[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

phong2v

Xe tăng
Website
www.flickr.com
Em có con sờ kai 13 chấm thì vào hội nào ạ

Aries204

Xe điện
Sau một thời gian Ni thịnh Ca suy bấy giờ e thấy Ô phở số lương dùng Canon cũng tương đối nhiều ( nhưng thịnh thì chắc còn lâu ) ;)hay là Minh xin phép mid lập hội Canon để chia sẻ kinh nghiệm và giao lưu với nhau, mong hai mid và các bác cho ý kiến.
E vote 1 phiếu ợ, chả hiểu sao e chụp cứ như ma ý :((

hoangphhut

Xe tải
Em thấy hình như mới chụp thì hay dùng Nikon. Khi đã có kinh nghiệm lại chuyển sang Canon. Hoặc là mới chụp được tư vấn thì hay dùng Canon luôn. Không biết có phải thế không các cụ? em thì đang dùng Nikon và thuộc dạng mới chụp ạ.

chuotlang

Xe lừa
Mod lại Chọn giải Pháp an toàn roài .... Ko cân lập hội mà mở thớt chuyên Canon cụ Chuột hỗ trợ về mặt kỹ thuật nhé ... Giống bên vnphoto từ sáng có 3 cụ xin e HDSD roài con số trên 15 của Of thì ko khó ....
Có mở topic chuyên Canon thì anh em đầu 5 ngồi im nhé, để đầu 1 mở, ko có 1ds3 lại khoanh tay cười khẩy hehe, định múa rìu qua mắt thợ hả ;)

chuotlang

Xe lừa
Em thấy hình như mới chụp thì hay dùng Nikon. Khi đã có kinh nghiệm lại chuyển sang Canon. Hoặc là mới chụp được tư vấn thì hay dùng Canon luôn. Không biết có phải thế không các cụ? em thì đang dùng Nikon và thuộc dạng mới chụp ạ.
Nikon thì nó cũng na ná như Canon thôi

Chỉ có 1 cái hơn ở dòng Semipro thì AF điểm biên có thể là điểm đo sáng đc, còn Ca thì vẫn tính bằng điểm giữa

Còn lại so sánh các vấn đề khác thì đều đc cái nọ mất cái kia

Chỉnh sửa cuối:

quocviet

Xe container
Các cụ Ca đầu tàu gương mẫu lập thớt đê, anh Chín xem có đảm trách thới Ni được hông nhể (chả nhẽ Ni ngồi nhìn Ca tung hoành) :)
có hội hè gì thì mốc N í ới em nhá :(

Bigcom

Xe tăng
E ko quan niệm Ni và Ca ai hơn ai, bọn tư bản nó khôn chán .... chỉ là do thoi quen thôi ... còn lý do tai sao e mua Canon thì ko liên quan gì đến ảnh vì trước đây canon bán dễ hơn thế thôi ( cái này nó ăn vào máu dân KD roài )

Bigcom

Xe tăng

Có mở topic chuyên Canon thì anh em đầu 5 ngồi im nhé, để đầu 1 mở, ko có 1ds3 lại khoanh tay cười khẩy hehe, định múa rìu qua mắt thợ hả ;)
Cụ đấy thì phải ngồi mâm đầu roài - nhưng quan trọng là cụ chuột nhất chí thôi cụ chuột mở thớt đi cho nó sang hahaha ....

Bigcom

Xe tăng

Nikon thì nó cũng na ná như Canon thôi

Chỉ có 1 cái hơn ở dòng Semipro thì AF điểm biên có thể là điểm đo sáng đc

Còn lại so sánh các vấn đề khác thì đều đc cái nọ mất cái kia
Ca cũng đo đc mà cụ chuột, Ni e ko biết.

chuotlang

Xe lừa
Mời cụ chuột tham khảo cai này và thử test http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=14621 30 D cũng OK luôn.
Đo sáng điểm ở 5d2 là 3%, 5d3 là 1,5%

Và còn loại nữa là Partial gì đó viết thế nào em ko nhớ kỹ thì là 9%

2 loại này rất cần khi AS phức tạp nhưng nó chỉ hoạt động với điểm giữa thôi ạ, các điểm AF biên thì ko đo đc

Còn các loại còn lại là 25% và 80% thì biên hay trung tâm đều ko có tác dụng lớn và cũng ko có ở biên luôn ạ

Nhưng lên dòng 1 thì nó khác

Mấy dòng xxD em ko dùng nên ko biết, nghĩ nó kém đời hơn thì cũng ko có chuyện spot lại điểm biên đc, ko lẽ dòng 5 lại là bước tiến lùi?

Chỉnh sửa cuối:

Bigcom

Xe tăng

Đo sáng điểm ở 5d2 là 3%, 5d3 là 1,5%

Và còn loại nữa là Partial gì đó viết thế nào em ko nhớ kỹ thì là 9%

2 loại này rất cần khi AS phức tạp nhưng nó chỉ hoạt động với điểm giữa thôi ạ, các điểm AF biên thì ko đo đc

Còn các loại còn lại là 25% và 80% thì biên hay trung tâm đều ko có tác dụng lớn và cũng ko có ở biên luôn ạ

Nhưng lên dòng 1 thì nó khác

Mấy dòng xxD em ko dùng nên ko biết, nghĩ nó kém đời hơn thì cũng ko có chuyện spot lại điểm biên đc, ko lẽ dòng 5 lại là bước tiến lùi?
Đây là đo sáng điểm trung tâm Spot Metering, còn cái đó sáng tại điểm lấy nét thì dùng Evaluative metering khi mình chuyển điểm lấy nét ra biên thì nó sẽ đo sáng theo điểm đó - đo sáng toàn khung ảnh và bù trừ thêm tại điểm focus. E đa số đo sáng theo Evaluative metering rồi + or - EV. còn đo sáng điểm trung tâm Spot Metering, thì cần phải đo vào đâu mới là quan trọng và đương nhiên độ chính xác là rất cao tại điểm đó chứ ko phải toàn bộ kung hình.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Đây là đo sáng điểm trung tâm Spot Metering, còn cái đó sáng tại điểm lấy nét thì dùng Evaluative metering khi mình chuyển điểm lấy nét ra biên thì nó sẽ đo sáng theo điểm đó - đo sáng toàn khung ảnh và bù trừ thêm tại điểm focus. E đa số đo sáng theo Evaluative metering rồi + or - EV. còn đo sáng điểm trung tâm Spot Metering, thì cần phải đo vào đâu và đương nhiên độ chính xác là rất cao.
Thì em nói là đo sáng điểm có nghĩa là Spot, 1,5-3%

Ông Ca thì hơn Ni cái Partial nữa thôi là 9%

Ngày xưa có thằng bạn nó nhảy qua D700 vì mỗi cái chức năng spot tại AF biên và 24-70 Nano nó giảng cho em mới để ý
Nghĩ cũng ức vì bỏ tiền ra mua FF mà ko thua chức năng đó

Sau đó vào CFn chuyển sang AF lock/ AE lock cũng thấy bất tiện

Sau đó toàn để Center ưu tiên 80% toàn khung hình, Len 1 khẩu ko sợ, thích đo sáng vào đâu thì zoom vào đó xong * Lock AE thôi, giờ em cũng chả quan tâm đến Partial hay Spot nữa, bí quá thì chiến M luôn

Em chỉ -EV khi khép hết khẩu iso 50 mà tốc vẫn ko chụp nổi thác nước thôi. Đo sáng mà vẫn phải +/-EV thêm thì quá bất tiện, dùng M nhanh hơn

Chỉnh sửa cuối:

Bigcom

Xe tăng
VD: theo e hiểu khi chụp một chủ thể trên sân khấu bác đo sáng bằng Evaluative metering thì nó sẽ đo sáng chủ thể cũng như lấy nét chủ thể và cho kết quả chủ thể đúng sáng cùng toàn bộ khung hình, còn nếu bác dùng Spot Metering mà bác đo sáng vào một điểm trên chủ thể thì nó chỉ đúng sáng tại duy nhất điểm đó và ko phải toàn bộ khung hình thế nên khi bác dùng Spot Metering thì bác phải biết đo sáng vào điểm nào là trung bình chứ chưa chắc phải vào chủ thể và phải bố cục lại chủ thể.

Bigcom

Xe tăng

Thì em nói là đo sáng điểm có nghĩa là Spot, 1,5-3%

Ông Ca thì hơn Ni cái Partial nữa thôi là 9%

Ngày xưa có thằng bạn nó nhảy qua D700 vì mỗi cái chức năng spot tại AF biên và 24-70 Nano nó giảng cho em mới để ý
Nghĩ cũng ức vì bỏ tiền ra mua FF mà ko thua chức năng đó

Sau đó vào CFn chuyển sang AF lock/ AE lock cũng thấy bất tiện

Sau đó toàn để Center ưu tiên 80% toàn khung hình, Len 1 khẩu ko sợ, thích đo sáng vào đâu thì zoom vào đó xong * Lock AE thôi, giờ em cũng chả quan tâm đến Partial hay Spot nữa, bí quá thì chiến M luôn

Em chỉ -EV khi khép hết khẩu iso 50 mà tốc vẫn ko chụp nổi thác nước thôi. Đo sáng mà vẫn phải +/-EV thêm thì quá bất tiện, dùng M nhanh hơn
Thực ra e cũng thấy một số bác nhảy sang Ni vì lý do này nhưng theo quan điểm cá nhân thì chỉ lý do này là ko công bằn với Ca vì các bác ý nghĩ chon điểm AF cùng với đo sáng điểm thì không cần bố cục lại là sai vì điểm đo sáng đó nó chỉ đo sáng duy nhất một điểm khoảng 1,5-3% mà ko quan tâm đến toàn bộ khung hình.

chuotlang

Xe lừa
VD: theo e hiểu khi chụp một chủ thể trên sân khấu bác đo sáng bằng Evaluative metering thì nó sẽ đo sáng chủ thể cũng như lấy nét chủ thể và cho kết quả chủ thể đúng sáng cùng toàn bộ khung hình, còn nếu bác dùng Spot Metering mà bác đo sáng vào một điểm trên chủ thể thì nó chỉ đúng sáng tại duy nhất điểm đó và ko phải toàn bộ khung hình thế nên khi bác dùng Spot Metering thì bác phải biết đo sáng vào điểm nào là trung bình chứ chưa chắc phải vào chủ thể và phải bố cục lại chủ thể.
Thế này nhé hihi

Cứ để trên Tripod, 1 góc chụp, chọn BG có tuơng phản nhiều trong quả trám có các điểm AF, nếu dùng Joystick chuyển các điểm AF khác nhau ngoài điểm giữa mà loại đo sáng toàn khung hình ý, các giá trị tốc độ nó thay đổi nếu ta chụp AV, hoặc TV thì ngược lại, thì có nghĩa là Evaluative (em hay gọi là Center vì trong phần view exif nó quy định vậy, ko như Ca và Ni nó hơi khác nhau) Các giá trị này thay đổi nhiều hay ít thì em chưa thử, nếu như bác nói thì chắc chắn nó sẽ thay đổi giá trị

Nhưng em làm bài test này với Spot rồi thì nó đứng im, có nghĩa lấy nét biên chụp dọc mẫu mắt phía trên, thì thực ra ta vẫn đang đo sáng vào ngực mẫu ;))

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Thực ra e cũng thấy một số bác nhảy sang Ni vì lý do này nhưng theo quan điểm cá nhân thì chỉ lý do này là ko công bằn với Ca vì các bác ý nghĩ chon điểm AF cùng với đo sáng điểm thì không cần bố cục lại là sai vì điểm đo sáng đó nó chỉ đo sáng duy nhất một điểm khoảng 1,5-3% mà ko quan tâm đến toàn bộ khung hình.
Rất nhiều người đào tẩu sang Ni chỉ vì vấn đề đó và cái 24-70 N hehe, nhưng trong đó ko có em

Cái đó nó kèm theo Lock AF/AE để bố cục lại, màu da mẹt mẫu đo sáng chuẩn luôn ợ, cũng hay hơn khi ta ko có hihi

Tại sao em phải đo sáng trc rồi mới AF vì khi chụp dọc, thằng Grip của 5d2 nó ko có nút joystick như III của bác nên hơi bất tiện thao tác chuyển điểm AF ạ

Chỉnh sửa cuối: