[Funland] Tư vấn về ổ cứng lưu trữ dữ liệu nào an toàn, lâu dài

CunKu

Xe hơi
quy trình công phu quá :D em thường xài cỡ 3 năm sẽ test 1 lần, thấy báo bad thì bắt đầu dọn qua nhà mới
Ổ báo bad cũng chưa toi ngay được đâu cụ, em có cái 2TB seagate bị bad lung tung tầm 200Gb đầu, phân lại ổ, hide cái partition bad đi, cắm máy cty dùng hàng ngày 3 năm nay vẫn phe phé, vẫn yêu cầu đầu tiền là bộ nguồn máy tính phải ngon nhé!

dinhthi2404

Xe máy
Cụ làm cái đám mây nữa cho chuẩn
em thấy mây xài cho nhiều người mới đáng tiền, ba mẹ mua tải hoạt hình lên đi du lịch xa cũng có phim cho con coi, hay doanh nghiệp nhỏ trữ thông tin sản phẩm cho nhân viên sale. Chứ 1 mình xài cloud hơi tốn

TiểuNgố

Xe hơi
Hitachi là ổ cứng ít lỗi số 1 thế giới trái ngược với nó là Western Digital chuyên ra hỏng hóc ( cài này cụ lên VNReview đã có bài phân tích bản thân em dùng qua 2 PC, 1 laptop cũng thấy như vậy ) nhưng Hitachi đã bị Western Digital mua lại . Theo em nếu cụ không thích lưu trữ đám mây thì cụ có thể mua ổ SSD của Intel hoặc mua ổ HDD của Hitachi. Ưu điểm của ổ SSD là mặc dù đắt hơn và dụng lượng ít hơn nhưng cực kì bền bỉ tuổi thọ rất cao, tiền nào của nấy mà cụ ;). Về địa chỉ mua thì cụ có thể ra Hanoicomputer, trần anh, mai hoàng...

hoangtubeo

Xe đạp
Hitachi là ổ cứng ít lỗi số 1 thế giới trái ngược với nó là Western Digital chuyên ra hỏng hóc ( cài này cụ lên VNReview đã có bài phân tích bản thân em dùng qua 2 PC, 1 laptop cũng thấy như vậy ) nhưng Hitachi đã bị Western Digital mua lại . Theo em nếu cụ không thích lưu trữ đám mây thì cụ có thể mua ổ SSD của Intel hoặc mua ổ HDD của Hitachi. Ưu điểm của ổ SSD là mặc dù đắt hơn và dụng lượng ít hơn nhưng cực kì bền bỉ tuổi thọ rất cao, tiền nào của nấy mà cụ ;). Về địa chỉ mua thì cụ có thể ra Hanoicomputer, trần anh, mai hoàng...
sao mình thấy WD cũng tốt mà

chamuchalong

Xe tải
Giờ ít cụ nào chơi băng từ lưu trữ nhỉ. Cái này ngon để lâu, mua thêm cái tủ chống ẩm nữa cho đúng tiêu chuẩn :D
Cả tủ chạy điện lẫn hạt hút ẩm cho chắc, sao lưu back up nhiều, xài raid hoặc NAS( giá rẻ, ngon bổ tiêu chuẩn gia đình)

hoangtubeo

Xe đạp
Giờ ít cụ nào chơi băng từ lưu trữ nhỉ. Cái này ngon để lâu, mua thêm cái tủ chống ẩm nữa cho đúng tiêu chuẩn :D
Cả tủ chạy điện lẫn hạt hút ẩm cho chắc, sao lưu back up nhiều, xài raid hoặc NAS( giá rẻ, ngon bổ tiêu chuẩn gia đình)
xài NAS chắc trong gia đình khá giả mới chịu đầu tư :D

duy_1109

Xe đạp
mình thấy nếu wd làm ăn dở thì sao mua lại cả hitachi về mảng ổ cứng :D

hafnm

Xe tải
Theo em cụ cứ làm đĩa DVD mà ghi, mất công tý nhưng chắc bền
DVD hỏng nhanh hơn ổ cứng nhiều. Ổ cứng chỉ dùng để lưu trữ (cất tủ) của em đã thọ được 8 năm, cùng lúc đó em lưu DVD thì 2 năm sau mở ra chả đọc được nữa.

mozii

Xe hơi
Cụ mua cái ổ hdd wd black. E đọc review thấy bảo bền lắm

TiểuNgố

Xe hơi
sao mình thấy WD cũng tốt mà
Đấy là cụ thấy còn em đã đi so sánh dùng thử và đc cảm nhận. Em ko nói là WD ko tốt chỉ là tỉ lệ hỏng hóc so với các hãng khác nó cao hơn thôi và cái này cũng không phải kinh nghiệm của em mà là bên review người ta phân tích
WD mà muốn cạnh tranh với Hitachi,Seageta...vv thì chỉ có dòng Black thôi. Green, Blue ko ăn thua

TiểuNgố

Xe hơi
mình thấy nếu wd làm ăn dở thì sao mua lại cả hitachi về mảng ổ cứng :D
nó mua lâu lắm rồi mà cụ, có ai nói WD làm ăn dở đâu em đang nói đến tỷ lệ lỗi ổ cứng của nó so với hãng khác cao nhất trên TG. Cụ mà dùng WD Black thì cứ yên tâm trong vòng chục năm. Còn dòng Green, Blue thì ko mua cứ Hitachi mà phang

pentiumd805

Xe buýt
Lưu trữ thì cụ mua ổ NAS của HITACHI ( Tên mới là HGST cụ ah) nó là dòng giành riêng cho thiết bị lưu trữ, NAS, camera chuyên dụng an ninh, sân bay...dòng này ở Việt Nam! CHÍNH HÃNG thì có 3TB/ 4TB cụ ah.
Ổ từ thì cũng coa rủi ro hỏng hóc, ko dám nói mạnh cụ ah :(

HippyHN

Xe hơi
Xu hướng bây giờ là dùng NAS, đặt chế độ tối thiểu RAID1 lưu song song, làm được ối việc khác nữa như personal cloud, photo/file/ audio/ video server... truy cập vào được ở mọi lúc, mọi nơi, bằng mọi thiết bị.
Em cũng đang dùng NAS như cụ, 2 HDD 2T back up mỗi ngày :D

Bác làm hẳn thêm 1 con ổ cứng của Hitachi hay Toshiba nữa cho chắc ăn

M1lk

Xe hơi
Em dùng Western nhưng loại không cắm điện được 6 năm, thấy cũng ổn.

BMW X series

Xe tải
Ổ cứng sản xuất ngày trước thì bền chứ bây giờ thì chán lắm, chết nhiều như rạ, các hãng phải giảm thời gian bảo hành từ 3 năm xuống 2 năm với ổ cắm trong, ổ cắm ngoài vẫn 3 năm do chỉ để lưu dữ liệu nên bền hơn ổ cắm trong. Ổ dung lượng càng lớn càng dễ chết ạ. Nếu dữ liệu quan trọng, tốt nhất cụ nên lưu trên 2 ổ. Mấy hãng ổ cứng hàng đầu chất lượng giờ cũng ngang nhau, tỷ lệ bảo hành cũng sàn sàn nhau thôi ạ.
Của bền tại người: ổ đang quay cụ không nên di chuyển mạnh, safe remove trước khi rút, bảo quản trong hộp chống sốc.

firestorm_11

Xe tải
Đám mây thì 1 là đắt tiền, 2 là liệu có khả năng 1 ngày đẹp trời tự dưng mây nó tan mất thì tèo hở cụ :)
Cụ muốn ngon bổ rẻ thì cứ mua ổ bình thường về mà dùng, hoặc burn trực tiếp từ ổ ra DVD rồi lưu trữ là tốt nhất.
Xu hướng người ta đang lên mây cụ lại bảo 1 ngày đẹp trời nó tan =)) nó tan được thì chắc gì bác còn sống chứ.
Hiện này MS đang có cái dịch vụ onedrive 1TB lưu trữ kết hợp với các dịch vụ khác mà giá thành chưa tới 7.000đ/1 ngày bác ạ.