thầy chém thêm là do địa bàn với chả nhân bàn :)) . Thế thì lá số cũng chả để làm gì cả.

3. Bản thân các cụ xem tử vi nếu tin, các cụ luôn có xu hướng nhớ những cái mình cho là đúng và gạt đi những cái sai. Trong tử vi thì ít khi thầy nó chắc cú 100% lắm mà thường là "dễ xảy ra, dễ thế này, dễ thế khác". "Dễ" tức là ko phải 100%, là có xác suất sai mà ko ai biết nó là bao nhiêu. Nếu chẳng may đúng thì bảo "ôi tử vi đúng vãi", nhưng nếu sai thì bảo "thì chỉ là dễ gặp chứ có chắc chắn gặp đâu" => đây là kiểu nói nước đôi rất hiểm và rất khó bắt lỗi. Kể cả nghề nghiệp của lá số cũng thế, tuyền liệt kê hàng đống ra, kiểu gì chả trúng 1 trong số đó ;))

4. Các cụ ko thể quen tới 500.000 người và do đó, khả năng gặp 2 cái lá số giống nhau nhưng cuộc đời trái ngược nhau hoàn toàn có khi chỉ rơi vào chừng 0,01%, thậm chí ít hơn. Do đó, các cụ tin tử vi cũng chẳng có cơ sở gì bảo là cùng lá số nhưng khác nhau vì thế nọ, thế chai đc.

5. Thời điểm lập môn tử vi thì nhiều ngành nghề hiện tại chưa có (ví dụ như coder chả hạn), nhiều nghề thì lúc ấy chỉ là mạt hạng (như diễn viên, ca sĩ) nhưng giờ lại thành ngôi sao. Chỉ nội thế thôi đã thấy nó bị sai lạc quá nhiều rồi.

6. Thầy lập các lá số tử vi này chắc chắn ko thể biết 500.000 người để chiêm nghiệm đúng hay sai. Còn nếu chiêm nghiệm thì thầy lập các lá số cũng ko đủ thời gian để theo dõi cả đời của họ xem đúng hay ko. Hơn nữa, việc CHỈ THEO DÕI 1 NGƯỜI / LÁ SỐ là hoàn toàn ko chính xác, thậm chí là 10-100 người vẫn ko chính xác đc vì biết đâu người thứ 101 lại sai khác. Do đó, mọi kiến thức ấy chỉ là NỘI SUY, mà NỘI SUY thì tỉ lệ sai là ko hề nhỏ. Đó là lí do các thầy phải chèn thêm những cái mớ kiểu địa bàn, nhân bàn, rồi cách cư xử thế nào vào để LẤP LIẾM CÁI SAI.

Tóm lại, tử vi là một môn nửa khoa học hoặc gần giống khoa học. Nếu gọi nó là khoa học thì nó phải dựa vào những THỐNG KÊ cụ thể chứ ko phải NỘI SUY như hiện tại. Và vì nó là NỘI SUY nên xin lỗi, em cảm thấy nó rất nhảm nhí.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nó ẩn trong cụ tin lại nhầm
Thì vốn là sợ nhất xem chưa đủ sách: Đau bụng uống nhân sâm ....... tắc tử ở trang bên còn gì :D Xem mà lộ ngay mà xem được thì còn nói gì, nhỡ nó phải bất quy tắc đảo ngược thì khốn :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chả có cái thống kê nào chứng minh điều này cả. Toàn là nội suy từ mồm các thầy ra thôi.

Thực tế đúng như cụ nói. Người nào tin tử vi, khi đc xem thì trong vô thức chỉ nghĩ tới những điều mà chẳng may thầy đoán đúng và gạt đi những phần đoán sai => suýt xoa đúng vãi!

Như em đây đi xem mấy thầy, mỗi ông đoán chuyện hôn nhân 1 kiểu nhưng đại để là đúng ra em phải lấy vợ rồi, có con rồi. Thế mà giờ vẫn đang ế sưng xỉa đây.

Đây chỉ là cách đánh tráo khái niệm của các thầy tử vi thôi chứ có vẹo gì đâu. Em thật!

1. Các cụ tín bảo rằng lá số giống nhau thì cơ bản cuộc đời giống nhau nhưng rồi các hành động này nọ của người đó trong đời dẫn đến cuộc đời sẽ khác nhau. Vậy những em bé sinh ra cùng 1 bệnh viện, cùng 1 khung giờ lá số, chẳng may có bé yểu mệnh đi ngay thì còn kịp hành động gì, trong khi bé kia vẫn sống thọ, lớn lên bình thường. Tử vi giải thích gì những trường hợp này. Xưa các trường hợp sơ sinh tử vong rất nhiều nhưng gần đây, do tiến bộ y học đã ít đi hẳn. Vậy những trường hợp kiểu ví dụ trên xưa ko hề hiếm nhưng ko thấy thầy tử vi nào chỉ ra tại sao 2 người lá số giống nhau mà 1 người yểu mệnh ngay lúc mới chào đời, người kia thì không.

2. Các lá số ngày xưa nó ít cũng vì vào thời lập ra cái môn này, dân số rất ít. Thế nên hơn 500.000 lá số là đã đủ để mọi người thấy khác biệt lắm rồi. Ví dụ như thành Trường An thời Đường Minh Hoàng giỏi lắm đc 1 triệu người, tỉ lệ 2 người có lá số giống hệt nhau cực thấp và khả năng họ quen biết ông thầy xem tử vi càng thấp nữa => ko ai thắc mắc tại sao cùng 1 lá số lại có cuộc đời khác nhau. Giờ tỉ lệ này cao hơn thì các thầy chém thêm là do địa bàn với chả nhân bàn :)) . Thế thì lá số cũng chả để làm gì cả.

3. Bản thân các cụ xem tử vi nếu tin, các cụ luôn có xu hướng nhớ những cái mình cho là đúng và gạt đi những cái sai. Trong tử vi thì ít khi thầy nó chắc cú 100% lắm mà thường là "dễ xảy ra, dễ thế này, dễ thế khác". "Dễ" tức là ko phải 100%, là có xác suất sai mà ko ai biết nó là bao nhiêu. Nếu chẳng may đúng thì bảo "ôi tử vi đúng vãi", nhưng nếu sai thì bảo "thì chỉ là dễ gặp chứ có chắc chắn gặp đâu" => đây là kiểu nói nước đôi rất hiểm và rất khó bắt lỗi. Kể cả nghề nghiệp của lá số cũng thế, tuyền liệt kê hàng đống ra, kiểu gì chả trúng 1 trong số đó ;))

4. Các cụ ko thể quen tới 500.000 người và do đó, khả năng gặp 2 cái lá số giống nhau nhưng cuộc đời trái ngược nhau hoàn toàn có khi chỉ rơi vào chừng 0,01%, thậm chí ít hơn. Do đó, các cụ tin tử vi cũng chẳng có cơ sở gì bảo là cùng lá số nhưng khác nhau vì thế nọ, thế chai đc.

5. Thời điểm lập môn tử vi thì nhiều ngành nghề hiện tại chưa có (ví dụ như coder chả hạn), nhiều nghề thì lúc ấy chỉ là mạt hạng (như diễn viên, ca sĩ) nhưng giờ lại thành ngôi sao. Chỉ nội thế thôi đã thấy nó bị sai lạc quá nhiều rồi.

6. Thầy lập các lá số tử vi này chắc chắn ko thể biết 500.000 người để chiêm nghiệm đúng hay sai. Còn nếu chiêm nghiệm thì thầy lập các lá số cũng ko đủ thời gian để theo dõi cả đời của họ xem đúng hay ko. Hơn nữa, việc CHỈ THEO DÕI 1 NGƯỜI / LÁ SỐ là hoàn toàn ko chính xác, thậm chí là 10-100 người vẫn ko chính xác đc vì biết đâu người thứ 101 lại sai khác. Do đó, mọi kiến thức ấy chỉ là NỘI SUY, mà NỘI SUY thì tỉ lệ sai là ko hề nhỏ. Đó là lí do các thầy phải chèn thêm những cái mớ kiểu địa bàn, nhân bàn, rồi cách cư xử thế nào vào để LẤP LIẾM CÁI SAI.

Tóm lại, tử vi là một môn nửa khoa học hoặc gần giống khoa học. Nếu gọi nó là khoa học thì nó phải dựa vào những THỐNG KÊ cụ thể chứ ko phải NỘI SUY như hiện tại. Và vì nó là NỘI SUY nên xin lỗi, em cảm thấy nó rất nhảm nhí.
Bộ môn này nó kỳ dị phết đấy :D nếu chỉ lập luận cơ bản như vậy thì nó có nhiều sơ hở. Nhưng hãy coi như nó chỉ mới là 2/10 hoặc 3/10 của 1 đại pháp :D 1 thuyết kinh điển hơn mà rơi rắc đâu đó mấy ông "người" mới vớ được xem cho vui vậy thôi.
1 minh chứng mà tôi hay ngẫm nghĩ mãi:
nếu 1 ông người sinh ra 5-7h và 7 - 9h khác nhau hoàn toàn về lá số luôn, tính cách sẽ hiểu theo lá số và ....... chiêm nghiệm khá đúng (tất nhiên cái này nói đúng thì ...... đúng, cũng chuyện bàn nước thôi :D đem ra phản bác nó cũng khó :D), thế sao cùng 1 đk như vậy mà 6h55 và 7h05p lại tính cách khác nhau, có cách nhau 10 phút cùng bệnh viện cùng bố cùng mẹ cùng các đk sai khác ít như vậy mà "khoa học dự đoán - Tử vi" lại chỉ ra con người khác thế? Suy nghĩ phết.

vihali

Xe container
triết cũng có dăm bảy loại triết, triết từ thời thượng cổ đến thằng mác xoăn nghiện rượu đã chết thì đem chôn được rồi :)).
Hehe, xưa mấy chú SV triết qua xem em dạy môn Lý thuyết tương đối, Cơ học lượng tử. Em thấy người lạ, bảo ở lại đàm đạo, thấy các chú chém cứ như sáng tác ra mấy cái đó. Cũng lưỡng tính sóng-hạt của vật chất, các cặp đại lượng trong nguyên lý bất định giống như các cặp phạm trù trong triết học... Người đi ngoài hành lang mà nhìn vào thì có khi nghĩ em đang được các sứ giả truyền tin cho.

vihali

Xe container
Bộ môn này nó kỳ dị phết đấy :D nếu chỉ lập luận cơ bản như vậy thì nó có nhiều sơ hở. Nhưng hãy coi như nó chỉ mới là 2/10 hoặc 3/10 của 1 đại pháp :D 1 thuyết kinh điển hơn mà rơi rắc đâu đó mấy ông "người" mới vớ được xem cho vui vậy thôi.
nếu 1 ông người sinh ra 5-7h và 7 - 9h khác nhau hoàn toàn về lá số luôn, tính cách sẽ hiểu theo lá số và ....... chiêm nghiệm khá đúng (tất nhiên cái này nói đúng thì ...... đúng, cũng chuyện bàn nước thôi :D đem ra phản bác nó cũng khó :D), thế sao cùng 1 đk như vậy mà 6h55 và 7h05p lại tính cách khác nhau, có cách nhau 10 phút cùng bệnh viện cùng bố cùng mẹ cùng các đk sai khác ít như vậy mà "khoa học dự đoán - Tử vi" lại chỉ ra con người khác thế? Suy nghĩ phết.
Nhiều người bảo môn Lý thuyết Nhóm trong Vật lí đi sau món 8x8=64 của bên phương Đông. Họ lại bảo chưởng môn khoa Vật lí bên em là GS Hoàng Phương đã có công trình thống nhất 2 lý thuyết này. Khoa học phương Tây chẳng qua có công cụ toán học mô tả chứ các ý tưởng đã có ở triết học phương Đông rồi.

cod

Xe buýt
Ko cần đâu cụ, chỉ cần 6g59 với 7g01 là khác nhau rồi cơ ;)) .

Còn 1 vụ sơ hở nữa: Đổi múi giờ :)) . Ví dụ như Tàu dùng múi giờ GMT+8 còn VN là GMT+7 thì tính sao đây, các thầy :)) . Tử vi vốn từ Tàu là múi giờ khác, sang VN là múi giờ khác, sao áp dụng đc?

Những điều này đố thầy tử vi nào giải thích cho thông đc. Chắc chắn chỉ lấp liếm hoặc lờ đi thôi.

nhatscn

Xe tăng

Chuẩn cụ, như em đã nói. Giờ không chỉ phân tích full Ngày sinh, phải phân tích thêm full Họ tên, nếu lập gia đình thì phân tích thêm thông tin vợ hoặc chồng, con... như vậy sẽ ổn hơn.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ko cần đâu cụ, chỉ cần 6g59 với 7g01 là khác nhau rồi cơ ;)) .

Còn 1 vụ sơ hở nữa: Đổi múi giờ :)) . Ví dụ như Tàu dùng múi giờ GMT+8 còn VN là GMT+7 thì tính sao đây, các thầy :)) . Tử vi vốn từ Tàu là múi giờ khác, sang VN là múi giờ khác, sao áp dụng đc?

Những điều này đố thầy tử vi nào giải thích cho thông đc. Chắc chắn chỉ lấp liếm hoặc lờ đi thôi.
Là như nào cụ? Cụ tưởng tử vi bây giờ không đổi múi giờ à? Em có quyển của Tàu, trước năm 1975, lúc đó Nam miền Nam theo múi giờ Thái Lan, Bắc VN theo múi giờ TQ đâu lệch nhau 1h. Thấy an sao sai hết (so với các site hiện tại)

cod

Xe buýt
Là như nào cụ? Cụ tưởng tử vi bây giờ không đổi múi giờ à? Em có quyển của Tàu, trước năm 1975, lúc đó Nam miền Nam theo múi giờ Thái Lan, Bắc VN theo múi giờ TQ đâu lệch nhau 1h. Thấy an sao sai hết (so với các site hiện tại)
Cụ ko hiểu ý em à? Ví dụ 2 người sinh cùng thời điểm, đáng ra lá số giống nhau nhưng ở Tàu thì là hơn 7g còn ở VN chưa đến 7g => 2 lá số khác nhau (chú ý là kinh tuyến giống hệt nhau luôn, tức vị trí các sao phải giống nhau). Hay là các sao cũng hiểu cách tính múi giờ hiện đại :))

Chính comment của cụ cũng cho thấy điều đó, đổi 2 giờ thì còn đc chứ đổi 1 giờ thì căng rồi đấy. Ví dụ 6g01 miền Nam giờ đổi thành 7g01 miền Bắc thì cách an sao như thế nào khi lúc đó canh giờ cũng bị đổi theo?

Hoặc như bên Tàu chả hạn, đúng ra nó phải là 3 múi giờ nhưng lại dùng chung 1 múi GMT+8 => cái ông ở cực Tây và ông ở cực Đông lập lá số kiểu gì khi sinh cùng 1 giờ nhưng thực chất là khác giờ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko hiểu ý em à? Ví dụ 2 người sinh cùng thời điểm, đáng ra lá số giống nhau nhưng ở Tàu thì là hơn 7g còn ở VN chưa đến 7g => 2 lá số khác nhau (chú ý là kinh tuyến giống hệt nhau luôn, tức vị trí các sao phải giống nhau). Hay là các sao cũng hiểu cách tính múi giờ hiện đại :))

Chính comment của cụ cũng cho thấy điều đó, đổi 2 giờ thì còn đc chứ đổi 1 giờ thì căng rồi đấy. Ví dụ 6g01 miền Nam giờ đổi thành 7g01 miền Bắc thì cách an sao như thế nào khi lúc đó canh giờ cũng bị đổi theo?

Hoặc như bên Tàu chả hạn, đúng ra nó phải là 3 múi giờ nhưng lại dùng chung 1 múi GMT+8 => cái ông ở cực Tây và ông ở cực Đông lập lá số kiểu gì khi sinh cùng 1 giờ nhưng thực chất là khác giờ?
Nói chung giờ đang nóng nên IC em nó hơi chậm, nên em không hiểu ý cụ lắm :D đại ý thì em hiểu.
Nhưng có 1 điều là tại sao tử vi lại dùng tới 2 canh giờ để cho 1 lá, mà với sự tinh vi huyền diệu của các yếu tố tử vi nó chắc phải dùng cỡ 5 phút, 10 phút mới vi phân hợp lý được. 2h là khá lớn và "thô kệch"ở mặt dữ liệu đầu vào. Vì vậy: Có 2 khả năng ở đây
- Hoặc yếu tố khác (mình không biết) tham chiếu sang, nên chỉ cần 2 h là hợp lý rồi
- Hoặc xác định sinh ra trong 2 giờ là 1 khái niệm không rõ ràng: Rời khỏi tử cung? Cắt dây rốn? Tự thở?

Trong Michael

Xe tải
Em tin đấy ạ! Công ty em trước đây có 1 ông, ông này rất tín. Trước đây, khi có chân vào cơ quan nhà nước ông ấy đi xem thầy, thầy phán: Tướng anh làm tự do bên ngoài thì sau này vàng đeo từ đầu đến chân, vào nhà nước không được. Cụ ấy theo thầy và bây giờ cũng là 1 đại gia có số má ở Hạ Long đấy ạ!
Tiện em cung cấp phòng nghỉ tư nhân giá bình dân khu vực Bãi Cháy, cụ mợ xuống Hạ Long có nhu cầu liên hệ em ạ:
0936.512.572

cod

Xe buýt
Nói chung giờ đang nóng nên IC em nó hơi chậm, nên em không hiểu ý cụ lắm :D đại ý thì em hiểu.
Nhưng có 1 điều là tại sao tử vi lại dùng tới 2 canh giờ để cho 1 lá, mà với sự tinh vi huyền diệu của các yếu tố tử vi nó chắc phải dùng cỡ 5 phút, 10 phút mới vi phân hợp lý được. 2h là khá lớn và "thô kệch"ở mặt dữ liệu đầu vào. Vì vậy: Có 2 khả năng ở đây
- Hoặc yếu tố khác (mình không biết) tham chiếu sang, nên chỉ cần 2 h là hợp lý rồi
- Hoặc xác định sinh ra trong 2 giờ là 1 khái niệm không rõ ràng: Rời khỏi tử cung? Cắt dây rốn? Tự thở?
Em trước vẫn xem tử vi nhé, có dạo còn dùng nó kiếm ít tiền tiêu :))

Nhưng càng ngày, em càng thấy sự vô lí của nó và khi áp dụng vào thời hiện đại thì càng thấy sai lạc nhiều. Chưa kể, em tin tử vi chỉ là sự nội suy của con người như em phân tích ở trên. Mà đã là nội suy thì sẽ có đúng, có sai.

Giờ nếu tử vi là khoa học thì nó phải có sự thống kê nhưng em chả thấy thống kê gì cả. Còn thì mấy ví dụ "tử vi đúng" thì nó cũng chỉ là may mắn. Em tin những người thấy tử vi sai thì nhiều lắm. Chỉ là họ có nói ra hay không thôi.

• Vodka
Reactions: Lah