[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

classjcal

Xe tải

soicaino

Xe tải
vật vã cùng canon G12...mong các cụ giúp đỡ....

hic....em từ trước đến giờ đam mê chụp ảnh lắm...luôn đắm chìm vào việc ngắm và bắn....nên tập tọe mua 1 em dòng PnS là Canon G12....ngày đầu cầm em nó trên tay sung sướng quá các cụ ạ....
nhưng rồi em tỉnh mộng. Trường hợp của em giống như 1 chàng nông dân đổi đời mua chiếc xe ô tô vậy, Ngoài tính năng chụp thì em không biết làm thế nào để phát huy tối đa tác dụng của em nó....
nhìn trên màn LCD của máy thì rõ đẹp, vậy mà ra desktop nhìn mà không = máy compact đc....cụ nào giúp em thì cho em xin tư liệu hướng dẫn sử dụng của G12 với ( tiếng việt ạ, em ngại dịch tiếng anh lắm:()
đây là 1 số bức mà em bị thất vọng đây ạ....nhìn trên LCD rõ là ngon lành, vậy mà coi trên lap thì thấy màu của em nó bị nhàn nhạt ạ

vh_savatage

Xe điện
Màn hình LCD của G11 với G12 là điêu khủng khiếp. Em đã từng xem ảnh chụp trên 2 dòng máy này của mấy đứa bạn em bằng LCD của nó thấy màu sắc cực đẹp và ảnh sáng hơn cả xem trên DSLR. Nhưng khi đưa vào máy tính mới thấy quả thực là đáng thất vọng

soicaino

Xe tải
:(( hôm nay em em phải chuyển sang chế độ super vivid color thì tình hình khả quan hơn roài ạ :(( nhưng mà nhìn môi đứa nào nó cũng nhấn mạnh màu lên....đứa thì nhìn như vừa ăn vụng tiết canh về, đứa thì thâm sì như vừa đi cải tạo :(( quá nản

Bình X-Five

Xe container
Thay đổi chế độ chụp ko hề cải thiện đc điều gì, vấn đề là Dữ liệu thực của ảnh và hiển thị trên màn hình nó quá chênh lệch nên tự phải trừ hao bằng đầu thôi cụ ợ.
Vivid là tùy chọn hay đc sử dụng khi chụp phong cảnh vì màu sắc đc kích lên rất chi là rực rỡ (b)

:(( hôm nay em em phải chuyển sang chế độ super vivid color thì tình hình khả quan hơn roài ạ :(( nhưng mà nhìn môi đứa nào nó cũng nhấn mạnh màu lên....đứa thì nhìn như vừa ăn vụng tiết canh về, đứa thì thâm sì như vừa đi cải tạo :(( quá nản

soicaino

Xe tải
em thề với cụ là cái màn LCD nói điêu khủng khiếp....em cho lên desktop thì nó nhàn nhạt...giờ đây cụ nào máu thì 10tr em đẩy lun...em sẵn sàng chịu lỗ 1tr sau 3 ngày dùng đc 200 shot :((

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Làm gì mà phải khổ thế???
Ảnh ông nào chụp xong chẳng phải chạy qua PS. Chắc đến 99,99% luôn. Mấy cái ảnh trên của cụ cho chạy qua PS với 2 lần click là lại đẹp như xem trên LCD ngay mà.

Em thử chạy qua PS ảnh của cụ nhá.

pampam

Xe hơi
E cần tư vấn len ạ.

e cũng mới vọc vạch chụp choẹt vớ vẩn và đane có y định mua 1 trong 2 cái len này.
55- 250 is với con 70 - 300mm
các cụ tư vấn cho e với hay cụ nào có thì để cho e với ạ.các cụ đưng khuyên e mua len ngon hơn nhá vì e ko có tiền đâu.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
e cũng mới vọc vạch chụp choẹt vớ vẩn và đane có y định mua 1 trong 2 cái len này.
55- 250 is với con 70 - 300mm
các cụ tư vấn cho e với hay cụ nào có thì để cho e với ạ.các cụ đưng khuyên e mua len ngon hơn nhá vì e ko có tiền đâu.
Nếu chỉ chọn 1 trong 2 thì lấy cái 55 250 bác nhé !

InnoG

Xe buýt
Các cụ vào giúp em với ạ! Số là sau 1 thời gian có em NEX 5D (khoảng nửa năm ạ), em không dùng tới em Canon 50D nên để trong tủ chống ẩm & tháo pin ra. Nay đã thẩm du xong NEX 5D, em quay lại với Canon thì kết quả là sau khi bật máy lên màn hình có hiển thị đầy đủ như BT. Em thử chụp và xem lại thì không thấy hiện lên gì nữa, màn hình tối thui luôn. Em đã tắt đi, bật lại và nhấn vào các nút hiển thị vẫn không có kết quả gì => hoảng quá các cụ ạ. Mong các cao thủ vào giúp em cái vì máy hết bảo hành rồi ạ & lỗi này nên xử lý như thế nào ạ? Thanks!

Carmania

Xe tải
Nikon D3100 hay Canon 550d

Thưa các kụ cháu là lính mới đang muốn mua 1 máy ảnh có thể chụp ảnh chân dung và phong cảnh ở mức tương đối. Budget của cháu là 13-14 củ. cháu gu gồ thấy 2 em nikon d3100 và canon 550D trong tầm này nhưng ko rõ chất lượng thế nào. Mua hàng xách tay hay cty? Mua ở đâu? Mong các cao nhân giúp đo cháu là lính mới tập tọe. Tks các cụ nhiều.

gmmienbac.com

Xe tải
Website
banoto.com.vn
Nghiệp dư + mới tập chơi = mua máy nào các cụ nhỉ?

Em mới tập tành chơi, các bác tư vấn xem nên mua máy ảnh nào thì ổn ah?

diepvien43

Xe máy
Cụ chả nói là Fan của Canon hay Nikon. Nếu Canon thì cứ 550d hoặc 600d. Nikon thì D3100 cho lành :). Mới chụp mà lại :). Lo gì, lên đời ngay ấy mà nếu đã máu :))

beanhue

Xe điện
Thưa các kụ cháu là lính mới đang muốn mua 1 máy ảnh có thể chụp ảnh chân dung và phong cảnh ở mức tương đối. Budget của cháu là 13-14 củ. cháu gu gồ thấy 2 em nikon d3100 và canon 550D trong tầm này nhưng ko rõ chất lượng thế nào. Mua hàng xách tay hay cty? Mua ở đâu? Mong các cao nhân giúp đo cháu là lính mới tập tọe. Tks các cụ nhiều.
Nếu đã mua dòng 3100 hay 550 thì thôi, mua 500D cũng được. với tầm 11-12tr, cụ có thể làm một em combo kit 500D. Hàng mới bây giờ không có, chỉ có hàng secondhand nhưng vẫn nhiều người lên đời lắm. Nếu cụ không quan trọng quay phim của 500D thì cụ có thể lưu ý 40D hoặc 50D...mua thì cụ cotheerra GIangduydat, Songhong, JP,tachland...cụ search trên mạng hoặc vào xomnhiepanh...nhiều lắm mà...chúc cụ tìm được máy ảnh ưng ý...

clarinet

Xe đạp
Em nghĩ tầm 13 - 14 củ thì cụ làm em 550D của Canon (12,8tr, có kèm thẻ nhớ 4G) ý cụ ạ. Con này bao gồm lens kit, dùng để chụp phong cảnh bước đầu cũng tạm ổn. Còn lại cụ đầu tư thêm em lens fix 50f1.8 (tầm 2tr) nữa để chụp chân dung là ngon choét. Còn chỗ mua thì em thấy có mấy chỗ cũng ổn. Nhà em thì toàn mua Vũ Nhật, giá không phải là tốt nhất nhưng nói chung yên tâm về chất lượng (nhưng em thấy bảo không nên mua phụ kiện ở đây). Ngoài ra thì Techland cũng ổn ạ. Giá tốt thì hình như có photoking, songhong, JP,... Cụ lên web tham khảo ý, nhưng cá nhân em thấy giá thì cụ gọi điện đến hỏi cho yên tâm, đôi khi giá các bác chưng trên web ứ đúng gì cả.

mr_thang

Xe hơi
Khắc phục rễ tre của lens Canon

Cấp cứu các bác ơi
Tềnh hềnh là con lén 28-105 của em nó hơi bị rễ tre :-ss:(
Mà đây là lần đầu tiên em gặp phải trường hợp này
Cụ nào giúp em làm thế nào để khắc phục được? Và cho em cửa hàng nào uy tín để khắc phục được ko ah :-/

Thanks các cụ các bác nhiều nhiều......

tung5917

Xe điện
Ống kính bị rễ tre là do nấm mốc mọc trên thấu kính. Cách khắc phục là tháo mở ống kính rồi lấy hóa chất tẩy sạch. Tuy vậy do dùng hóa chất nên cũng tẩy đi mất các lớp tráng phủ của thấu kính làm cho chất lượng ánh sáng đi qua thấu kính bị giảm đi, quá trình tháo mở ống kính cũng làm sai lệch độ chính xác của ống kính vì các thấu kính và ngàm kẹp bị dịch chuyển.

May mà cụ bị rễ tre đúng cái ống kính rẻ tiền. Nguyên nhân chính của hiện tượng này là do ống kính không được bảo quản tốt. Các cụ nên sắm tủ chống ẩm để bảo quản ống kính máy ảnh ở độ ẩm khoảng 40-50%.

Không nên để chung ống kính bị rễ tre với các ống kính chưa bị vì có thể lây lan.

Không nên mua ống kính bị rễ tre dù có giá rẻ.

Địa chỉ lau chùi rễ tre thì cụ có thể qua 15 Phùng Khắc Khoan hoặc 3 Quang Trung - Hà Nội.

Chỉnh sửa cuối: