Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

lamthanha

Xe đạp
Kiểm tra độ rơ: Cầm tay lắc lắc 2 cái puly xem có rơ không. Đồng thời kiểm tra bề mặt rãnh, thành puly xem có sứt mẻ, gồ ghề không.

Kiểm tra độ lệch: Dùng 02 thước dài đặt lên puly lớn và pulu nhỏ theo phương song song với đường kính. So sánh độ lệch 2 cây thước là ra ngay.
Cái vụ ảnh hướng dẫn làm bình áp phụ thế nào rồi cụ ơi?
Có mấy cụ cũng đang hóng với em vụ này ~:>
Cái bơm nhà em nó cứ tạch tạch suốt, nghe mà sốt hết cả lòng mề :D

Website
www.facebook.com
Để em về chụp lại thành phẩm vậy, ảnh post bằng server OF toi hết cả rồi. Mà ảnh gốc đã đi theo cái a nhô của iem....

axenhchen

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi 1 chút về bếp từ.
Chả hiểu thế nào mà cái bếp từ Mếch in Khựa, Mếch bai Tập của em giở chứng là đ á y (từ này cũng bị coi là xấu ạ, em viết liền thì biến thành ***) nồi đặt lên 1 lúc là đỏ rực lên. Không biết như vậy có sao không ạ? Cái nồi này đi kèm theo bếp, mỏng dính và đáy nồi cũng có chỗ bị lồi lõm chút.
Để tối em post ảnh lên hầu các cụ ngắm chơi.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Hôm qua tối quá nên em chỉ chụp được có thế này:

Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi 1 chút về bếp từ.
Chả hiểu thế nào mà cái bếp từ Mếch in Khựa, Mếch bai Tập của em giở chứng là đ á y (từ này cũng bị coi là xấu ạ, em viết liền thì biến thành ***) nồi đặt lên 1 lúc là đỏ rực lên. Không biết như vậy có sao không ạ? Cái nồi này đi kèm theo bếp, mỏng dính và đáy nồi cũng có chỗ bị lồi lõm chút.
Để tối em post ảnh lên hầu các cụ ngắm chơi.
Trong nồi phải có nước chứ cụ. Ko có thì đỏ là đúng rồi.

axenhchen

Xe buýt
Trong nồi phải có nước chứ cụ. Ko có thì đỏ là đúng rồi.
Vậy hả cụ. Thế mà em cứ tưởng, tại vì dạo này em đang ăn ở lán nên cái bếp ấy kiêm nhiều chức năng hơn, trong đó có xào nên mới thấy có hiện tượng này.
Không vấn đề gì thì ngon rồi.
Em tặng thêm cụ ly nữa ạ.

Website
www.facebook.com
Vậy hả cụ. Thế mà em cứ tưởng, tại vì dạo này em đang ăn ở lán nên cái bếp ấy kiêm nhiều chức năng hơn, trong đó có xào nên mới thấy có hiện tượng này.
Không vấn đề gì thì ngon rồi.
Em tặng thêm cụ ly nữa ạ.
Cụ muốn xào rán thì phải bật qua chế độ Fry, trong chảo phải có dầu mỡ và chỉnh nhiệt độ vừa phải.

lamthanha

Xe đạp
Hôm qua tối quá nên em chỉ chụp được có thế này:
Đa tạ cụ, ngon rồi, để mai em triển luôn \m/
Em tính dùng ống 160 dưng mà thấy giá phụ kiện cao quá =((
Mà cụ cẩn thận thế, còn edit lại post cũ nữa :-bd
Mà thường thì sau bao lâu cụ phải bơm bổ sung khí một lần thế ạ?

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Đa tạ cụ, ngon rồi, để mai em triển luôn \m/
Em tính dùng ống 160 dưng mà thấy giá phụ kiện cao quá =((
Mà cụ cẩn thận thế, còn edit lại post cũ nữa :-bd
Mà thường thì sau bao lâu cụ phải bơm bổ sung khí một lần thế ạ?
Lúc nào thấy chu kỳ chạy - dừng nó ngắn lại thì bơm thêm vào ợ.:6:

lamthanha

Xe đạp
Lúc nào thấy chu kỳ chạy - dừng nó ngắn lại thì bơm thêm vào ợ.:6:
Ý em là với cái bình kích thước như của cụ thì thường sau bao lâu phải bơm thêm, 5 ngày, 1 tuần hay vài tuần ợ?
Mà em vừa nghĩ ra ý tưởng hơi tham là lắp 2 bình như thế này trên một cùng một trục ống nước, ko biết có tác dụng ko cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Ý em là với cái bình kích thước như của cụ thì thường sau bao lâu phải bơm thêm, 5 ngày, 1 tuần hay vài tuần ợ?
Mà em vừa nghĩ ra ý tưởng hơi tham là lắp 2 bình như thế này trên một cùng một trục ống nước, ko biết có tác dụng ko cụ nhỉ?
2 bình thì càng tốt. Cụ lắp 1 bình ở đầu nguồn, 1 bình ở cuối nguồn sẽ có tác dụng lớn hơn. Còn bơm thêm khí thì mấy tháng mới phải bơm 1 lần.:D

Cò mồi

Xe tăng
Em thấy ngoài Bắc 90% bà con dùng dây điện Trần Phú trong khi trong Nam 90% bà con dùng dây điện Cadivi, giá 2 loại dây này em thấy tương đương nhau, theo các cụ nên dùng Trần Phú hay Cadivi nhỉ? Trần Phú với Cadivi cũng giống như bia HN với bia SG mà bia SG em thấy ngon hơn bia HN, ko hiểu dây điện có giống thế ko?

Website
www.facebook.com
Em thấy ngoài Bắc 90% bà con dùng dây điện Trần Phú trong khi trong Nam 90% bà con dùng dây điện Cadivi, giá 2 loại dây này em thấy tương đương nhau, theo các cụ nên dùng Trần Phú hay Cadivi nhỉ? Trần Phú với Cadivi cũng giống như bia HN với bia SG mà bia SG em thấy ngon hơn bia HN, ko hiểu dây điện có giống thế ko?
Trần Phú (hịn) và Cadivi, Cadisun chất lượng như nhau.:D Vấn đề là cái nằm trong ():D

thanhtuan.mee

Xe hơi
Nếu là dây điện thì như nhau thôi cụ ạ. Nó chỉ khác nhau ở phân cấp cáp hạ thế và trung thế về thông số kỹ thuật và giá thành. Cụ cứ dùng Cadivi cho lành, em thiết kế điện toàn chọn cáp của Cadivi vì nó có thông số kỹ thuật rõ ràng.

Cò mồi

Xe tăng
Vâng, em cám ơn các cụ đã tư vấn, như vậy em cứ yên tâm dây Cadivi mà chén thôi vì ngoài chất lượng thì dây Cadivi em có giá còn thấp hơn Trần Phú tí tẹo (tí tẹo teo ko đáng kể, mua 10tr tiền dây thì rẻ được khoảng 300K).

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em báo cáo cái vụ sợ đốt BNL cho các cụ ạ:
Tình hình là em ngâm dấm hơn 3 ngày, khi lấy ra phải lau mạnh tay chút thì cái cặn vôi bám vào nó mới chịu bong ra à kết quả thế này ạ:

Vỏ dây hoàn toàn bình thường, em thử xem có bị dò không và lắp vào bật bình kiểm tra thử thì thấy điện ngắt ngon lành.

Truongsonnam_37

Xe tăng
Thanh magie là thanh chống ăn mòn các vị trí bằng kim loại trong bình nóng. Nó có tác dụng bám cặn đâu.:D
Cụ Bụp cho nhà cháu hỏi tý ạh, nhà cháu mới dùng bình Nóng lạnh từ năm 2012 nhưng do dùng nước giếng khoan nên hơi bẩn (bồn cầu cứ 1 tuần không cọ là bám vàng khè ấy), năm ngoái thấy bình dùng tốt, năm nay thấy nước nóng ít hơn hẳn, theo cụ giờ phải làm thế nào ạh! Cảm ơn cụ ah!