Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Website
www.facebook.com
:)). Vãi gì hả bác. con đáy của em để lâu ko mở nó bị ẩm, giờ đập mấy phát mới lên thật
Khổ, hỏi thì cụ cũng phải nói là TV mhãn hiệu gì, model bao nhiêu chứ.

hunghk

Xe tải
Đánh dấu để dùng dần, em cũng dân điện máy mấy năm nay nhưng còn nhiều thứ chưa biết

Cường Trần

Xe hơi
Cái thớt này các cụ hoạt động nhiệt tình quá nhỉ!ae nhiệt tình giúp đỡ nhau bỏ đi cái tư duy " ăn cây nào rào cây ấy " của người việt ta tốt quá tốt quá!

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]

hausimon

Xe hơi
197 Khuất Duy Tiến, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
bác nào cần thiết bị điện như công tắc,ổ cắm, aptomat, bóng đèn,...
thì ới e nhé e làm phân phối thiết bị điện simon Tây Ban Nha
Mr Hậu 0916536166

Cò mồi

Xe tăng
cụ chống thấm kĩ đấy ạ. em cung đang định làm như này cho nhà vệ sinh
Nhiều cụ khuyên em nên dùng Sika tổng hợp sẽ hiệu quả hơn, chống thấm tốt hơn thay vì dùng màng bitum cụ ạ.

ntfine

Xe hơi
Nhiều cụ khuyên em nên dùng Sika tổng hợp sẽ hiệu quả hơn, chống thấm tốt hơn thay vì dùng màng bitum cụ ạ.
em chẳng biết nhưng thấy nhiều nhà họ khò bi tum đổ đất chồng cây trên mái. mấy cái sika với kova thông dụng không chịu đc.

alexmack192

Xe máy
em chẳng biết nhưng thấy nhiều nhà họ khò bi tum đổ đất chồng cây trên mái. mấy cái sika với kova thông dụng không chịu đc.
Như em đã nói trước đây nhà vệ sinh cụ chỉ cần dùng Sika chống thấm là ok không cần dùng đến màng bitum khò nóng đâu. Dùng loại màng này là loại vật liệu độc và không thân thiện với môi trường. Vì bi tum và nhựa đường bản chất là giống nhau mà đều có gốc từ dầu thô chưng cất. Còn về lý do sân thượng họ dùng cái này là vì sân thượng diện tích nó rộng nếu dùng Sika thì hiệu quả không cao với lại thường thì tần suất các bác lên sân thượng nó ít nên dùng màng khò này là chấp nhận được nhưng nhà vệ sinh thì tần suất bác sử dụng gần như là liên tục. ngoài ra sân thượng của bác còn đổ đất trồng cây còn một lý do nữa nhưng là kiến thức chuyên môn nên em không bàn luận nhiều.

ntfine

Xe hơi
[@alexmack192;320561] em thấy phương án dùng bitum đảm bảo hơn. Với cách chống thấm bằng phủ bề mặt nếu có co ngót thì nó co ngót theo. Chỉ là vấn đề thời gian xử dụng.

alexmack192

Xe máy
[@alexmack192;320561] em thấy phương án dùng bitum đảm bảo hơn. Với cách chống thấm bằng phủ bề mặt nếu có co ngót thì nó co ngót theo. Chỉ là vấn đề thời gian xử dụng.
Tất nhiên mỗi phương án đều có mặt lợi mặt hại của nó nhưng em muốn nói đến vấn đề thân thiện với môi trường thì bitum là chất độc mà bác.

sobay

Xe hơi
Nhà em đang xài giàn bóng TK điện compact

Cơ mà tháng nào cũng quang tèo 1- vài bóng.

Em tính thay dần sang Led, không biết có nên không?
Và nên thay thế theo hình thức nào? ( 30-30-40 hay 50-50 hay thay sạch luôn ?
Nếu có điều kiện thì cụ thay cả 1 lần luôn, nhìn vừa đẹp mà xũng 1 lần công thay. Để lại compact rồi cũng chẳng mấy lại cháy, chả nhẽ lại để ko thay. Cụ có 2 cách để thay
1 là thay bằng cụm đèn downlight led toàn bộ. Loại này chất lượng ok tầm trên dưới 100k là đc
2 là cụ thay bóng ko, tận dụng chao cũ. Loại này em mới thấy chỉ có 1 hãng có bóng lắp vừa các loại chao downlight hay dùng. Còn loại bóng tàu thì chỉ dùng đc bóng 5w là cùng, chẳng đủ sáng cụ ạ.

alexmack192

Xe máy
Phần chống thấm nền dù làm tốt đến đâu, mà bị hở ống thoát hoặc ga thoát sàn, thì chỉ tổ biến nền nhà thành cái bể chứa.
Chống thấm wc thì các bạn nên chú ý cả mấy thứ sau thì mới đảm bảo:

- Ống thoát, các mối nối cần gắn keo thật kỹ, đảm bảo đường kính thoát.
- Ống cấp: các mối nối cũng phải làm tốt. Tôi thấy rất nhiều nhà chúng cư bị thấm là do hở đường ống cấp -> ngấm ra tường.
- Độ dốc sàn, miệng ga thoát: phải đảm bảo thoát nước nhanh nhất có thể.

Phần nền thì chỉ cần quét vài lượt chống thấm (tôi dùng AquaSeal của DongTam), nhớ là mỗi lượt quét vuông góc với lượt trước, và cao lên cả chân tường khoảng 30cm. Trước khi lát nền thì phải làm thêm 1 lớp bê tông lưới thép nữa.
Bác phân tích và thi công quá chuẩn học hỏi ở bác.

TONGIA

Xe lừa
Nếu có điều kiện thì cụ thay cả 1 lần luôn, nhìn vừa đẹp mà xũng 1 lần công thay. Để lại compact rồi cũng chẳng mấy lại cháy, chả nhẽ lại để ko thay. Cụ có 2 cách để thay
1 là thay bằng cụm đèn downlight led toàn bộ. Loại này chất lượng ok tầm trên dưới 100k là đc
2 là cụ thay bóng ko, tận dụng chao cũ. Loại này em mới thấy chỉ có 1 hãng có bóng lắp vừa các loại chao downlight hay dùng. Còn loại bóng tàu thì chỉ dùng đc bóng 5w là cùng, chẳng đủ sáng cụ ạ.
Có loại không thay chao thì ngon quá cụ nhỉ.
có có cái link nào nhà cháu xin 1 cái

DTK65

Xe tăng
Cái này phải kiểm tra từng bước loại trừ bằng cách khóa từng van nhánh xong ktra công tơ có quay không, nếu không thì lại bọn ghi công tơ lười ghi, đến lúc chốt nó làm phát cóc nhảy cho đúng với thực tế
Em đã kiểm tra theo cách của cụ nhưng chưa phát hiện có điều gì bất thường ở đồng hồ, hiện nay em chưa biết nguyên nhân chính là do đâu. Vậy cụ có thể tư vấn giúp em bước tiếp theo là kiểm tra những gì không ạ? Em cám ơn cụ nhiều!

Rickyman

Xe điện
Em đã kiểm tra theo cách của cụ nhưng chưa phát hiện có điều gì bất thường ở đồng hồ, hiện nay em chưa biết nguyên nhân chính là do đâu. Vậy cụ có thể tư vấn giúp em bước tiếp theo là kiểm tra những gì không ạ? Em cám ơn cụ nhiều!
Nếu đã kiểm tra kỹ các phương án như em nói (loại trừ khả năng dò đường ống) thì chỉ còn 2 nguyên nhân:
- Công tơ không chính xác
- Nhân viên ghi số lười ghi, hoặc dùng thủ thuật chốt kiểu này để ăn định mức giá cao.

Rickyman

Xe điện
Mặc định Về: Xin cụ tư vấn giúp

Trích dẫn petitjean viết
Chào cụ,

Xin cụ tư vấn giúp:

Nước máy nhà em yếu, lại không có bể ngầm nên k đẩy lên bể trên tầng 1 được. Mong cụ tư vấn giúp sử dụng van cảm biến như thế nào để:
- Khi có nước trong đường ống thì máy bớm đóng điện, tự hút nước trong đường ống đẩy lên bể trên tầng 1.
- Cách đấu nối với phao điện trên bể để khi bể đầy thì ngắt bớm, bể cạn thì đóng mạch.

Cảm ơn cụ.
Về cách lắp van phao điện, cụ tham khảo câu 9-3 ở thớt này.

http://www.otofun.net/threads/479123...et-bi-gia-dung

Vụ hút từ đường ống, cụ Rickyman giả nhời hộ em phát. Tks
Lão Bụp có nhờ em trả lời cụ petitjean về vụ làm cảm biến chống mất nước trong đường ống, em nghĩ cái này rất rất nhiều cụ cần vì nó thiết thực, không phải nhà nào cũng có sẵn cái bể ngầm để lắp phao bán sẵn trên thị trường, vậy xử lý ra sao với hệ thống tự động bơm nước lên bể trên cao, như các cụ đã biết, bơm hút trực tiếp từ đường ống hoạt động tốt nếu như đường nước lúc nào cũng đầy, khi mất nước thì bơm sẽ hút không khí cả ngày cho đến khi cháy bơm. Để giải quyết vấn đề này, em đã lắp thử mạch và hoạt động rất tốt, khi đường ống mất nước, bơm chạy thêm 30s và lập tức cắt ngay, bảo vệ khá hiệu quả, mạch chạy sau 2 năm vẫn chưa có vấn đề gì. Để lắp ráp mạch đòi hỏi các cụ mày mò một chút, giá thành cho một bộ cảm biến nước chống mất nước trong đường ống khoảng 50K.

Vật tư:
50cm Ống PCV tùy kích thước từng nhà các cụ
Cút chữ T và đầu bịt bằng đồng: 02 cái
Transitor :D468: 01 cái
Điện trở: R15K: 02 cái
Tụ hóa: 100MicroF
Rơ le trung gian: 24V-DC- 10A

Sơ đồ nguyên lý của cảm biến nước:

Sơ đồ cút chữ T

Em giải thích sơ qua nguyên lý làm việc của sơ đồ:

Ta tận dụng chính nước làm điện trở dẫn điện, các cụ nối 2 đầu A B với 2 cái cút bằng đồng như hình vẽ, để tránh đoản mạch nối tiếp với điện trở R2=15K, transitor T đóng/mở khi nước trong đường ống có/mất, tín hiệu được gửi tới rele trung gian K để cấp nguồn cho bơm, tụ điện C có tác dụng lọc đảm bảo Rơle không chập chờn, em chọn =100microF ( Bơm thêm 3os sau khi mất nước, để đảm bảo mất nước thực sự :D)
- Mạch điện kết hợp với phao tự động ở bể trên cao thành một hệ thống TDH hoàn chỉnh không nơi nào có được :)). CỤ nào ko lắp được thì cứ xì cafe ra em lắp trong 5p :D

Chỉnh sửa cuối: