Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Website
www.facebook.com
có bác nào chế được thiết bị lọc cát gắn trực tiếp vào đưòng ống nước trước khi nước vào bồn chứa không? hoặc nơi nào có bán chỉ em với? tình hình là máy bơm từ giếng lên trên bồn chứa bị cát nhiều quá, lên mạng tìm thiết bị gì đó gắn vào ống nước cho nó lọc trước khi lên bồn mà không thấy? mấy thứ ngon lành thì giá 2-3 củ lận mắc quá
Làm thêm bể lắng thôi cụ ơi. Để em vẽ sơ đồ bể lắng cho cụ.

cairong_2011

Xe container
Hôm trước nhân chuyện bàn về mấy cái xịt nước xịn của hãng nhưng dù đã bơm có áp nhưng xịt vẫn yếu. Có cụ bảo về tháo cái màng trong đó ra là OK. Em về thử xem cái xịt TOTO nhà mình chẳng thấy có màng nào cả. Tháo ra nó có mỗi một goăng cao su và một vòng tròn bằng đồng để ép cái cao su cho khít. Ông anh lắp nước bảo chỉ có cách là thay đầu xịt "rởm" là phun ầm ầm. Chán thế

saolala2008

Đi bộ
Bạn cho mình sơ đồ bể lắng nhe! nhưng sợ không thể xây thêm bể lắng vì nhà mình không còn chổ nào dể xây nữa vì chỉ còn mỗi ngoài sân trước nhà là còn chổ trống. Mình đang tìm thiết bị nào đó mà đặt ngay đầu ống ra của bơm để nó lọc được cát mà lâu lâu có thể tháo ra vệ sinh luôn cho tiện. Ở trên một diễn đàn nuôi cá cảnh thấy có người đang chế bình lọc cát cho hồ cá nhưng ko biết có áp dụng được cho bể nước sinh hoạt không?

1.6gli

Xe container
Cụ kiếm cái phi nhựa có nắp rồi gắn ống tràn từ phi xuống bể chứa bơm nước vào phi vậy là xong.

Mrphamvn

Xe tăng
Các bác cho em hỏi về máy bơm tăng áp ạ :

Nhà em 3 tầng, bể nước dùng loại inox trên nóc tầng 3, áp lực nước ở tầng trệt thì đủ dùng nhưng ở tầng 2 thì yếu quá. Giờ cháu dự định mua máy bơn tăng áp để cải thiện thì :

1, nên mua loại máy cua hãng nào ạ ?
2, lắp đặt thế nào ?

Nhờ các bác tư vấn ạ

Gabpearl

Xe buýt
Hix, các cụ giúp em với.

Em có cái tủ lạnh Sanyo mini, đóng tuyết ở ngăn đá
Hôm nay em xả tuyết cho nó, thấy lâu quá nên lấy dao mà đục ở ngăn đá
Đục miệt mài bỗng nghe tiếng xì, em tra Google thì thấy bảo bị xì dàn lạnh.

Các cụ cho em hỏi 2 vấn đề:
1. Bị như thế này, nếu em không sửa thì tủ lạnh còn hoạt động được không? Ý em là nó vẫn lạnh những chỗ khác, chỉ riêgn ngăn đá là không lạnh thôi
2. Nếu sửa chửa thì chi phí khoảng bao nhiêu? Trên Google có người nói gần bằng nửa cái tủ lạnh thì em hết hồn

Cám ơn các cụ mợ đọc giúp em. Em để vodka sẵn rồi nhé. Hix

Pumzen

Xe ba gác
Hix, các cụ giúp em với.

Em có cái tủ lạnh Sanyo mini, đóng tuyết ở ngăn đá
Hôm nay em xả tuyết cho nó, thấy lâu quá nên lấy dao mà đục ở ngăn đá
Đục miệt mài bỗng nghe tiếng xì, em tra Google thì thấy bảo bị xì dàn lạnh.

Các cụ cho em hỏi 2 vấn đề:
1. Bị như thế này, nếu em không sửa thì tủ lạnh còn hoạt động được không? Ý em là nó vẫn lạnh những chỗ khác, chỉ riêgn ngăn đá là không lạnh thôi
2. Nếu sửa chửa thì chi phí khoảng bao nhiêu? Trên Google có người nói gần bằng nửa cái tủ lạnh thì em hết hồn

Cám ơn các cụ mợ đọc giúp em. Em để vodka sẵn rồi nhé. Hix
Cụ ko đọc bảng chỉ dẫn dán ở tủ lạnh rồi! :)) ko đc dùng các vật sắc,nhọn để cạy đá đóng tuyết. Cụ đã chọc thủng dàn ga làm lạnh. :D ( kiểu như cụ lấy kim chọc thủng bật lửa ga)
Sửa pan này,thợ phải hàn lại cho kín rồi nạp lại ga. Nhà cháu ko biết rổ giá bây giờ ra sao ? Nếu tủ lạnh của cụ đã lâu và loại tầm 150 lít thì khuyên cụ bán nó đi và thêm tiền làm cái mới. Vì sửa tủ của cụ chắc cũng phải tầm 7-800k. Mà vấn đề đóng tuyết vẫn ko giải quyết đc. Tủ lạnh bây giờ cũng rẻ mà. 3-4 củ là cụ làm cái ngon lành có quạt gió trong ngăn đá rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Các bác cho em hỏi về máy bơm tăng áp ạ :

Nhà em 3 tầng, bể nước dùng loại inox trên nóc tầng 3, áp lực nước ở tầng trệt thì đủ dùng nhưng ở tầng 2 thì yếu quá. Giờ cháu dự định mua máy bơn tăng áp để cải thiện thì :

1, nên mua loại máy cua hãng nào ạ ?
2, lắp đặt thế nào ?

Nhờ các bác tư vấn ạ
Định ko trả lời cho cụ,nhưng đã vào rồi thì cũng phải cmt. Cụ giở lại các tầng trước đi nhé. Và cũng nên tìm hiểu nhiều thông tin hữu ích khác nữa.

Gabpearl

Xe buýt
Cụ ko đọc bảng chỉ dẫn dán ở tủ lạnh rồi! :)) ko đc dùng các vật sắc,nhọn để cạy đá đóng tuyết. Cụ đã chọc thủng dàn ga làm lạnh. :D ( kiểu như cụ lấy kim chọc thủng bật lửa ga)
Sửa pan này,thợ phải hàn lại cho kín rồi nạp lại ga. Nhà cháu ko biết rổ giá bây giờ ra sao ? Nếu tủ lạnh của cụ đã lâu và loại tầm 150 lít thì khuyên cụ bán nó đi và thêm tiền làm cái mới. Vì sửa tủ của cụ chắc cũng phải tầm 7-800k. Mà vấn đề đóng tuyết vẫn ko giải quyết đc. Tủ lạnh bây giờ cũng rẻ mà. 3-4 củ là cụ làm cái ngon lành có quạt gió trong ngăn đá rồi.
Thanks cụ nhiều nhiều

NHON 2012

Xe điện
Các Cụ cho em hỏi: em muốn lắp bình Nóng lạnh nhưng trong WC không còn chỗ ngoài gầm chậu rửa, nếu lắp ngoài WC thì xa quá, lãng phí nhiệt năng vậy lắp trong gầm chậu rửa (như vậy bình nóng lạnh thấp hơn vòi nước) liệu có được không vậy? Các cụ đã lắp rồi cho xin kinh nghiệm.
Cám ơn các cụ

9Dragon

Xe tăng
Các Cụ cho em hỏi: em muốn lắp bình Nóng lạnh nhưng trong WC không còn chỗ ngoài gầm chậu rửa, nếu lắp ngoài WC thì xa quá, lãng phí nhiệt năng vậy lắp trong gầm chậu rửa (như vậy bình nóng lạnh thấp hơn vòi nước) [/
B]liệu có được không vậy? Các cụ đã lắp rồi cho xin kinh nghiệm.

Cám ơn các cụ

Em thì chưa lắp như vậy, nhưng em xem trong HDSD của bình Ariston thì thấy nó cho phép lắp dưới chậu. Khi đó nước vẫn chảy qua Bình bình thuờng nếu nguồn nưóc cấp cho bình đủ áp lực, ví dụ cấp từ bể nước trêm tum

cairong_2011

Xe container
Các Cụ cho em hỏi: em muốn lắp bình Nóng lạnh nhưng trong WC không còn chỗ ngoài gầm chậu rửa, nếu lắp ngoài WC thì xa quá, lãng phí nhiệt năng vậy lắp trong gầm chậu rửa (như vậy bình nóng lạnh thấp hơn vòi nước) liệu có được không vậy? Các cụ đã lắp rồi cho xin kinh nghiệm.
Cám ơn các cụ
Theo mình nếu bể nước cụ đặt trên mái (hoặc tầng thượng) thì vẫn có áp để nước từ bình nóng chảy ra vòi, dù vòi có cao hơn. Tuy nhiên cụ phải dùng bình bé vì dưới chậu rửa mà lắp bình 20-30L chắc ko được (hoặc nhìn xấu) vì cụ ko có chỗ lắp bình chứng tỏ WC nhà cụ bé, hết cả diện tích rồi

NHON 2012

Xe điện
Em thì chưa lắp như vậy, nhưng em xem trong HDSD của bình Ariston thì thấy nó cho phép lắp dưới chậu. Khi đó nước vẫn chảy qua Bình bình thuờng nếu nguồn nưóc cấp cho bình đủ áp lực, ví dụ cấp từ bể nước trêm tum
Theo mình nếu bể nước cụ đặt trên mái (hoặc tầng thượng) thì vẫn có áp để nước từ bình nóng chảy ra vòi, dù vòi có cao hơn. Tuy nhiên cụ phải dùng bình bé vì dưới chậu rửa mà lắp bình 20-30L chắc ko được (hoặc nhìn xấu) vì cụ ko có chỗ lắp bình chứng tỏ WC nhà cụ bé, hết cả diện tích rồi
Được cụ ơi. Cụ lắp thoải mái.

Em cám ơn các cụ . Hôm qua e trình bày nhầm, thưc chất là em muốn lắp dưới gầm chậu rửa bát, Thương gấu trời rét rửa bát lạnh định lắp cái bình vào đó, nhưng chưa tự tin lắm, Các cụ đã tư vấn, em sẽ triển khai lắp ngay

QAZ

Xe container

Em cám ơn các cụ . Hôm qua e trình bày nhầm, thưc chất là em muốn lắp dưới gầm chậu rửa bát, Thương gấu trời rét rửa bát lạnh định lắp cái bình vào đó, nhưng chưa tự tin lắm, Các cụ đã tư vấn, em sẽ triển khai lắp ngay

Nếu chỉ để rửa bát thì kiếm loại bình nhỏ loại 5-8 lít chuyên để lắp gầm tủ bếp như này:

cairong_2011

Xe container
Chả lẽ bếp nhà cụ phía trên hết ko gian (trên tủ bếp) ? Hay bếp nằm khu vực gầm cầu thang ?

NHON 2012

Xe điện
Vâng, chậu rửa nhà em phía trên là tủ, xung quanh cũng là tủ. Hiện cũng đã có đường nước nóng nhưng là của năng lượng mặt trời. Bây giờ không muốn thay đổi nhiều, chỉ muốn lắp ngay cái bình vào đó để sử dụng trong những ngày rét như mấy hôm nay.
Cám ơn các cụ đã nhiệt tình chỉ dẫn

7663A18

Xe tăng
em nhờ các cụ chút ạ.
nhà em phòng ngủ có cái cửa sắt mở ra ban công.
mở vào trong vì ban công bé tẹo.
bao và cánh làm bằng sắt 40x80 nhưng không có hèm.
vì vậy có khe hở, mấy hôm gió rét thổi vào lạnh quá.
các cụ tư vấn em phương án làm sao kín được khe hở này với ạ.
cảm ơn các cụ

Website
www.facebook.com
em nhờ các cụ chút ạ.
nhà em phòng ngủ có cái cửa sắt mở ra ban công.
mở vào trong vì ban công bé tẹo.
bao và cánh làm bằng sắt 40x80 nhưng không có hèm.
vì vậy có khe hở, mấy hôm gió rét thổi vào lạnh quá.
các cụ tư vấn em phương án làm sao kín được khe hở này với ạ.
cảm ơn các cụ
Keo silicon cụ ơi.

Dán băng dính giấy vào cánh cửa, bơm keo vào các khe hở cho kín. Đợi keo khô khẽ mở cửa rồi khẽ bóc băng dính giấy ra. Done!

mrchat248

Xe tải
Vâng, chậu rửa nhà em phía trên là tủ, xung quanh cũng là tủ. Hiện cũng đã có đường nước nóng nhưng là của năng lượng mặt trời. Bây giờ không muốn thay đổi nhiều, chỉ muốn lắp ngay cái bình vào đó để sử dụng trong những ngày rét như mấy hôm nay.
Cám ơn các cụ đã nhiệt tình chỉ dẫn
Em cũng vừa nhận được chỉ thị của Gấu. Cụ NHON đã lắp đặt chưa ạ, cho em chút kinh nghiệm và tổng thiệt hại với ạ.