Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Website
www.facebook.com
Máy giặt Electrolux cửa ngang nhà em năm nay 19 tuổi rồi. Hôm trước dở hơi thế nào lại gọi thợ (của gì trên OF em quên mất tên rôi) về tháo ra tổng vệ sinh, giờ cứ mỗi lần giặt nó giã cho em 10 tiếng không xong, mà mỗi lần vắt thì nó ồn kinh khủng, máy rung bần bật là sao các cụ nhỉ???
Em đã gọi cụ ấy cho thợ kiểm tra lại nhưng không phát hiện ra lỗi gì.
Mua máy mới thì giờ em chưa muốn vì 3 tháng nữa là em chuyển sang nhà mới, lúc đó mới định mua, nhà chật giờ mua về khiêng lên khiêng xuống là một cực hình.
Giờ em chỉ muốn sửa chỉ để vắt quần áo, chăn màn thôi.
Có cụ nào giúp em được không ạ❓❓❓
Lỗi máy giặt nhà cụ là lỗi thời.:D

Dở hơi không phải là cụ, mà bạn nào đi vệ sinh máy giặt 19 tuổi cho cụ mới là dở hơi. Cụ thay vỉ mấy lần rồi?:D

Giống máy Electrolux này nó có cục beton to vật dưới đáy để cân bằng, cái ấy mà lỏng thì cũng rung. Còn bộ treo giảm chấn tầm này cũng lão hóa hết rồi, để nguyên thì không sao nhưng tháo ra lắp lại là rách việc.

Thợ đen phết.

Chúc mừng cụ có máy mới. Làm con Nhật Bủn nội địa mà dùng cho nó ngon bổ rẻ.

SABAIDI

Xe tăng
Cảm ơn cụ Bụp.
Chắc em phải mua máy mới để tạm trong nhà tắm tầng 1 vậy :D

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ Bụp.
Chắc em phải mua máy mới để tạm trong nhà tắm tầng 1 vậy :D
Máy giặt không nên để trong nhà tắm, hơi ẩm sẽ làm cho máy giặt chóng tèo.

Cụ cho ra ban công hoặc để chỗ nào khô ráo ấy.

at2009

Xe tăng
E01 là lỗi cảm biến của nồi. Cụ kiểm tra xem dây cảm biến có bị đứt hoặc tụt hay ko. Nếu đứt thì nối lại, tụt thì cắm lại, nguy cơ chữa được là rất cao.

Còn nếu dây cảm biến không đứt thì mời cụ gọi hãng, thay cảm biến mới, he he. Thằng nhiệt điện trở của cảm biến lâu ngày nó bị tự diễn biến, thoái hóa, biến chất.

Trước đây em có gọi đồng chí điện lạnh Bách Khoa này 1 lần, ko biết giờ còn làm không. 0988139121

Cám ơn cụ nhiều ạ!

manhn72

Xe tải
Chào cụ Thích Là Bụp và các cụ chuyên gia. Các cụ cho em hỏi về rơ le bơm tăng áp ạ. Em đã vào link trang 1 của cụ Bụp nhưng nó không nhảy đến post liên quan, đành hỏi lại vậy.
Số là nhà em đang dùng con pana 130jack lắp mít bể inox để tăng áp cho cả nhà. Được hơn 3 niên thì tèo rơ le. Gẫy cái lò xo lá đẩy tiếp điểm.
Em ra Trường Chinh mua rơ le nó có hai loại. Một loại dùng điện tử của VN nguyên lý đóng ngắt hình như theo thời gian. Tuy nhiên gia công và chất liệu kém, bị dò nước. Em lắp vài hôm qua đổi loại thứ hai. Loại này là rơ le cơ của HK china. Khá giống rơ le cơ zin của Panasonic. Tuy nhiên đóng ngắt không chuẩn dù em đã kiên trì chỉnh vít áp lực. Cứ vài ngày lại bị tình trạng mở vòi mà không bơm.
Sau em qua hàng một bác thợ già thì bác ý phán là do nhà có bình lọc nước, rất nhanh chết rơ le. Giải pháp là lắp thêm bình tích áp, giá 900k to hơn cái nồi cơm chút. Tuy nhiên bác ý nói bình tích áp chỉ có tác dụng giảm số lần đóng ngắt rơ le...bền hơn nhưng vẫn tèo.
Em đọc thớt thấy các cụ chỉ đạo là thay bơm điện tử hanil gì đó. Em thấy tự nhiên thay cái bơm pana cũ cũng phí.
Cụ Bụp cho em hỏi cụ tự làm thêm bình tích áp có ổn không? Cụ ném em xin cái link thử nghiên cứu phát. Link trang 1 Đặng Thị Tèo.
Ngoài ra các cụ chuyên gia khác có giải pháp nào hay, khả thi và kinh tế, em cũng xin chỉ giáo luôn ạ.
Cảm ơn các cụ.

manhn72

Xe tải
Chào cụ Thích Là Bụp và các cụ chuyên gia. Các cụ cho em hỏi về rơ le bơm tăng áp ạ. Em đã vào link trang 1 của cụ Bụp nhưng nó không nhảy đến post liên quan, đành hỏi lại vậy.
Số là nhà em đang dùng con pana 130jack lắp mít bể inox để tăng áp cho cả nhà. Được hơn 3 niên thì tèo rơ le. Gẫy cái lò xo lá đẩy tiếp điểm.
Em ra Trường Chinh mua rơ le nó có hai loại. Một loại dùng điện tử của VN nguyên lý đóng ngắt hình như theo thời gian. Tuy nhiên gia công và chất liệu kém, bị dò nước. Em lắp vài hôm qua đổi loại thứ hai. Loại này là rơ le cơ của HK china. Khá giống rơ le cơ zin của Panasonic. Tuy nhiên đóng ngắt không chuẩn dù em đã kiên trì chỉnh vít áp lực. Cứ vài ngày lại bị tình trạng mở vòi mà không bơm.
Sau em qua hàng một bác thợ già thì bác ý phán là do nhà có bình lọc nước, rất nhanh chết rơ le. Giải pháp là lắp thêm bình tích áp, giá 900k to hơn cái nồi cơm chút. Tuy nhiên bác ý nói bình tích áp chỉ có tác dụng giảm số lần đóng ngắt rơ le...bền hơn nhưng vẫn tèo.
Em đọc thớt thấy các cụ chỉ đạo là thay bơm điện tử hanil gì đó. Em thấy tự nhiên thay cái bơm pana cũ cũng phí.
Cụ Bụp cho em hỏi cụ tự làm thêm bình tích áp có ổn không? Cụ ném em xin cái link thử nghiên cứu phát. Link trang 1 Đặng Thị Tèo.
Ngoài ra các cụ chuyên gia khác có giải pháp nào hay, khả thi và kinh tế, em cũng xin chỉ giáo luôn ạ.
Cảm ơn các cụ.

Website
www.facebook.com
Cảm ơn các cụ.
Cụ dùng máy tính là được, hoặc tìm đến post #380

manhn72

Xe tải
Cụ dùng máy tính là được, hoặc tìm đến post #380
Cảm ơn cụ.
Em vừa xem post#380 của cụ. Em hỏi thêm cụ chút.
- nhà cụ làm 2 bình tích áp hay 1 bình? Hiệu quả thế nào cụ?
- bình này lắp sau bơm tăng áp cụ nhỉ? Trong thực tế cái bình áp của con 130jack công nhận là bé tẹo. Hai cột này của cụ chắc phải to gấp chục lần ấy chứ. Trường hợp làm cột to hơn và chỉ 1 cột thì có ổn hơn không cụ? Em thấy hai cột hơi loằng ngoằng.
- bơm em để trên nóc nhà nên ống là ống nhiệt. Có cách nào gắn cột này vào ống nhiệt không ạ? Vì cột này là ống nhựa, em sợ không gắn lẫn vào ống nhiệt được.
Tks cụ.

Honghen2008

Xe container
Quạt cây nhà em bị trẻ con nhẩy đổ bây giờ tuốc năng không quay nữa mà cũng không đứng yên luôn, cho em hỏi là có chữa được không ạ, chữa thế nào ạ? Em cái này hơi dốt nên phải hỏi ạ? Tks CC ạ:)

ACDELCO434

Xe điện
Quạt cây nhà em bị trẻ con nhẩy đổ bây giờ tuốc năng không quay nữa mà cũng không đứng yên luôn, cho em hỏi là có chữa được không ạ, chữa thế nào ạ? Em cái này hơi dốt nên phải hỏi ạ? Tks CC ạ:)
Túc năng không quay có thể do cái bánh răng nhựa nó kẹt (vỡ) hoặc dây nối đứt. Cụ phải tháo ra mới biết được.

Cụ cho em hỏi tí. Em có máy giặt Lg 8900 DTS mấy hôm trước giặt ấn vào nút khởi động thì nó báo PF sau đó ấn lại lần nữa thì chạy được, nhưng mà chỉ chạy có mấy phút rồi tắt. em để đến hôm sau bật lại thì nó im luôn không khởi động được nữa--> cụ cho em hỏi bị làm sao thế ạ. Tks cụ

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ.
Em vừa xem post#380 của cụ. Em hỏi thêm cụ chút.
- nhà cụ làm 2 bình tích áp hay 1 bình? Hiệu quả thế nào cụ?
- bình này lắp sau bơm tăng áp cụ nhỉ? Trong thực tế cái bình áp của con 130jack công nhận là bé tẹo. Hai cột này của cụ chắc phải to gấp chục lần ấy chứ. Trường hợp làm cột to hơn và chỉ 1 cột thì có ổn hơn không cụ? Em thấy hai cột hơi loằng ngoằng.
- bơm em để trên nóc nhà nên ống là ống nhiệt. Có cách nào gắn cột này vào ống nhiệt không ạ? Vì cột này là ống nhựa, em sợ không gắn lẫn vào ống nhiệt được.
Tks cụ.
1. Một bình là đủ, 2 bình thì càng tốt. Băm không bị đóng ngắt liên tục nữa.

2. Gắn sau bơm. Làm to hơn càng tốt, miễn là đủ không gian.

3. Ống nhiệt dùng cút ren, ống nhựa cũng dùng cút ren, thế là bọn chúng gắn được vào nhau.

Website
www.facebook.com
Ko quay mà cũng ko đứng yên là dư lào cụ êi

Chào cụ Thích Là Bụp, mình vẫn không tìm ra được cách làm bình tăng áp cụ ạ. Mong cụ giúp :D

Honghen2008

Xe container
Website
www.facebook.com
Cụ cho em hỏi tí. Em có máy giặt Lg 8900 DTS mấy hôm trước giặt ấn vào nút khởi động thì nó báo PF sau đó ấn lại lần nữa thì chạy được, nhưng mà chỉ chạy có mấy phút rồi tắt. em để đến hôm sau bật lại thì nó im luôn không khởi động được nữa--> cụ cho em hỏi bị làm sao thế ạ. Tks cụ
LG hay bị cái lỗi củ chuối này.

Đang giặt mà vì 1 lý do nào đấy nó mất nguồn (mất điện, tụt phích cắm, ổ cắm move, dây bị đứt ngầm nhưng ko đứt hẳn mà chập chờn...) là nó lên lỗi này.

Nếu chỉ do mấy điện thì đơn giản, nhấn start 2 lần là ok. Nhưng nếu do các lỗi khác thì cụ phải kiểm tra dây nguồn, ổ cắm. Lắm khi phải thay dây nguồn. He he.

Website
www.facebook.com
Vâng, nó không quay mà em giật tuốc năng lên để đứng yên cũng không được luôn ạ nghĩa là vẫn từ từ quay cho đến khi kịch sang bên kia:(
Cụ tháo nắp sau quạt ra, bên dưới mô tơ có 1 thanh bằng kim loại nối thân quạt với 1 cái Chốt thò ra khỏi 1 cái bánh răng to, bánh răng to ăn khớp với 1 bánh răng nhỏ. Cụ xem thằng nào hỏng nhé.
Nghi ngờ thanh này bung khỏi bánh răng ro.

Honghen2008

Xe container
Cụ tháo nắp sau quạt ra, bên dưới mô tơ có 1 thanh bằng kim loại nối thân quạt với 1 cái Chốt thò ra khỏi 1 cái bánh răng to, bánh răng to ăn khớp với 1 bánh răng nhỏ. Cụ xem thằng nào hỏng nhé.
Nghi ngờ thanh này bung khỏi bánh răng ro.
Tks Chã nhiều, để chiều về em thao tác gấp xem nó bị sao ạ:) trẻ con nó nhẩy nhẩy lao vào đổ rầm phát thôi toi luôn không quay gì được nữa cả:(