[Funland] Tư vấn về làm tủ bếp

Toietmoi

Xe điện
Cụ làm bằng gỗ sồi nga, em thấy bền mà không bị cũ hỏng theo thời gian, nhớ tính toán các lỗ đi đường nước, đường điện nếu có để khoan luôn, yêu cầu bịt hậu bằng gỗ luôn cho chắc chắn. Còn không thì cụ làm bằng Inox, em thấy cũng đẹp mà độ bền chắc là bền nhất rồi. Tủ bếp thì tính tiền theo diện tích thì phải.
Đúng vậy, nên làm gỗ tự nhiên, bền và không lo lỗi mốt.
Nhà em đã từng làm tủ bếp HDF, sau phải bỏ đi làm lại bằng gỗ sồi, 5 năm này vẫn đẹp mới như ban đầu.

Đúng vậy, nên làm gỗ tự nhiên, bền và không lo lỗi mốt.
Nhà em đã từng làm tủ bếp HDF, sau phải bỏ đi làm lại bằng gỗ sồi, 5 năm này vẫn đẹp mới như ban đầu.
Mốt thì cũng do mắt nhìn cụ ạ, nhưng tủ nhà em thì nước nôi vô tư, không bị mối mọt gì. không cong vênh gì hết, chỉ có cái là bản lề han thì thay cái khác thôi. Chứ nhà đứa em em dùng gỗ thịt trong nước, em không nhớ gỗ gì nhưng cánh vênh khá nhiều.

TuanBanhBao

Xe tăng
Gỗ thịt thì tốt rồi, nhưng cái quan trog là tay nghề của thợ và công đoạn tẩm sấy, chứ đua về giá thì lại bỏ bớt công đoạn thì chán lắm.

diboduoimua

Xe tăng
Inox xấu quá,em không thích, em cũng ko thích gỗ sồi vì về thẩm mỹ ko đẹp.
Em thích làm bằng nhựa giả gỗ hoặc gỗ an Cường.
Nhưng em chưa tìm được nhà cung cấp hợp lý.
Sáng nay tranh luận với 1 bạn làm bếp mà bực cả mình, hixx.
cụ thử xem xét tủ bếp Domino, khung inox vách kính xem sao , em thấy có vẻ khá đẹp và chắc là bền và đang định lắp...

Toietmoi

Xe điện
Mốt thì cũng do mắt nhìn cụ ạ, nhưng tủ nhà em thì nước nôi vô tư, không bị mối mọt gì. không cong vênh gì hết, chỉ có cái là bản lề han thì thay cái khác thôi. Chứ nhà đứa em em dùng gỗ thịt trong nước, em không nhớ gỗ gì nhưng cánh vênh khá nhiều.
Nếu dùng gỗ công nghiệp, tại các vị trí bắt bản lề sẽ bị bung đầu tiên, thay bản lề mới thì tại vị trí bắt vít sẽ không được chắc chắn như ban đầu. Đó là lý do em phải phá bỏ tủ bếp gỗ công nghiệp để chuyển sang gỗ sồi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em từng làm gỗ sồi nga, mẫu mã ko đẹp, vì ngày xưa ko có làm cánh acrylic, mà cũng chỉ được 5-7 năm là ngấm nước hỏng hết.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tủ nhà em nước nôi suốt mà có sao đâu nhỉ?
Nhà cũ em giờ vẫn còn cái tủ đó, hixx.
Chắc cụ ko bị thấm nước ra, hoặc chưa đủ cũ. Nhà cụ làm được bao năm rồi?
Em làm 2003, tới 2012 em chuyển đi, thì đã bị rồi.

Nhà cũ em giờ vẫn còn cái tủ đó, hixx.
Chắc cụ ko bị thấm nước ra, hoặc chưa đủ cũ. Nhà cụ làm được bao năm rồi?
Em làm 2003, tới 2012 em chuyển đi, thì đã bị rồi.
Từ 212 đến giờ cụ ạ cụ ạ, phần dưới chậu rửa thỉnh thoảng em tháo xifon ra rửa với thỉnh thoảng dò nước tràn hết ra mặt sàn (Mặt sàn cũng bằng gỗ cụ ạ) mà có sao đâu.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Từ 212 đến giờ cụ ạ cụ ạ, phần dưới chậu rửa thỉnh thoảng em tháo xifon ra rửa với thỉnh thoảng dò nước tràn hết ra mặt sàn (Mặt sàn cũng bằng gỗ cụ ạ) mà có sao đâu.
Thế mà nhà em lúc chuyển nhà là tủ đã bắt đầu có vấn đề, giờ thì xuống cấp toàn bộ, cả trên dưới.

Thế mà nhà em lúc chuyển nhà là tủ đã bắt đầu có vấn đề, giờ thì xuống cấp toàn bộ, cả trên dưới.
Vậy em cũng không biết, chứ tủ nhà em thì còn chắc nịch cả trên cả dưới, cánh vẫn vậy không sao cả, có cái bản lề cũ thì thay thôi.

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Các cụ ơi. Gỗ j thì gỗ, công nhiệp hay gỗ thịt thì vẫn là gỗ nhé các cụ. Mà gỗ thì tính chất là ko chịu nước vì vậy có gỗ tự nhiên thì cũng là khả năng chịu nước hơn gỗ công nghiệp thôi chứ ko thể đem ngâm nước dc. Nếu muốn bền theo năm tháng chỉ có đổ bệ bê tông thôi các cụ ak.
Dùng thùng dưới gỗ tự nhiên là để đảm bảo cân bằng về cả khả năng chịu nước và thẩm mĩ thôi. Cái nào cũng có ưu nhược điểm cả. Chỉ là cân nhắc xem phương án nào phù hợp với nhu cầu của mình thôi :)

diboduoimua

Xe tăng
Cảm ơn cụ! Em ko thấy mẫu nào đẹp, chắc em xem lại.
Sp kính inox của Domino em thấy có ưu điểm là dễ lau chùi, ko sợ xước, màu sắc đa dạng, nhìn tổng thể nét và đẹp nhưng không hiểu sao ít người quan tâm, cứ làm mấy cái gỗ CN của AC, trong khi xét từng tiêu chí thì AC đều hạn chế hơn.

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Sp kính inox của Domino em thấy có ưu điểm là dễ lau chùi, ko sợ xước, màu sắc đa dạng, nhìn tổng thể nét và đẹp nhưng không hiểu sao ít người quan tâm, cứ làm mấy cái gỗ CN của AC, trong khi xét từng tiêu chí thì AC đều hạn chế hơn.
Nó cũng là cảm tình vs sở thích từng người thôi cụ. Cùng 1 chiếc ô tô nhưng ng thích mec ng thích b đấy thôi :)

lambogi79

Xe điện
Tủ bếp bây giờ tốt nhất là loại gì, giá cao nhất chưa tính phụ kiện là bao nhiêu vậy các Cụ
Em đang muốn nhét cái máy rửa bát dưới bàn đảo, theo cc có hợp lý ko

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Tủ bếp bây giờ tốt nhất là loại gì, giá cao nhất chưa tính phụ kiện là bao nhiêu vậy các Cụ
Em đang muốn nhét cái máy rửa bát dưới bàn đảo, theo cc có hợp lý ko
Cụ đang muốn hỏi loại cao nhất của gỗ tự nhiên hay gỗ công nghiệp ạ.
Gỗ tự nhiên thì giá vô cùng lắm, cùng là chất gỗ như nhau, nhưng tay nghề thợ khác nhau giá cũng khác xa nhau rồi. kiểu như giá hàng chợ và hàng đặt. chọn được thợ làm kỹ thì ẩu của người kỹ vẫn hơn kỹ của người ẩu.
Nên làm gỗ tự nhiên ngoài so sánh về giá cả các cụ cần lưu ý đến vấn đề chất lượng.
Còn gỗ công nghiệp thì hiện tại đắt nhất có lẽ là dùng cánh Acrylic.
Tủ bếp thì như nhà em tư vấn khách chỉ cần dùng acrylic 1 mặt là oke rồi. (với tủ áo thì bắt buộc phải phủ 2 mặt acrylic mới đảm bảo, bởi cánh tủ áo to, nếu phủ 1 mặt về sau sẽ bị vênh cánh). Thùng tủ thì các Cụ dùng MDF chống ẩm là oke rồi đấy ạ.
Có nhiều khách hỏi em, dùng toàn bộ thùng tủ bằng gỗ nhựa Picomat có hơn không? Vấn đề này các Cụ đừng nghe tư vấn 1 chiều. ưu điểm của gỗ nhựa picomat là không thấm nước, nhiều người cứ vin vào ưu điểm này để đánh vào tâm lý khách hàng. Vâng. đúng là gỗ nhựa Picomat có ưu điểm tuyệt đối là chống nước, nhưng nhược điểm của gỗ nhựa này là rất mềm, nêu bắt vít dễ bị bung. cánh cửa bếp mình là mở ra vào nhiều lần nên lâu dài khoảng 2-3 năm vít rất dễ bị bung, sệ cánh.
Do vậy nên hạn chế dùng gỗ nhựa Picomat. chỉ cần dùng gỗ nhựa vào khoang chậu rửa để nếu chẳng may nước có bị rò rỉ thì khoang đó là gỗ nhựa rồi nên không lo bị ngấm nước làm hỏng tủ.
Hoặc nếu cẩn thận nữa thì chân bệ các cụ dùng toàn bộ là gỗ nhựa Picomat. như thế là yên tâm tuyệt đối rồi.
Làm như vậy vừa giảm được giá tiền lại vẫn đảm bảo chất lượng tủ bếp. Bởi gỗ nhựa Picomat giá gấp 1,5 lần gỗ MDF chống ẩm An Cường. (còn có nhiều loại gỗ nhựa rẻ hơn, nhưng chất lượng ko bằng được gỗ nhựa picomat).

Nên chốt lại làm tủ bếp các cụ mợ cứ chọn thùng tủ là MDF chống ẩm phủ melamine là oke rồi, thêm khoang chậu rửa là gỗ nhựa picomat nữa cho yên tâm. còn muốn tuyệt đối thì thêm cả bệ tủ bếp dưới là gỗ nhựa picomat.
Còn cánh tủ thì tùy thuộc vào điều kiện và thẩm mỹ của mỗi nhà mà các cụ lựa chọn là cánh acrylic, acrylux, Laminate hay đơn giản chỉ là melamine.
Chúc các Cụ mợ có được sự lựa chọn tốt nhất, phù hợp nhất, giá phải chăng mà vẫn đảm bảo chất lượng.

mebyn

Xe máy
không ẩm ướt thì làm an cường, nếu tầng 1 thì xoan hay sồi nga thôi cụ

lambogi79

Xe điện
Gỗ tự nhiên là em ko làm rồi
Phụ kiện cao cấp cho 3m dài của tủ có hết nhiều ko Bác