[Funland] Tư vấn về pin dự phòng cho điện thoại HTC

congbinhxuong

Xe buýt
Cụ nào đã mua và dùng pin dự phòng cho dòng HTC khi đi công tác (đề phòng mất điện ...) xin tư vấn nên dùng loại nào cho chất lượng và dung lượng cao. Thanks

thule6

Xe điện
Theo em điều này phụ thuộc vào cụ dùng loại HTC nào, pin dung lượng bao nhiêu, thời gian không có điện là mấy ngày, balô của cụ có to không :D và quan trọng nhất là cụ sắm được sạc cho bộ pin dự phòng tương ứng không?

congbinhxuong

Xe buýt
Theo em điều này phụ thuộc vào cụ dùng loại HTC nào, pin dung lượng bao nhiêu, thời gian không có điện là mấy ngày, balô của cụ có to không :D và quan trọng nhất là cụ sắm được sạc cho bộ pin dự phòng tương ứng không?
Mình dùng HTC One S + iPad 2. Tất nhiên ko sắm cục gạch rồi, có thể đảm bảo 2-3 ngày ko cắm điện. Còn sạc cho pin dự phòng theo mình hiểu chỉ cắm vào nguồn điện lưới thôi chứ lại sắm cho nó nữa thì toi.
Yêu cầu chính: Chính hãng (vì thấy các bác quảng cáo mà ko biết tên tuổi pin đó thế nào), dung lượng cao nhất có thể

saleonbiz

Đi bộ

ninku

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì dùng sạc dự phòng hay hơn cụ ạ hoặc dùng pin gắn thêm vào như kiểu grip máy ảnh ý

mocmomftu

Xe máy
hiện h trên thị trường nhiều chủng loại. hàng tàu tràn lan, giá rẻ với cả dung lượng pin khai bố láo cụ ạ
cụ chịu khó mua hàng nhật ấy, đắt tí nhưng mà yên tâm

congbinhxuong

Xe buýt
Theo em thì dùng sạc dự phòng hay hơn cụ ạ hoặc dùng pin gắn thêm vào như kiểu grip máy ảnh ý
Xạc dự phòng chính là cục pin ngoài, khi cần thì nối vào thiết bị để xạc ?

Cái bôi đỏ nếu có chỉ dùng cho từng thiết bị, ko thể dùng chung được. Như vậy nếu có hai thiết bị đi đâu cũng mang theo hai cái ?

Các cục pin của Tàu thấy dung lượng toàn trên cả chục ngàn mha, trong khi mấy đồ xịn chỉ có đến 6-8K Mha

Pin dự phòng Nhật là Pin gì vậy ?

Chỉnh sửa cuối:

saleonbiz

Đi bộ

Cái bôi đỏ nếu có chỉ dùng cho từng thiết bị, ko thể dùng chung được. Như vậy nếu có hai thiết bị đi đâu cũng mang theo hai cái ?

Các cục pin của Tàu thấy dung lượng toàn trên cả chục ngàn mha, trong khi mấy đồ xịn chỉ có đến 6-8K Mha

Tàu Nhưng chính hãng và có nhà phân phối, Tem chống hàn giả đấy Bác ạ, hãng mili power là hãng mà Apple ti cậy nhất đấy Bắc, hãng vừa cho ra 2 loại pin dụ phòng tích hợp Nhất o iPhone 5 đấy, còn smartphone thì có mấy loại như này:
http://onbizshop.vn/sp/danh-sach/47/v=0/pin-du-phong-smartphone.html
http://onbizshop.vn/sp/danh-sach/48/v=0/pin-du-phong-laptop.html
Trang này chỉ Huyền hàng chính hãng.

present

Xe điện

Thực ra pin khi dung lượng lớn lên thì kích thước sẽ to lên ngay.
Vậy nhìn các cục pin dung lượng cao mà quá bé thì chẳng thể tin được (bọn nó chém là pin dung lượng cao).
Với pin dự phòng thì nên cân đối giữa kích thước và dung lượng (dung lượng thật ấy) cho hợp với mình.
Không nhất thiết phải pin Nhật đâu, Tàu xịn có nguồn gốc xách tay về là ổn chứ chả tin được mấy anh Tàu chính hãng bán bên này.
Một là Tàu lởm (giá hợp lý), hai là Tàu xin nhưng giá trên giời ạ.

Chỉnh sửa cuối:

thule6

Xe điện
Đây là pin dự phòng khi đi phượt của em, em share lên đây nếu cụ chủ thấy thích thì tìm mà mua:

Đây là hộp đựng Cell laptop (Nhật hay mỹ tùy cụ) mua pin hỏng về tháo ra, dùng đồng hồ vạn năng kiểm tra, tốt thì lấy dùng. Thường không hỏng Cell chỉ hỏng mạch.
Mạch sạc trong hộp có chế độ tự ngắt khi đầy.
cổng mini USB dùng cho sạc 5v/1A
Cổng USB chuẩn là đầu ra 5v DC cho các thiết bị với dây nguồn tương ứng.
mỗi hộp lắp được 4 cell 3,7v/2200mAh = 4,2v/8800mAh khi đã sạc đầy
Bên cạnh có đèn chỉ thị dung lượng pin.
Trong hộp có 1 nút nhỏ để reset mạch mỗi khi thay pin (cái này pin laptop không có)
Vậy trước khi đi đâu hoặc ở chỗ có điện, em sạc đầy 8 bộ pin này và yên tâm công tác trong 4 ngày với 1 smatphone màn hình 5" + 1 máy tính bảng 8" + 1 3G+Wifi
Mỗi bộ Cell laptop đều được em đánh số và để riêng để tránh nhầm lẫn. Khi sạc hộp pin dự phòng này sẽ rút hết nguồn ra nhồi vào thiết bị đến kiệt thì thôi.
Em mua giá 300k 1 hộp ở 26 nguyễn khuyến HN của tay Thịnh thợ may, chẳng biết bih còn hay không.
Cụ chủ chịu khó tìm ngoài chợ trời hình như cũng có.
Thấy hay cho em xin chén rịu nhé :))

Chỉnh sửa cuối:

present

Xe điện
Làm như cụ Thule6 cũng hay (tự mình đánh giá chất lượng mình làm).
Nhưng cũng phải mày mò, mất thời gian gom đồ và chế. Nhưng được cái là sướng :D
Em không mày mò được nên nhờ bạn xách tay con pin Tầu xịn về dùng cũng ổn lém.

Bobby09120

Xe tải
Thế thì dành cho các cụ yêu khoa học thôi chứ như em thì chỉ mỳ ăn liền mua về cắm dùng .....xong

thule6

Xe điện
Thế thì dành cho các cụ yêu khoa học thôi chứ như em thì chỉ mỳ ăn liền mua về cắm dùng .....xong
Hi hi em đú theo cụ chủ thớt nên hơi Show hàng tý mong các cụ thông cảm :D cũng vì lý do các cụ mua mỳ ăn liền ngoài chợ đều phải mua thêm sạc cho pin dự phòng, mà dung lượng pin càng lớn thì sạc càng phải hịn, mà sạc hịn thì khó đấy nhất là sạc cho em 18000 mAh thì biết đến khi nào.... em em chơi kiểu nông dân: Ngon - Bổ - Rẻ hơn nữa em lại còn chiếc đèn pin siêu sáng dùng Cell laptop nữa nên cực tiện khi đi phượt.

ducanhengineer

Xe máy
Theo em cụ nên làm vài quả pin sơ - cua. Vừa gọn nhẹ lại vừa tiện. Chứ dùng cái cục ắc quy to đùng kia mỗi lần hết pin cắm vào công kềnh lắm. Mắc dù dung lượng là 6.6k với 11k mAh nhưng em cũng xạc được có 2-3 lần là hết à. Pin sơ -cua tốt nhất là Anker (ship từ Mẽo về) không có thì làm vài quả KCM hàng trung ương tung của.

present

Xe điện
Các cụ thường đi phượt và cần dùng loại pin dự phòng dung lượng cao kèm theo chất lượng thì mới các cụ vào nhà em xem nhé.
Bán buôn bán lẻ Phụ kiện điện thoại
Pin dự phòng cho Apple
Pin dự phòng cho Galaxy
Pin dự phòng cho HTC
Pin dự phòng cho Blackberry
Pin dự phòng cho Smartphone khác
Pin dự phòng ngoài cho Laptop
Pin dự phòng ngoài cho Máy ảnh KTS
và các phụ kiện Bao da, ốp lưng, đồ chơi công nghệ khác
Mời các cụ vào nhà em xem và chọn sản phẩm phù hợp nhu cầu của các cụ nhé: http://onbizshop.vn
Giá này quá đắt cụ ơi :))

walk3r

Xe hơi
Cụ dùng HTC thì cứ lên Hồng Quang mà mua đồ là yên tâm nhất cụ ah

thule6

Xe điện
Em lang thang trên net tìm thấy cái này hay hay phọt lên đây cho các cụ thích đồ hịn.

Box sạc pin dự phòng dùng cell 18650

Mở đầu

Mình đang dùng cái con tablet nexus 7 và iphone 4. Con nexus 7 thì pin ngon, xài được tầm 7h lướt web, 5h chơi game 3d, 8h coi phim, nhưng mà nhiêu đó thời gian thì chỉ được 1 buổi, trong khi mình lại hay đi học nên đâu có thể lúc nào cũng sạc được. Đôi lúc đang dùng lại hết pin nên ức chế kinh khủng. Còn pin iphone 4 thì thôi rồi, cực kì ít, dùng viber nt và nghe gọi bình thường thì chỉ được tầm 1 ngày rưỡi.

Mấy con sạc hàng tàu khựa thì ghi dung lượng khủng 10Ah-20Ah nhưng mình nghĩ với cái giá rẻ mạc thì tầm 7000mAh-8000mAh thôi, chưa kể nguồn điện ra không đạt chuẩn khiến thiết bị của mình mau bị chai pin nữa . Chưa kể khi hư thì chẳng biết sửa được không.
Rồi lòng vòng trên amazon mình thấy sản phẩm này

http://www.amazon.com/Mobile-Battery-Charger-Rechargeable-3-6-3-7V/dp/B009TN0S92/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1365787114&sr=8-1&keywords=dual+usb+charger+18650

Nhìn thì chỉ giống bình thường nhưng mà em nó có chức năng cực kì hay là dùng cell laptop dung lượng khá tốt để làm nguồn pin. Khi hư cell thì ta có thể thay thế dễ dàng bằng các cell thông dụng bán đầy ngoài thị trường. Nói nhiêu đó thôi, sau đây mình sẽ vào phần chính của bài review.

Thông số

Thông số em này rất gọn gàng, chỉ có 1 mẫu thông tin nhỏ.

Nguồn vào 5v/2A(max), nguồn ra 5v/2A(max usb 1+ usb 2)

Có IC điều khiển:

ngắt dòng khi sạc đầy pin vào điện thoại
ngắt dòng khi sạc đầy vào pin dự phòng
ngắt dòng khi điện áp của pin xuống quá thấp( để bảo vệ cell pin).
Nguồn ra có thể điều chỉnh 0,5A, 1A, 2A nên có thể sạc cho tất cả từ điện thoại phổ thông Nokia, đến iphone, tablet.
Hình em nó

Mặt trước

Mặt sau

Ruột của em, tuy nho nhỏ mà nội công rất thâm hậu, 4 cell laptop . Bằng cỡ 2/3 cục pin 6cell laptop mình đang type. Không có tiền nên dùng cell Samsung 2600mAh, vậy tính ra 4 pin là 10400mAh. Nếu bạn nào muốn đầu tư thì xúc cell của Pana 3400 sẽ có cái pin dự phòng siêu khủng 13600mAh

Cổng kết nối, 2 usb có thể dùng để sạc 2 thiết bị cùng lúc, 1 miro usb-B input dòng vào 2A có thể dùng sạc tablet để sạc.

Cực tiện lợi, có thêm cái đèn led nhỏ vui vui

Chỗ điều chỉnh dòng điện, có 3 nấc 0,5A, 1A, 2A và công tắt đèn led

Nút power và 4 đèn led biểu thị mức pin trong box. Khi sạc chỗ báo mức pin này sẽ đỏ, và khi sạc xong thì 4 vạch sẽ sáng xanh

Phần quan trọng nhất, test dung lượng thực tế:

1/ Pin mình dùng có tổng dung lượng là 10400mAh, mình dùng sạc cho cái iphone 4 có dung lượng là 1400mAh

Lần 1 sạc lúc máy tắt chắc còn khoảng 3% dung lượng đến lúc lên 100%. Dùng chế độ sạc 1A (để 0,5A thì không sạc được và iphone báo là không hỗ trợ Accessory này)
Lần 2 sạc lúc máy còn còn 10% tới lúc 100%
Lần 3 sạc lúc còn 15% đến đầy. Pin trong sạc báo còn 50% dung lượng pin
Lần 4 sạc lúc 5% đến khi đầy
Lần 5 sạc lúc 8 % đến khi đầy
Lần 6 pin còn 20% sạc đến 80% thì cục sạc không sạc nữa. Bấm xem thì sạc để mức 25% và báo đèn đỏ.
Rốt cuộc cả 10 ngày không đụng đến cục sạc của iphone . Tất cả các lần sạc thì đều sạc tầm 2h thì pin đầy và pin dự phòng tự động tắt nguồn.

Vậy tính toán thì được cỡ 5,6 lần sạc cho pin 1400mAh. 1400*5,6= 7840. Theo lý thuyết thì 7840/10400=~ 74%

2/ Lần này mình dùng sạc để sạc Nexus 7. Pin của Nexus 7 là 4325mAh mà mình dùng battery monitor đo thì pin của em nó đã bị hao hụt phần nào và chỉ còn ~4200mAh.

Lần 1, mình dùng máy đến khi còn 5% và tắt rồi bắt đầu sạc. Chỉnh pin dự phòng dòng ra 2A sạc cho nhanh. Sau 3h45' thì pin báo đầy 100%.
Lần 2 mình dùng pin đến khi máy tắt và bắt đầu sạc. Khi thiết bị dừng sạc thì thì bật nexus lên kiểm tra pin báo 92%
Vậy theo kết quả thì máy sạc được cho nexus 1,9 lần. Pin nexus ước lượng 4200mAh nên kết quả: 4200*1,9= 7980. Theo lý thuyết thì tỷ suất pin là 7980/10400*100=~ 76%

Máy không như kết quả mình mong đợi đạt 10400mAh nhưng vậy là rất khả quan với tỷ suất ~75%. Từ nay trong cặp không còn lỉnh kinh sạc phone, sạc tablet nữa mà có thể vừa đi vừa sạc với thiết bị này. Và đặc biệt là thiết bị sạc dù là dòng 2A cũng tỏa nhiệt rất ít, mình rờ vào vị trí bo mạch thì chỉ hơi ấm ấm, phần pin thì hoàn toàn mát.
Ngoài ra thì máy có thể dùng đầu sạc để sạc cho điện thoại phổ thông với dòng 0,5A và máy nghe nhạc, mp3.... Hình mình sạc 2 thiết bị cùng lúc

Và sạc cho cái đt Avio cùi bắp

Kết luận

Ưu:

Giá rẻ, bền, có thể dễ dàng thay thế.
Nhiều dòng ra, dễ dàng điều chỉnh
Dung lượng pin khủng tùy tình hình kinh tế thế giới
Sạc cùng lúc cho 2 thiết bị, không gây nóng.
Cổng usb thường tương thích mọi loại cáp.
Khuyết:

Sản phẩm không kèm pin
Nặng: Cỡ 2 lạng
Chưa nghĩ ra, mong các bạn đóng góp
Lưu ý là nên dùng cáp zin để sạc để có thể mang lại độ bền cho sản phẩm( ý nói cái đt hay tablet chứ ko nói đến cái box cùi bắp này )

ngochuanit

Xe buýt
em thì khuyên cụ chủ mua hàng hãng mà dùng - hàng TQ ko biết thế nào nhưng riêng dung lượng thì sẽ bị thiếu khoảng 40% so với quảng cáo.
Giống như kiêu USB ý, bảo 8G nhưng hàng nhái TQ đảm bảo ko bao giờ copy được 8G :D

tuanbf

Xe hơi
Mili là hàng hịn chuẩn cụ ạ.
Cụ chủ thớt em nghĩ ra ngoài hàng mà mua con pin dự phòng, đầu output USB 5V 1A là đủ sạc cả máy tính bảng rồi. Nếu 1 cái smartphone thì thông thường 2000 mAh là đủ, nếu cả MTB nữa thì cụ phải chơi cái 4000 mAh.
Đừng ham rẻ mua của Hồ cẩm đào, mấy cái loại mà quảng cáo 3,400k mà 10,000 mAh ạ, phếch đấy ạ, vật lí thì nguyên liệu Li-Ion không cho phép nhiều dung lượng thế trong thể tích nhỏ vậy đâu cụ ạ.

Nếu cụ bảnh thì chọn loại Li-Polymer nguyên liệu í, loại đấy hơi đắt nhưng nhỏ và dung lượng cao, thường cũng phải tầm 1 triệu một bộ sạc 4000mAh như thế cụ ạ.