Tư vấn xuyên Việt bằng Kia forte SX ,có voka đi kèm.

Tienthinh

Xe tăng
Chả la em dự kiến xuyên Việt bằng KIA Forte Anh Hải, em sợ các vấn đề sau :
1, Không biết Forte máy có đảm bảo đi đường xa như thế không?
2,Nên đi cung đường nào thì hợp lý?
3,Các điểm dừng chân ?nghỉ ngơi chơi bời...
Cái em lo nhất là máy móc có đủ sức đi tổng cộng là 4000km Không?
Nhờ các kụ cao kiến giúp em?em hậu tạ voka..

kenu97

Xe container
mục thứ 1 thì e nghĩ ok cụ ợ. Ma tít còn chạy tít mù nữa là.
E đã từng chạy tầm 500km ko ngừng nghỉ, chỉ nghỉ 5p đổi lái (ko tắt máy) mà vẫn ngọt. chả sao cả.

Anna96

Xe hơi
Chào cụ.Em cũng vừa có chuyên đí bằng xe anh Hải sau 3 tháng lấy xe và em có vài lời sau:
1- Cụ phải nên lập trình hẳn hoi như: sẽ dừng tại tỉnh nào để đi tham quan và cho phép mình ở đó bao lâu? Vì điều này rất quan trọng đến túi tiền và quỹ thời gian của cụ.
2- Cụ nên chạy theo đường QL 1A
3- Ngoài địa điểm dừng chân đã định để tham quan thì mỗi ngày cụ chạy tầm 4-500 km.Trả phòng KS lúc 8h sáng,sau khi cafe thì cứ tà tà mà phóng .Đến tầm 19h cụ tìm KS và quán ăn sau đó nên ngủ sớm .
4- Nếu cụ xuất phát từ HN và xe cụ còn mới thì trứoc khi đi nên thay dầu máy,kiểm tra nước cũng như vứt vào cốp ít đồ khô,nước ,ipad,máy tính,sạc điện thoại và không quên máy ảnh để lưu lại trên đường cũng như bộ dây câu accu,dây kéo.......
5- Cụ chú ý xxx ở thanh hóa và quảng bình,quảng trị vì ở đó ăn bẩn kinh khủng.
Còn về xe anh Hải thì cụ hoàn toàn yên tâm về chất lượng cũng như mọi hỏng hóc có thể xảy ra trên đừong.
Nếu cụ chạy xe 1 mình thì hơi mệt đó .Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ.

cardream

Xe tải
Em thì chưa chạy, nhưng ông bạn em đã chạy xuyên Việt bằng chính Forte SX rồi nhá (vợ chồng +2 F1). Nhiều kinh nghiệm hay lắm. Bác cứ voka em đi, rồi em cho liên lạc.

Tienthinh

Xe tăng
Chào cụ.Em cũng vừa có chuyên đí bằng xe anh Hải sau 3 tháng lấy xe và em có vài lời sau:
1- Cụ phải nên lập trình hẳn hoi như: sẽ dừng tại tỉnh nào để đi tham quan và cho phép mình ở đó bao lâu? Vì điều này rất quan trọng đến túi tiền và quỹ thời gian của cụ.
2- Cụ nên chạy theo đường QL 1A
3- Ngoài địa điểm dừng chân đã định để tham quan thì mỗi ngày cụ chạy tầm 4-500 km.Trả phòng KS lúc 8h sáng,sau khi cafe thì cứ tà tà mà phóng .Đến tầm 19h cụ tìm KS và quán ăn sau đó nên ngủ sớm .
Vốt kụ cái nào, cảm ơn kụ. E lăn tăn vụ máy móc xe cộ thôi , với chưa quen đường nên chắc pahir có lập lộ trình cụ thể.
4- Nếu cụ xuất phát từ HN và xe cụ còn mới thì trứoc khi đi nên thay dầu máy,kiểm tra nước cũng như vứt vào cốp ít đồ khô,nước ,ipad,máy tính,sạc điện thoại và không quên máy ảnh để lưu lại trên đường cũng như bộ dây câu accu,dây kéo.......
5- Cụ chú ý xxx ở thanh hóa và quảng bình,quảng trị vì ở đó ăn bẩn kinh khủng.
Còn về xe anh Hải thì cụ hoàn toàn yên tâm về chất lượng cũng như mọi hỏng hóc có thể xảy ra trên đừong.
Nếu cụ chạy xe 1 mình thì hơi mệt đó .Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ.
Vôt kụ cái nào ,thanks

Tienthinh

Xe tăng
Về cái cụ lo nhất thì yên sờ tâm nhá! Matiz, Morning....thập chí xe máy c òn xuyên vịt được, lẽ nào em Forte gần tỉ bạc mà không xuyên được?
E lo vụ máy móc , em chưa đi chuyến nào xa như thế cả

anhtho

Xe ngựa
Matiz đi tốt cụ à.
Em có tư vấn cho một cụ đi matiz, và cụ ấy đã đi và về rồi. Em lại cóp sang đây cho cụ tham khảo nhá:

Đi tốt cụ à. Cụ đi 3,5 ngày là thoải mái luôn. Như em từng đi vài lần bằng 4b là chỉ trong 3 ngày thôi.
Theo em cụ đi đường 1 và lộ trình thế này:
Ngày 1: HN - Quảng bình. Nghỉ ăn sáng ở Phủ lý, ăn trưa ở Vinh. Mọi người thường ăn ở quán Minh Hồng chỗ gần ga, nhưng nếu cụ tinh ý thì có 1 quán ở Hoàng Mai, phía tay phải đường, cách Vinh tầm 50km, ăn ngon mà rẻ hơn nhiêề.

Ngày 2: Quảng Bình - Quảng Ngãi, đoạn này dễ đi vì đường khá vắng xe. Cụ có thể ăn trưa ở Huế hoặc Đà Nẵng. Chú ý đừng đi muộn quá vì phải qua 2 cái đèo ở Huế : đèo Phú Gia và đèo PHước Tượng

Ngày 3: Quảng Ngãi - Nha trang. Cố gắng đi sớm thì tới Nha trang tầm trưa, ăn chơi ở đó nửa ngày, đủ cả tắm biển và chơi chợ Đầm.

Ngày 4, Nha trang- SG. ăn trưa ở Phan thiết.

Nếu cụ thích đi trong 3 ngày thì có thể nghỉ 2 chặng: Huế và Nha trang, tuy nhiên mỗi chặng đi sẽ dài hơn nhiều và với 1 tài thì chưa biết sức cụ thế nào (em toàn đi thế và có tới 2 lần một mình em lái).

Cụ nhớ kiểm tra lốp, nước, dầu, dầu phanh, giấy tờ xe, xiền và quan trọng là đi bình tĩnh, tự tin và nhất là phải có tâm trạng háo hức thì sẽ ko mệt tí nào.

Hóa ra cụ muốn có mặt ở SG vào trưa ngày cuối cùng, nếu thế thì cụ đi chặng trước cuối là Quảng Ngãi - Phan thiết, ăn trưa ở Nha trang, ngủ ở Phan thiết. Ngày 18/9, cụ đi từ sáng thì trưa là tới SG. Chặng PT-SG là 180km, đường chủ yếu là dễ đi trừ đoạn vào tp HCM (từ ngã ba Vũng tàu), kẹt xe bất cứ lúc nào !
link: http://www.otofun.net/threads/274340-xuyen-viet-toc-hanh-bang-matiz-ghe-xin-cao-kien-cac-cu/page8

NN minhchau

Xe tăng
em wen 1 tay lấy vợ ở mạn phan rang nhà trên phú thượng hnoi, hắn tết nào cũng chạy về quê vợ ở đó bằng xe matit ( hắn có nghề tacxi mà) thấy bảo đi ở hnoi đến nghệ an hắn mới chịu nghỉ thì phải) hắn chạy dịp tết, dịch vụ sửa chữa nghỉ sạch mà hắn có sao đâu? :D

victor

Xe tải
Từ Hà Nội đi vào Nghệ An, Hà Tĩnh hay Quảng Bình (quãng đường phù hợp cho 1 ngày) và ngược lại thì nên đi theo đường Hồ Chí Minh dễ chịu hơn. Đi đường 1A đông xe quá chạy rất mệt.