[Funland] Tư vấn về ổ cứng lưu trữ dữ liệu nào an toàn, lâu dài

at2009

Xe tăng
Kính các cụ, em có 1 số lượng kha khá dung lượng ảnh, video chụp bọn F1 từ nhỏ, muốn lưu trữ lâu dài để đến khi bọn chúng lớn xem lại. Hiện em đang lưu trữ trong ổ cứng 1Tb của Western loại có adapter cắm điện mới chạy, nhưng sợ để lâu dài ổ cứng bị bad hỏng không đảm bảo, lưu trữ đám mây thì với dung lượng lớn phải mua mắc tiền. Nhờ các cụ tư vấn giúp em dùng ổ cứng loại nào cho tốt hoặc ổ SSD có bền không ạ.
Cám ơn các cụ!

boychinakm

Xe buýt
Số 1 về HDD là Hitachi (giờ nó tên là HGST).

boychinakm

Xe buýt
Nếu cụ sợ 1 ngày ổ nó hỏng thì cứ chơi giống em, tốn kém chút, nhưng với dữ liệu quan trọng thì cứ làm 2 ổ lưu song song.

s99vn

Xe hơi
làm quả SSD là yên tâm nhất rùi đấy kụ, cứ mấy thằng tên tuổi mà táng thôi Transcend, Samsung, Kingston, ...

at2009

Xe tăng
làm quả SSD là yên tâm nhất rùi đấy kụ, cứ mấy thằng tên tuổi mà táng thôi Transcend, Samsung, Kingston, ...
SSD tuổi thọ và độ bền thế nào cụ? Có khác biệt hơn ổ cứng thông thường không ạ

s99vn

Xe hơi
ổ cứng thường sử dụng cơ chế ổ đĩa quay, tức là có sự chuyển động cơ học nên chỉ cần rơi va đập mạnh là đi teo ngay, và tuổi thọ khoảng vài năm cho đến chục năm. Còn ổ SSD không sử dụng các chuyển động cơ học vật lý, mà dùng các chip nhớ flash, chính vì vậy gần như không bị ảnh hưởng bởi va đập, sốc. Tuổi thọ thì vài chục năm là bình thường cụ ợ. Nói chung SSD là một bước tiến vượt bậc so với HDD thông thường.

dracula_bg

Xe điện
ổ cứng thường sử dụng cơ chế ổ đĩa quay, tức là có sự chuyển động cơ học nên chỉ cần rơi va đập mạnh là đi teo ngay, và tuổi thọ khoảng vài năm cho đến chục năm. Còn ổ SSD không sử dụng các chuyển động cơ học vật lý, mà dùng các chip nhớ flash, chính vì vậy gần như không bị ảnh hưởng bởi va đập, sốc. Tuổi thọ thì vài chục năm là bình thường cụ ợ. Nói chung SSD là một bước tiến vượt bậc so với HDD thông thường.
Cái gì cũng có ưu nhược điểm hết cả các cụ ơi.
Nếu là em thì 1 ổ SSD em sẽ làm 2 cái ổ HDD cùng dung lượng, lưu song song. chắc ăn thì chắt lọc thêm những ảnh, video cần thiết nhất up lên mây.
SSD không chết khi va đập cơ học, nhưng khi nó đã chết thì coi như khỏi cứu
HD D dễ tèo khi va đập nhưng khi cần thì chỉ mất một ít dữ liệu tại vùng bad, còn lại vẫn có khả năng cứu.

at2009

Xe tăng
Vậy nếu dùng SSD làm ổ cứng di động thì quá tốt so với ổ cứng di động thông thường cụ nhỉ?

s99vn

Xe hơi
Vậy nếu dùng SSD làm ổ cứng di động thì quá tốt so với ổ cứng di động thông thường cụ nhỉ?
vâng là tốt nhất mà cụ, chẳng qua vì giá thành cao nên các hãng chưa làm phổ biến thôi, phần lớn ổ cứng di động vẫn là ổ cứng thường

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Xu hướng bây giờ là dùng NAS, đặt chế độ tối thiểu RAID1 lưu song song, làm được ối việc khác nữa như personal cloud, photo/file/ audio/ video server... truy cập vào được ở mọi lúc, mọi nơi, bằng mọi thiết bị.

Đức Lâm

Xe hơi
ssd là chuẩn rồi cụ, tuổi thọ hơn ổ hdd thông thường, cụ nên dùng thêm lưu trữ online của google
cháu thấy free cũng 15G đó cụ. hi vọng từng đó là đủ cho cụ dùng

boychinakm

Xe buýt
SSD giá vẫn cao, giờ chu yếu trang bị cho laptop cao cấp, hoặc dòng máy chủ cần hiệu năng cao. Máy chơi game cấu hình cao.
Tính ra giá 1 ổ 120GB SSD là mua được ổ 1000 GB HDD rồi cụ ạ.
Nếu tính cùng dung lượng lưu trữ thì 1 ổ SSD mua được 4-5 ổ HDD.

Bài toán kinh tế, ưu điểm khi lưu song song là nhãn tiền cụ ạ.
Thằng SSD tốc độ nó nhanh, sướng nhất là cài hệ điều hành trên máy tính thôi.

boychinakm

Xe buýt
Xu hướng bây giờ là dùng NAS, đặt chế độ tối thiểu RAID1 lưu song song, làm được ối việc khác nữa như personal cloud, photo/file/ audio/ video server... truy cập vào được ở mọi lúc, mọi nơi, bằng mọi thiết bị.
Chuẩn cụ. Nhưng cụ chủ nếu chỉ lưu ảnh, video offline cất đi thì cũng không cần NAS cho lắm.

nnson_56

Xe tải
Kính các cụ, em có 1 số lượng kha khá dung lượng ảnh, video chụp bọn F1 từ nhỏ, muốn lưu trữ lâu dài để đến khi bọn chúng lớn xem lại. Hiện em đang lưu trữ trong ổ cứng 1Tb của Western loại có adapter cắm điện mới chạy, nhưng sợ để lâu dài ổ cứng bị bad hỏng không đảm bảo, lưu trữ đám mây thì với dung lượng lớn phải mua mắc tiền. Nhờ các cụ tư vấn giúp em dùng ổ cứng loại nào cho tốt hoặc ổ SSD có bền không ạ.
Cám ơn các cụ!
Em cũng lưu ổ western digital, 1GB, tuần trước vừa mở ra xem, tuần sau nó đi cả ổ, mất toàn bộ ảnh chuyến đi châu âu
Phải lưu song song thôi

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chuẩn cụ. Nhưng cụ chủ nếu chỉ lưu ảnh, video offline cất đi thì cũng không cần NAS cho lắm.
Khi đầu tư xong rồi sẽ phát sinh nhu cầu cụ ơi. Em cũng thế.

Trước em lưu kho ảnh mấy chục năm trên poortable HDD và trên máy tính, sau bị hỏng và mất nên em thấm thía lắm. Tiền không thể mua lại được các dữ liệu cũ.

at2009

Xe tăng
Vâng các cụ! Đúng là SSD mà dung lượng lớn thì đắt quá, thích hợp làm ổ cài HĐH cho máy tính thôi. Lưu trên Google thì với 15Gb miễn phí thì không ăn thua vì em lưu cả file video rất nặng.

at2009

Xe tăng
Khi đầu tư xong rồi sẽ phát sinh nhu cầu cụ ơi. Em cũng thế.

Trước em lưu kho ảnh mấy chục năm trên poortable HDD và trên máy tính, sau bị hỏng và mất nên em thấm thía lắm. Tiền không thể mua lại được các dữ liệu cũ.
Đấy chính là điều em lo ngại đấy cụ!