Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

f1_hn

Xe container
Ống nước các cụ ngâm cứu dùng của Ke Kelen là hàng nhập khẩu từ Áo.

Silencer

Xe tải
Các cụ cho em hỏi nhỏ : thiết bị ntn trong miền Nam họ gọi là Long Đờm ?( trông như con ốc)

Ngoài Bắc này mình gọi là gì nhỉ các cụ, và em muốn mua thì ra phố nào có món này ạ, các cụ chỉ em với :(

NTchoichovui

Xe hơi
Em toàn lên Linh Giang Đào Tấn thôi cụ ạ.
Cụ ơi cho e hỏi sắp tới nhà e hoàn thiện nhà mà e chưa biết chọn các thiết bị ống nước cấp, thoát, phụ kiện của hãng nào, các thiết bị điện như dây điện, ổ cắm, công tắc, aptomat của hãng nào.
Nhà e ở tây hồ thì mua ở đâu giá tốt, hàng chuẩn ạk các cụ tư vấn giúp e. thaks ạk!

Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi nhỏ : thiết bị ntn trong miền Nam họ gọi là Long Đờm ?( trông như con ốc)

Ngoài Bắc này mình gọi là gì nhỉ các cụ, và em muốn mua thì ra phố nào có món này ạ, các cụ chỉ em với :(
Cái mà trong miền Nam gọi là Long Đờm (do cụ nghe thế) thì ngoài này gọi là long đen hay vòng đệm, trông nó như thế này:

Còn con ốc mà cụ tìm thường tháy dưới chân máy ảnh, bước ren của nó ko giống với loại bu lông ốc vít nình thường khác. Cụ vào mấy cửa hàng bán đồ máy ảnh thì có cả đống

Silencer

Xe tải
Cái mà trong miền Nam gọi là Long Đờm (do cụ nghe thế) thì ngoài này gọi là long đen hay vòng đệm, trông nó như thế này:

Còn con ốc mà cụ tìm thường tháy dưới chân máy ảnh, bước ren của nó ko giống với loại bu lông ốc vít nình thường khác. Cụ vào mấy cửa hàng bán đồ máy ảnh thì có cả đống
Ok cụ, em xin cảm ơn cụ Bụp :D

f1_hn

Xe container
Cụ ơi cho e hỏi sắp tới nhà e hoàn thiện nhà mà e chưa biết chọn các thiết bị ống nước cấp, thoát, phụ kiện của hãng nào, các thiết bị điện như dây điện, ổ cắm, công tắc, aptomat của hãng nào.
Nhà e ở tây hồ thì mua ở đâu giá tốt, hàng chuẩn ạk các cụ tư vấn giúp e. thaks ạk!
Cụ muốn dùng hàng hiệu hay hàng vừa vừa :)

f1_hn

Xe container
cụ tư vấn cho e cả 2 loại đi ạk, vì đồ điện e cũng muốn dùng tốt tốt cho an toàn ạk
E gưi cụ các loại hàng hiệu nhé:

Dây điện: Cadivi, Trần Phú 41 Phương Liệt
Ống nước: Kelen, Wavin.
Thiết bị điện: Schneider, Panasonic

NTchoichovui

Xe hơi
E gưi cụ các loại hàng hiệu nhé:

Dây điện: Cadivi, Trần Phú 41 Phương Liệt
Ống nước: Kelen, Wavin.
Thiết bị điện: Schneider, Panasonic
thaks cụ nhiều. cụ biết ở tây hồ thì mua mấy hàng này có cửa hàng nào đảm bảo ko ạk, hoặc cụ biết có cửa hàng nào ở đâu để e đến mua ạk ;))

hana147

Xe điện

Nhà e có vòi rửa bát âm tường thế này, giờ muốn trích ra một đường cấp nước mà không cần phải đục tường thì có cách nào không các cụ nhể
a Bụp có cao kiến gì ko?

nhinhim2003

Xe buýt
Lão Bụp có nhờ em trả lời cụ petitjean về vụ làm cảm biến chống mất nước trong đường ống, em nghĩ cái này rất rất nhiều cụ cần vì nó thiết thực, không phải nhà nào cũng có sẵn cái bể ngầm để lắp phao bán sẵn trên thị trường, vậy xử lý ra sao với hệ thống tự động bơm nước lên bể trên cao, như các cụ đã biết, bơm hút trực tiếp từ đường ống hoạt động tốt nếu như đường nước lúc nào cũng đầy, khi mất nước thì bơm sẽ hút không khí cả ngày cho đến khi cháy bơm. Để giải quyết vấn đề này, em đã lắp thử mạch và hoạt động rất tốt, khi đường ống mất nước, bơm chạy thêm 30s và lập tức cắt ngay, bảo vệ khá hiệu quả, mạch chạy sau 2 năm vẫn chưa có vấn đề gì. Để lắp ráp mạch đòi hỏi các cụ mày mò một chút, giá thành cho một bộ cảm biến nước chống mất nước trong đường ống khoảng 50K.

Vật tư:
50cm Ống PCV tùy kích thước từng nhà các cụ
Cút chữ T và đầu bịt bằng đồng: 02 cái
Transitor :D468: 01 cái
Điện trở: R15K: 02 cái
Tụ hóa: 100MicroF
Rơ le trung gian: 24V-DC- 10A

Sơ đồ nguyên lý của cảm biến nước:

Sơ đồ cút chữ T

Em giải thích sơ qua nguyên lý làm việc của sơ đồ:

Ta tận dụng chính nước làm điện trở dẫn điện, các cụ nối 2 đầu A B với 2 cái cút bằng đồng như hình vẽ, để tránh đoản mạch nối tiếp với điện trở R2=15K, transitor T đóng/mở khi nước trong đường ống có/mất, tín hiệu được gửi tới rele trung gian K để cấp nguồn cho bơm, tụ điện C có tác dụng lọc đảm bảo Rơle không chập chờn, em chọn =100microF ( Bơm thêm 3os sau khi mất nước, để đảm bảo mất nước thực sự :D)
- Mạch điện kết hợp với phao tự động ở bể trên cao thành một hệ thống TDH hoàn chỉnh không nơi nào có được :)). CỤ nào ko lắp được thì cứ xì cafe ra em lắp trong 5p :D
Cụ cho em hỏi mấy thứ dưới đây mua ở đâu ạ

Transitor :D468: 01 cái
Điện trở: R15K: 02 cái
Tụ hóa: 100MicroF
Rơ le trung gian: 24V-DC- 10A

nhà em đúng như này thấy hay quá Cụ ạ, mí lại dây cảm biến nước là dây gì ạ, Cảm ơn Cụ nhiều

Muon_biet

Xe cút kít
Chết sặc, hôm nay tháo sửa nồi cơm điện IH Nhật nội địa 100v thì chỉ tháo được 3 vít, vít còn lại loại 6 cạnh mình cũng có nhưng...không có lỗ đỉnh nên lại phải đi mua dụng cụ này.

nhinhim2003

Xe buýt

Nhà e có vòi rửa bát âm tường thế này, giờ muốn trích ra một đường cấp nước mà không cần phải đục tường thì có cách nào không các cụ nhể
a Bụp có cao kiến gì ko?
Cụ làm 2 cái T ở cả chân nóng và lạnh cho nó cân vòi rồi một bên lắp bịt 1 bên lắp thêm 1 đường cấp nước thui :D

Pumzen

Xe ba gác
Hôm vừa rồi nhà cháu vừa xử lý 1 pan hay gặp của máy giặt. Pan này khi bật nguồn,khởi động giặt thì nước ko chảy vào máy. Máy giặt của khu nhà mấy đứa nv nhà cháu,nếu ko giặt thì quần áo bọn nó phơi trong nhà sẽ rất lâu khô,buộc nhà cháu phải khẩn cấp xử lý. Lúc đầu nghĩ đơn giản,chỉ do tắc lưới lọc nguồn nước vào,nhưng sau khi vệ sinh sạch lưới lọc và cả mùn bám xung quanh nữa,nước vẫn không vào. Bỏ máy ra vệ sinh toàn bộ,thử chế độ vắt ko máy vẫn hoạt động bình thường.
Tháo củ van cấp nước này ra:

Dùng đồng hồ vạn năng để kiểm tra trở kháng thì cuộn nam châm điện này đã chết nghẻo. Cuộn nam châm điện này khi có lệnh cấp nguồn vào thì lõi sắt non trong cuộn sẽ hút lại,như 1 cái chốt nhả gioăng cao su ra,nước mới qua được.
Ra chợ Giời để tìm cuộn khác thay thế,hỏi đến chục hàng đều lắc đầu,cuối cùng may mắn gặp 1 hàng có. Nếu mua cả cụm thì trên mạng bán 200k,nhưng mua riêng cuộn này thì chỉ có 100k.
Kích thước giống hệt nhau,chỉ vặn vít vào là xong:

Lắp vào,nước chảy ào ào:

Nguyên nhân gây cuộn từ này toi là do nguồn nước cấp vào máy giặt yếu,mất nhiều tg mới đủ nước khiến cuộn từ bị om. Lâu ngày sẽ ngỏm!

hanoi06

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi một việc rất cần: nhà em xây 2001 lắp toàn ống kẽm và cả nhà 2 buống tắm chung nhau 01 bình nóng lạnh 60l, nay em muốn thay đổi lắp ống nhựa chịu nhiệt và lắp cho mỗi buống tắm 01 bình nóng lạnh 30l thì có cải tạo được không hay là phải thay mới toàn bộ? Buống tắm nhà em ốp gạch men toàn bộ nếu thay phải phá rỡ thì căng quá.
Cụ nào biết đội lắp đặt nào ngon bổ rẻ thì giới thiệu giúp em. Em cảm tạ

alexmack192

Xe máy
Các cụ cho em hỏi một việc rất cần: nhà em xây 2001 lắp toàn ống kẽm và cả nhà 2 buống tắm chung nhau 01 bình nóng lạnh 60l, nay em muốn thay đổi lắp ống nhựa chịu nhiệt và lắp cho mỗi buống tắm 01 bình nóng lạnh 30l thì có cải tạo được không hay là phải thay mới toàn bộ? Buống tắm nhà em ốp gạch men toàn bộ nếu thay phải phá rỡ thì căng quá.
Cụ nào biết đội lắp đặt nào ngon bổ rẻ thì giới thiệu giúp em. Em cảm tạ
Bác muốn thay ống kẽm bằng ống nhựa thì chắc chắn là phải róc tường và dỡ toàn bộ ống cũ rồi mới thay được ống mới. Do đó bác cần chuẩn bị kinh phí thôi.

hanoi06

Xe buýt
Cho em hỏi bây giờ loại ống nhựa nào là được dùng tin cậy, có giá hợp lý nhất ạ? Mua ở đâu thì chuẩn ạ? Cám ơn cụ

banbuongiayvnxk

Xe tải
Thiết bị điện các cụ tư vấn xem e nên dùng Pana hay Uten hay Sneijder