Thảo luận Tư vấn outlander bị rò điện

Coc1shot

Xe đạp
Chào các cụ, hiện xe em đang bị vấn đề rò điện mà khong tìm ra nguyên nhân. Xe em là outlander 2020 bản pre.
Hiện tượng là cứ qua 2-3 đêm là hết sạch bình, phải mở cửa bằng chìa cơ. Mang vào hãng (An Dân) theo dõi cả tháng không tìm ra, sau hãng thay cho cái bình mới thì em để tầm 7 ngày không sao, vẫn nổ máy bình thường. Sau thời gian đó thì em đi thường xuyên nên cũng không rõ là lỗi đó đã khắc phục được chưa.
Hôm vừa rồi em để xe 5 ngày ko đi thì lại bị hiện tượng như trước. Mang ra gara đo lại điện thì thấy bình không sao, máy phát bình thường nhưng khi khoá xe thì vần thấy ăn điện khoảng 0,5-06A. Loay hoay 1 hồi rút cầu chì thì phát hiện ra nếu thớt điều khiển điều hoà không có điện thì dòng nghỉ của xe bình thường (0,014A). Kiểm tra sơ bộ thì thớt điều hoà không có hiện tượng chập cháy gì (đo dòng của thớt điều hoà ăn khoảng 0,02A).
Theo thợ ở gara thì chưa chắc đã lỗi ở thớt điều hoà (em đang nhờ xem có ai có xe cùng đời để mượn thay xem thế nào), có thể thớt điều hoà chỉ là trung gian giữa chuỗi gây ăn điện.
Nhờ các cụ cao thủ trên này giúp em xem giờ xử lý thế nào ạ. Ngoài cái bị ăn điện ra thì mọi chức năng trên xe vẫn hoạt động bình thường, check qua ODB không có lỗi gì cả. Hiện em đang phải tạm thời chế cái công tắc ngắt nguồn của thớt điều hoà mỗi lần tắt máy. Xe cũng đã tháo hết các thể loại gắn thêm (cam360, màn android, loa sub, cam hành trình) nhưng cũng không giúp gì được. Xe em lấy lại trong SG chuyển ra, lúc đi xem cũng nhờ thợ check các kiểu rồi mới lấy. Em có hỏi chủ cũ thì chưa gặp hiện tượng này bao giờ, có đợt họ bị covid, không động đến xe cả nửa tháng không sao.

Cám ơn các cụ!

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
đen thật, thợ phải điều tra được chứ nhỉ
xe em đi 35000km chưa bị sao

bbuct

Xe tải
cụ Thái béo trên hội Out có gara chuyên về xe Mit ở gần bệnh viện K Tân Triều, e nhớ có lần trên fb cụ ấy khoe là tìm ra nguyên của một xe gặp tình trạng hao điện ắc quy. cụ thử qua đó xem thế nào.

Coc1shot

Xe đạp
cụ Thái béo trên hội Out có gara chuyên về xe Mit ở gần bệnh viện K Tân Triều, e nhớ có lần trên fb cụ ấy khoe là tìm ra nguyên của một xe gặp tình trạng hao điện ắc quy. cụ thử qua đó xem thế nào.
Cám ơn cụ. Gara mà em nhắc đến phía trên chính là cụ Thái béo đấy.

ke0kul

Xe buýt
bệnh này là do chủ cũ lắp nhiều đồ chơi hệ điện. giờ chỉ có undo về nguyên bản r dò từng mục thôi. chúc xe cụ sớm khỏi bệnh.

Lò Văn Phèng

Đi bộ
Nguyên nhân do thợ của hãng đấu lắp cái màn hình, cụ cứ ra hãng yêu cầu tháo ra khi tắt máy vẫn còn một cái bóng chíp sáng đỏ là chính xác, yêu cầu đấu lại là xong (cái này tôi phải cảm ơn cụ Thái béo đấy), lúc mới mua xe cũng đời 2020 cũng bị thế, cụ Thái chỉ phát ra đấu lại là xong, từ bấy đến giờ ngon.

Coc1shot

Xe đạp
bệnh này là do chủ cũ lắp nhiều đồ chơi hệ điện. giờ chỉ có undo về nguyên bản r dò từng mục thôi. chúc xe cụ sớm khỏi bệnh.
Cám ơn cụ, bệnh này nó bị từ lúc xe nguyên bản cụ ạ. hãng kiểm tra và báo mọi thứ bình thường, thay cho cái bình mới. Sau khi thay bình thì em để được 1 tuần không vđ gì, em cũng không chắc là đã khỏi bệnh hay chưa vì sau đó em đi xe thường xuyên (trước đó nếu đi thường xuyên hàng ngày thì cũng không biết bị bệnh). Hôm vừa rồi để 3 đêm không đi đến thì lại thấy hiện tượng như trước.

Coc1shot

Xe đạp
Nguyên nhân do thợ của hãng đấu lắp cái màn hình, cụ cứ ra hãng yêu cầu tháo ra khi tắt máy vẫn còn một cái bóng chíp sáng đỏ là chính xác, yêu cầu đấu lại là xong (cái này tôi phải cảm ơn cụ Thái béo đấy), lúc mới mua xe cũng đời 2020 cũng bị thế, cụ Thái chỉ phát ra đấu lại là xong, từ bấy đến giờ ngon.
Cái bóng đỏ đó là báo chống chộm, tháo các thứ ra nó vẫn hoạt động bình thường cụ ạ.