Tư vấn thay gioăng mặt máy

Ysihong2

Xe đạp
Chiều nay em cũng vừa mua cái gioăng của trung tâm thương mại nhà OF, tháo nắp máy ra và vứt cái gioăng cũ đi (gioăng chưa hỏng nhưng vì lần trước thợ bôi keo nhiều trong khi ko xử lý kỹ bề mặt nên nó thấm dầu chính từ những chỗ trát keo dầy đó), lắp cái mới vào không phải mài mủng keo củng gì hết. Mất 90K và hơn 1 tiếng lọ mọ (vì phải làm vệ sinh rất lâu, khâu này quan trọng, mình tự làm nên cần kỹ lưỡng, hơn nữa cái gioăng cũ hở nên dầu tích đầy vào bugi mủn cả một sợi cao áp nên phải xử lý sợi dây này (xử lý sợi này cũng rất hay vì lõi của nó bằng than chì)). Xong xuôi nổ máy đi một vòng chục km chưa thấy có hiện tượng thấm tháp gì (chắc phải vài ngày mới biết hiệu quả), lại cảm giác thấy máy tròn hơn vì xử lý được cái giây cao áp :)

Thợ mài cái mấu ở chỗ bắt bu lông là sai, vì nó cần một độ kênh nhất định để ko làm mặt gioăng tòe ra. Quan trọng là xếp gioăng chuẩn, đặt mặt máy nhẹ nhàng, lực siết vừa đủ nặng tay và phân bổ đều ở tửng con bu lông.

Vấn đề ko phải là tiếc tiền ko mang ra thợ, những gì phải có dụng cụ chuyên dùng thì ko nói, những việc lặt vặt mình là đàn ông lại thích tìm hiểu về xe cộ thì tự làm sẽ thấy yêu nó hơn. Mở nắp máy ra, quan sát kỹ mới thực mục sở thị việc đi ép số nó hại máy như nào.
Thợ trước có mài chân lỗ ốc,vậy chắc mình nên lót thêm sin để trã lại độ dày của nó phải không cụ Uyn ?

Ysihong2

Xe đạp
Uh,
Đại Ngu con xe nào cũng bị chảy dầu mặt dàn cò ạ, mới hay cũ cũng thế, thay thì lâu hơn, bôi keo thì cẩn thận lắm cũng đc 1 năm. Tại sao Hãng DW này ko làm mặt dàn cò = nhôm như xe Nhật nhỉ ??? cụ nào giải thích hộ e cái... bỏ ra mấy trăm tệ bán xe mà mỗi nhôm và nhựa lại tiết kiệm ở chỗ quan trọng.
Có lẽ nhựa tệ hơn hay sao chứ tui thay 1 năm 3 lần,3 gara mà đều chảy ướt đẫm bugi,bi giờ mặt nắp trên cũng ướt chẳng hiểu từ đâu ra ,mài chân lỗ bulong cũng thử rùi mà vãn chảy,chán wá !
Mai mua roan về tự làm cẩn thận như các bác nói xem sao...?