[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung và các cụ cho em hỏi với là có chỗ nào thợ sửa điện uy tín không ạ.
Nhà em vừa bị mất điện. Em xem thì thấy một đoạn ở giữa của cái dây từ aptomat ra cháy đỏ rực.
Các cụ giúp em với, món điện đóm em chả biết gì cả! :(
Oài, vụ này nguy hiểm đấy. Tốt nhất cụ tìm quanh khu nhà cụ ông thợ điện cho nhanh. Cái này không khó đâu, quan trọng phải xử lý nhanh không là nguy hiểm lắm :(

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Oài, vụ này nguy hiểm đấy. Tốt nhất cụ tìm quanh khu nhà cụ ông thợ điện cho nhanh. Cái này không khó đâu, quan trọng phải xử lý nhanh không là nguy hiểm lắm :(
Em chém cũng như chiên da ý nhỉ =))=))=))

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Cái này chắc là dễ thôi, cụ xem gần nhà có ông nào gọi luôn vào xử lý đi, để lâu không được đâu.
Mà cụ tả kỹ hơn cái đường điện nhà cụ để các cụ ấy chém cho còn chém lại với thợ đỡ bị chăn :))
Vâng em cũng đang tìm xem có thợ nào quanh nhà không ạ :(
Em chụp ảnh chỗ ấy đây

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Em chụp ảnh chỗ ấy đây
Thế này chắc là tại chỗ nối bị lỏng sinh nhiệt rồi, cụ xem thay luôn đoạn dây đấy đi cho lành, dây đi nổi thế này dễ làm thôi. Mà dây nguồn từ At ra bé thế thôi à, thiết bị nhà cụ có nhiều không - thay dây to hơn cho an toàn.

Ngo Rung

Xe lăn

Em chụp ảnh chỗ ấy đây
Nhìn có vẻ như dây lõi cứng ấy nhỉ?
Cái này cụ cắt đoạn cháy đi, thay đoạn dây mới nối cẩn thận lại là được mà
Nếu dây cứng 1 lõi thì phải dùng kìm xoắn + bóp chặt mới được.
Nếu dây mềm thì cụ xòe lõi ra như rẻ quạt rồi đan vào nhau xoắn lại là ô sờ kê.
Nhớ quấn băng cách điện cẩn thận \m/

Ngo Rung

Xe lăn
cần quái gì thợ , chay ra mua đoạn dây nnois lại từ switch đến đấy là ổn
Các cụ ấy không chuyên về điện, cụ em nói Switch là các cụ ấy không hiểu rõ, cần nói theo kiểu thông dụng là thay đoạn từ Atomat thì dễ hình dung hơn :D

Thuoc lao

Xe tăng
Trực tiếp tại hiện trường. May quá ca này dễ xử lý rồi. Không biết có cái cầu đấu 3 chân không các đại ca nhỉ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Trực tiếp tại hiện trường. May quá ca này dễ xử lý rồi. Không biết có cái cầu đấu 3 chân không các đại ca nhỉ?

Chuyển vị trí ổ cắm với át cho nhau là ổn đới.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thế lại phải nối dài dây đến nóng lạnh. Ở bên trái của lỗ bên trái ấy
Cụ xem có đủ đầu dây để nối không thì giữ nguyên đấy, không bị dây đồng chạm vào tường vữa là được, cách điện thì làm như lão Euro nói ấy.

ACDELCO434

Xe điện
Các cụ ấy không chuyên về điện, cụ em nói Switch là các cụ ấy không hiểu rõ, cần nói theo kiểu thông dụng là thay đoạn từ Atomat thì dễ hình dung hơn :D
Chuẩn ạ. Nói cho người ngoài ngành phải dùng từ phổ thông. Các Cụ lại dùng từ chuyên môn khác gì oánh đố. :))

tuan2681

Xe điện
Loại của cụ nó làm kiểu gần như là chết roài, cái này khoai phết. Cụ dùng kìm bóp vỡ hẳn cầu chì rồi bóp bẹp đầu kim loại (của cầu chì) là lấy ra
được. Lắp cái mới cụ chỉ cần ấn vào là được. Lưu ý ấn cẩn thận không lại vỡ cầu chì mới nhé :D
Nó kẹp chết rồi cụ ạ. Khoai thật.

tuan2681

Xe điện
Hihi, em quất nhầm lão thớt chủ nhà :))

tuan2681: Cụ thử
kéo rút hình như dễ hơn, câu tạm mẩu dây đồng nhỏ tí xem có được không. Em hỏi mấy chỗ mà không có cái cầu chì này nên vẫn nối dây đồng - trộm vía chưa có khói :D

P/s: Cụ có ông thợ phụ yêu nhỉ :x
Em kéo hết sức kiểu gì cũng k ra. Kiểu như nó kẹp chết rồ cụ ạ. E thấy có khấc ở đầu.
Cầu chì này hqua e tìm trên mạng. May gần nhà lại có shop bán. Nhưng e xem lại là loại khác. Trong lò nhà e là loại 5kva 900mA. Lạoi e mua về là 5kva 600mA.

Ps: thợ phụ của e hơn 2t. Vặn ốc như đúng rồi cụ ạ. :))

Thuoc lao

Xe tăng
Cụ xem có đủ đầu dây để nối không thì giữ nguyên đấy, không bị dây đồng chạm vào tường vữa là được, cách điện thì làm như lão Euro nói ấy.
Phải nối vì em thấy dễ thay nên cắt vứt đoạn dây cháy đi rồi. Giờ vấn đề tay nghề thôi. Phải nối 3 dây. Dễ là em bó chằng bó đụm lại lắm :))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Phải nối vì em thấy dễ thay nên cắt vứt đoạn dây cháy đi rồi. Giờ vấn đề tay nghề thôi. Phải nối 3 dây. Dễ là em bó chằng bó đụm lại lắm :))
Sát quá khó nối với bọc cách điện, chắc phải đục ra một tí.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em kéo hết sức kiểu gì cũng k ra. Kiểu như nó kẹp chết rồ cụ ạ. E thấy có khấc ở đầu.
Cầu chì này hqua e tìm trên mạng. May gần nhà lại có shop bán. Nhưng e xem lại là loại khác. Trong lò nhà e là loại 5kva 900mA. Lạoi e mua về là 5kva 600mA.

Ps: thợ phụ của e hơn 2t. Vặn ốc như đúng rồi cụ ạ. :))
Em không nghĩ nó đính chết đâu, cụ kiếm cái mũi dẹt lựa vào cái khe tách nó ra xem, nó kẹp chặt quá thôi.

tramtich

Xe hơi
Máy giặt nhà em Toshiba 7kg lồng đứng mấy hôm nay có hiện tượng đang giặt thì nhảy báo hiệu tất cả các đèn đều nháy giống như khi không đóng cửa của máy giặt (Mặc dù đã đóng cửa rồi). Sau đó, E tắt đi bật lại thì lại chạy được. Tần suất số lần phải bật lại là khoảng 30% rồi. Các cụ cho hỏi là lỗi gì thế ạ? sửa như thế nào ạ?

Ngo Rung

Xe lăn
Máy giặt nhà em Toshiba 7kg lồng đứng mấy hôm nay có hiện tượng đang giặt thì nhảy báo hiệu tất cả các đèn đều nháy giống như khi không đóng cửa của máy giặt (Mặc dù đã đóng cửa rồi). Sau đó, E tắt đi bật lại thì lại chạy được. Tần suất số lần phải bật lại là khoảng 30% rồi. Các cụ cho hỏi là lỗi gì thế ạ? sửa như thế nào ạ?
Nếu hiện tượng giống không đóng cửa thì phải dò từ công tắc cửa máy nhé cụ. Khả năng công tắc chập chờn, máy chạy rung lắc nên nó hiểu sai. Nếu có thể thì cụ thay công tắc khác cho yên tâm \m/