Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ
May quá, vào thớt này gặp đúng thầy đúng thợ rồi!
Chả là cái TV 32 inch Sony nhà em mua 5-6 năm rồi, từ lúc mua mới tinh tới giờ có hiện tương: đang xem mà nhà mất điện đột ngột hoặc rút phích điện là y như rằng một ngày sau mới bật lại được, thế là làm răng ạ?
Em xin đội ơn các cụ nhiều vô cùng luôn!

Website
www.facebook.com
Các bác thạo về điện lạnh thì giải thích tiếp các trường hợp:
- Cục lạnh cao hơn cục nóng
- Cục nóng cao hơn cục lạnh

Giống như cái bơm nước ấy, hút được 9m nhưng đẩy cao tới 36m, vậy trong trường hợp nào dễ hỏng cục nóng hơn ?
Đặt cục nóng cao hơn thì máy nén dễ đi hơn. Chả phải do hút hay đẩy mà là do máy nén cóc còn dầu bôi trơn sau 1 thời gian hoạt động. Dầu nằm hết ở giàn lạnh rồi còn đâu.:D

ba_ngo

Xe đạp
Tiện thể giời nóng vãi mỡ em hỏi các cụ về bơm nước nóng. Nhà em đang dùng bình năng lượng mặt trời cho chảy qua bình nóng lạnh. Nước ra ở vòi sen tầng 4,5 bị yếu khi gạt sang bên nóng (gạt hết sang lạnh thì bình thường), em đang định lắp thêm bơm tăng áp cho đường nóng, vậy nhờ các chuyên gia tư vấn giúp:
1. Dùng loại bơm nào chịu được nước nóng? Vì em thấy nước ra từ bình năng lượng nóng bỏng tay được, sợ bơm thường không chịu nổi.
2. Vị trí lắp bơm? A- Lắp ngay đường ra của bình năng lượng trên mái nhà; B - Đường vào bình nước nóng; C- Đường ra bình nước nóng
Trước em cũng đọc loáng thoáng trên này về các xử lý rồi nhưng tìm lại không thấy. Các cụ giúp em nhé

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ
May quá, vào thớt này gặp đúng thầy đúng thợ rồi!
Chả là cái TV 32 inch Sony nhà em mua 5-6 năm rồi, từ lúc mua mới tinh tới giờ có hiện tương: đang xem mà nhà mất điện đột ngột hoặc rút phích điện là y như rằng một ngày sau mới bật lại được, thế là làm răng ạ?
Em xin đội ơn các cụ nhiều vô cùng luôn!
Chẳng cụ nào tư vấn cho cháu ạ?:(

QAZ

Xe container
Tiện thể giời nóng vãi mỡ em hỏi các cụ về bơm nước nóng. Nhà em đang dùng bình năng lượng mặt trời cho chảy qua bình nóng lạnh. Nước ra ở vòi sen tầng 4,5 bị yếu khi gạt sang bên nóng (gạt hết sang lạnh thì bình thường), em đang định lắp thêm bơm tăng áp cho đường nóng, vậy nhờ các chuyên gia tư vấn giúp:
1. Dùng loại bơm nào chịu được nước nóng? Vì em thấy nước ra từ bình năng lượng nóng bỏng tay được, sợ bơm thường không chịu nổi.
2. Vị trí lắp bơm? A- Lắp ngay đường ra của bình năng lượng trên mái nhà; B - Đường vào bình nước nóng; C- Đường ra bình nước nóng
Trước em cũng đọc loáng thoáng trên này về các xử lý rồi nhưng tìm lại không thấy. Các cụ giúp em nhé

Trước hết bác cần kiểm tra lại đường ống, nước nóng ra yếu có thể do:
- Ống thông hơi của NLMT bị tắc.
- Nước cấp vào NLMT yếu.
- Nếu lắp NLMT nối tiếp với bình đun gián tiếp, thì kiểm tra lại van một chiều xả áp của bình đun, van này có thể bị nóng quá nở ra gây kẹt nên nước nóng ra yếu.

adidaphat

Xe tăng
Lang thang tìm được thớt này hay quá
Các cụ cho em hỏi mua cái lưới chắn ở ban công chung cư đề phòng trẻ nhỏ leo trèo thì mua ở đâu ạ, ngon bổ rẻ thì càng tốt :))

ba_ngo

Xe đạp
Trước hết bác cần kiểm tra lại đường ống, nước nóng ra yếu có thể do:
- Ống thông hơi của NLMT bị tắc.
- Nước cấp vào NLMT yếu.
- Nếu lắp NLMT nối tiếp với bình đun gián tiếp, thì kiểm tra lại van một chiều xả áp của bình đun, van này có thể bị nóng quá nở ra gây kẹt nên nước nóng ra yếu.
Thank bác QAZ
- Ống thông hơi chắc không tắc vì mấy hôm trời nóng em vẫn thấy nó phun nước ra phè phè
- Nước cấp vào NLMT: em cũng không biết có yếu hay không vì em cho chảy sang từ bình inox 1.5m3 đặt trên chân cao 0,9m
- Van xả áp bị nóng quá có thể loại trừ vì kể cả hôm không có nước nóng em vẫn thấy nó chảy yếu

QAZ

Xe container
Thank bác QAZ
- Ống thông hơi chắc không tắc vì mấy hôm trời nóng em vẫn thấy nó phun nước ra phè phè
- Nước cấp vào NLMT: em cũng không biết có yếu hay không vì em cho chảy sang từ bình inox 1.5m3 đặt trên chân cao 0,9m
- Van xả áp bị nóng quá có thể loại trừ vì kể cả hôm không có nước nóng em vẫn thấy nó chảy yếu

Khả năng van xả áp bị tắc là cao, vì chính nhà tôi đang bị mà lười sửa ! Do mùa nóng chuyển sang dùng trực tiếp không qua bình đun nữa nên tạm thời cứ để thế đã.

hoaila

Xe hơi
Cụ chủ cho em hỏi là con điều hoà 2 chiều daikin nhà em bị báo lỗi. Em check thì báo lỗi u4. Giờ em phải làm sao? Cụ nào giúp em với?

Số phone em là 0942 705750 cụ nào tư vấn thì alo em với

7663A18

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi điều hòa panasonic 9000 btu non-invertor thì
dòng vào cục nóng bao nhiêu amp?
dòng từ át, cả cục nóng, cục lạnh là bao nhiêu amp?
điều hòa em mới lắp 1 tuần có cảm giác ko lạnh sâu như mong đợi nên em mượn đồng hồ đo thử cái xem sao ạ.

Song Min

Xe tải
Các cụ cho em hỏi toilet trong phòng ngủ căn hộ nhà em thỉnh thoảng có hiện tượng bốc mùi khai. Cái mùi này nó bay cả vào PN khó chịu lắm. Nhất là buổi đêm ý ạ. Mà ngày nào em cũng cọ toilét rất sạch sẽ. Em thấy là mấy hôm nóng thì mùi nhiều hơn. Như đêm nay tỉnh dậy em phải xông vào mở cái nắp thoát sàn ra xịt thẳng vòi sen xuống nhưng cũng chỉ đỡ 1 tý thôi. Tình trạng này mà kéo dài chắc chết ạ. Các cụ nào có kinh nghiệm giúp em với.

Điều hòa và lọc không khí tổng 0923.839.279
Website
dieuhoagiagoc.net
Các cụ cho em hỏi điều hòa panasonic 9000 btu non-invertor thì
dòng vào cục nóng bao nhiêu amp?
dòng từ át, cả cục nóng, cục lạnh là bao nhiêu amp?
điều hòa em mới lắp 1 tuần có cảm giác ko lạnh sâu như mong đợi nên em mượn đồng hồ đo thử cái xem sao ạ.
Tầm 3,5-5,4 A.Cụ có thể xem trên khung cục nóng.

beomap2

Xe container
Các cụ cho em hỏi toilet trong phòng ngủ căn hộ nhà em thỉnh thoảng có hiện tượng bốc mùi khai. Cái mùi này nó bay cả vào PN khó chịu lắm. Nhất là buổi đêm ý ạ. Mà ngày nào em cũng cọ toilét rất sạch sẽ. Em thấy là mấy hôm nóng thì mùi nhiều hơn. Như đêm nay tỉnh dậy em phải xông vào mở cái nắp thoát sàn ra xịt thẳng vòi sen xuống nhưng cũng chỉ đỡ 1 tý thôi. Tình trạng này mà kéo dài chắc chết ạ. Các cụ nào có kinh nghiệm giúp em với.

Cụ phải cho người khác vào phòng lúc đó xem họ có xác nhận giống cụ không, nếu chỉ có cụ ngửi thấy thì chính cụ có vấn đề, tôi nói nghiêm túc đấy, vì tôi gặp một số người có vấn đề khi cứ hay kêu ca có mùi nọ mùi kia, nhưng thực tế là không có gì.

Website
www.facebook.com
Mợ xem cái nắp toát sàn nhà bác có bị hở không. Chỗ này lúc nào cũng phải có nước để ngăn mùi từ đường cống xông ngược lên, đừng để khô. Mợ dội cho nó gáo nước là hết mùi.

Nếu nhà mợ có F1 giai hoặc bố của F1 thì việc khai là khó tránh khỏi vì các vị này hay vãi ra ngoài lắm.:D

Rickyman

Xe điện
Điều hòa nhà em Non-Inverter dùng chục năm nay rồi có sao đâu. Nhà ông anh em còn khủng hơn, lắp từ năm 1999 đến giờ vẫn chạy tốt. National nhé.

Invert chỉ thực sự có hiệu quả đối với những hệ thống chạy liên tục trong thời gian dài. Chứ dùng mấy tiếng lại tắt thì chả giải quyết được giề.
Chưa bàn đến vấn đề tiết kiệm điện, với non-inverter, cái cảm giác chuẩn bị đến thời điểm đóng lốc nóng kinh khủng, lốc phang đánh "uỳnh" một phát lại lạnh buốt...:D, chu kỳ cứ lặp đi lặp lại như thế. inverter có lẽ ta không cảm nhận được điều đó

Rickyman

Xe điện
Trường hợp nhà cụ là bị hơi bốc ngược từ cống thoát nước lên mặt sàn qua lỗ thoát nước. Cách duy nhất là đào cái lỗ thoát nước nhà VS lên, lắp cái cổ vịt vào. Nhà em cũng bị, thay các kiểu nắp đậy không ăn thua, hôm nào nóng bức hơi thối bốc ngược lên khó chịu vô cùng.

alexmack192

Xe máy
Bạn cứ lên gúc rồi gõ vào sửa chữa nhà sẽ có hết dạng công việc của bạn sẽ là róc trát đi lại điện nước. Nhưng khuyên bạn nếu không có vấn đê gì thì đừng có chọc ngoáy làm gì cho khổ.