[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

miwon

Xe tăng
theo e biết thì được khi tìm hiểu thì bác nói cũng đúng.dong canon ***D cang to cang ngon.chứ thằng 5D 6D thi sao bác.theo mấy bác những người mới vào nghề thì tập tành có thể mua những mấy thế nào cho phù hợp để di học sau này ra làm luôn.tầm tầm body khoảng 20 củ.kèm ống kính luôn.
theo bác em nên chọn như thế nào hợp lí nhất.giờ mua máy đi học thì mua 350d 450d hay là 550d và 600d.mong được chỉ giáo vì mua máy để đi học bắn.e đang phân vân.nếu lấy 600d thì khi học xong có thể đi bắn ở studio k?
Canon Dòng 2 số và 3 số ***D thì số càng to càng ngon hơn và đắt hơn. Dòng 3 số là cho người mới tập chơi tập chụp (thường có kèm quay Film)
Còn dong 1 số như bác nói 5D hay 6D là dòng cao cấp nhất của Canon ( Số càng nhỏ càng hịn - em hóng thế)

Nếu mới tập chơi bác cứ làm em 550 D là ổn lắm rồi (Có quay Film HD) - còn với tầm tiền của cụ thì làm luôn em 60D cũng ổn luôn.

1em này nữa mong sự chỉ giáo.600d và 60d thi khác nhau chỗ nào khi đều là
D-SLR Hãng sản xuất Canon Loại cảm biến Cảm biến CMOS Tổng số điểm ảnh 18 Megapixel. Độ phân giải thực 18 Megapixel. Ống kính tương thích EF, EF-S Mount gắn ống kính Canon EF mount Màn hình hiển thị LCD TFT 3.0 inch

mà sao giá cả chênh lệch quá.
So sánh 600D và 60D:
Khác nhau lớn nhất: - Số khung hình / giây - fps (60D 5.3 fps - 600D 3.7 fps)
- Chất liệu làm body của máy (60D Aluminium and polycarbonate resin with glass fibre, nhôm, nhựa và sợi thủy tinh ;
600D: Stainless Steel and polycarbonate resin with glass fiber - Thép kg rỉ, nhựa và sợi tủy tinh) - Độ bền màn trập (hay chập)...

mr_thang

Xe hơi
Các cụ ơi... cứu em cái

Tình hình là em đang dùng con Canon 400D thẻ CF 2Gb
Lần trước em dùng thì vẫn bình thường, tức là khi cắm cáp vào PC để cop ảnh ra thì vẫn bình thường...
Dưng mà từ khi cho thằng em nó mượn nó chụp, không hiểu từ lần đấy là em chụp được 1 lúc thì đã báo full òy, em tưởng là chụp nhiều quá nên full thẻ
Đến khi cắm cáp để dell bớt ảnh đi thì thấy trong file CF có: 1 ảnh có 2 file liền 1 file thì như bình thường, còn 1 file ảnh dung lượng lên tận 13-15mb hix... h em ko tìm được cách nào để bỏ cái file thừa kia đi, nên chụp được mấy chục kiểu là full luôn

Cụ nào biết cách sửa thì cứu em với... hixxx

Em cảm ơn các cụ nhiều nhiều....

Chinxeng

Xe tăng
để chế độ 1 file jpeg và 1 file raw. vào setting bỏ phần flile raw đi là xong

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
Em cũng nghĩ như cụ này! cụ kiểm tra xem em cụ có chuyển đuôi ảnh thành file raw không nhé cụ chuyển lại thành đuôi jpg là xong. Ảnh để đuôi raw cho chất lượng tốt hơn nhiều đuôi jpg cụ ạ lên dung lượng mới cao ạ :)

Chinxeng

Xe tăng
em thấy cụ chủ có khả năng trong phạm vi tiền 40 củ. cụ cứ chiến con 60D +17-50 cho em đảm bảo chiến tẹt. còn thích tele thì 70-200 f4 is là tha hồ gái gú rồi. còn khả năng 30 củ thì xxD + 70-300 + 17-55 tha hồ vi vu nhá (b)

Hong_thai

Xe hơi
- Với Canon thì thế này ạ:
+ Xét về dòng: xD>xxD>xxxD. Chất lượng, độ tiện dụng pro và giá vì thế cũng sẽ tỷ lệ thuận.
+ Xét về đời: với xD thì số càng nhỏ càng đắt nếu cùng đời, với xxD và xxxD thì số càng to càng đắt ngoại trừ mấy anh như 1000D thì hơi ngoại lai tí.
- Về body và lens theo em thì với số tiền hạn chế, không nên đầu tư quá nhiều vào body, tối đa là 1/2 tổng tiền đầu tư, mà như em thì body chỉ chiếm khoảng 1/3 thôi, còn lại em đầu tư vào lens và phụ kiện.
- Về tele và fix: thực ra như cách hiểu của bác thì phải là zoom và fix mới đúng. Ống zoom như 70-200 được cái đa dụng, thích hợp cho những bác ngại di chuyển hoặc không gian chụp bị hạn chế. Tuy nhiên nếu xét đến chất lượng ảnh thì fix lạ là sự lựa chọn số 1.
Tạm thời thế đã, bác cứ thẩm dần đi. Mà theo em mới chơi cũng không nên quá cầu kỳ làm gì, vì kiểu gì sau 1 thời gian lún sâu vào hố bác lại nghĩ đến chuyện đổi nọ đổi kia, ngó nghiêng này nọ thôi :))

haind

Xe buýt
ống tele và ống fix khác nhau chỗ nào.mà sao e thấy mấy tay pro đa số xài ống fix.e thì thích thằng tele
Canon EF 70-200mm f/4L IS USM

Canon EF 70-200mm f/4L USM

Canon EF 70-200mm f/2.8L USM.bác nào có kinh nghiệm chia sẻ em 3con này e tks nhiều.
Ống fix là ống ko thay đổi được tiêu cự.
Mấy con tele cụ liệt kê ấy toàn là những con 1 khẩu, nghĩa là cụ có zoom ra đến 200 thì độ mở của nó vẫn là f2.8. Ôi mơ ước của em

mr_thang

Xe hơi
Cụ ơi, khi em cắp cáp vào PC thì hiện lên cẩ 2 file là JPEG và RAW mà cụ, cụ nói cụ thể hơn đển em bỏ đi cái file RAW được ko ah
Thanks cụ

Chinxeng

Xe tăng
Cụ ơi, khi em cắp cáp vào PC thì hiện lên cẩ 2 file là JPEG và RAW mà cụ, cụ nói cụ thể hơn đển em bỏ đi cái file RAW được ko ah
Thanks cụ
Cụ dùng máy lâu chưa, máy của cụ mà sao có mỗi điều chỉnh file ảnh cụ cũng ko nắm rõ thì chết dở rồi.
Em thấy cụ post nhiều ảnh đẹp lắm mà sao sử dụng máy ảnh lại không biết những cái cơ bản nhất là sao nhỉ ~X(:-??
cụ làm theo em nhé :
A là chế độ máy cụ đang cài đặt cụ đưa về chế độ B cho em là xong
hình minh họa

Bấm vào menu --> Qualyti --> chọn biểu tượng trong hình --> chọn OK hoặc durex giờ là việc của cụ. Chúc cụ thành công

mr_thang

Xe hơi
Cụ dùng máy lâu chưa, máy của cụ mà sao có mỗi điều chỉnh file ảnh cụ cũng ko nắm rõ thì chết dở rồi.
Em thấy cụ post nhiều ảnh đẹp lắm mà sao sử dụng máy ảnh lại không biết những cái cơ bản nhất là sao nhỉ ~X(:-??
cụ làm theo em nhé :
A là chế độ máy cụ đang cài đặt cụ đưa về chế độ B cho em là xong
hình minh họa

Bấm vào menu --> Qualyti --> chọn biểu tượng trong hình --> chọn OK hoặc durex giờ là việc của cụ. Chúc cụ thành công
Ối zoi, có thế thôi hả cụ, :) em thanks cụ nhiều nhiều, em dùng máy cũng lâu, nhưng lại ko để ý mấy cái lày, kiểu này phải học thêm thôi

giacay

Xe hơi
có cụ nào đánh giá giúp em con Pentax K30 với ạ, em đang tính quất con này. Cơ bản là trình của em rất còi nữa ạ.
Em cám ơn

Saokim999

Xe tải
Ối zoi, có thế thôi hả cụ, :) em thanks cụ nhiều nhiều, em dùng máy cũng lâu, nhưng lại ko để ý mấy cái lày, kiểu này phải học thêm thôi
cứ để cả 2 cụ ạ, nếu thẻ nhớ nhiều. Raw Cứu đc nhiều bàn ác liệt đấy

Saokim999

Xe tải
- Với Canon thì thế này ạ:
+ Xét về dòng: xD>xxD>xxxD. Chất lượng, độ tiện dụng pro và giá vì thế cũng sẽ tỷ lệ thuận.
+ Xét về đời: với xD thì số càng nhỏ càng đắt nếu cùng đời, với xxD và xxxD thì số càng to càng đắt ngoại trừ mấy anh như 1000D thì hơi ngoại lai tí.
- Về body và lens theo em thì với số tiền hạn chế, không nên đầu tư quá nhiều vào body, tối đa là 1/2 tổng tiền đầu tư, mà như em thì body chỉ chiếm khoảng 1/3 thôi, còn lại em đầu tư vào lens và phụ kiện.
- Về tele và fix: thực ra như cách hiểu của bác thì phải là zoom và fix mới đúng. Ống zoom như 70-200 được cái đa dụng, thích hợp cho những bác ngại di chuyển hoặc không gian chụp bị hạn chế. Tuy nhiên nếu xét đến chất lượng ảnh thì fix lạ là sự lựa chọn số 1.
Tạm thời thế đã, bác cứ thẩm dần đi. Mà theo em mới chơi cũng không nên quá cầu kỳ làm gì, vì kiểu gì sau 1 thời gian lún sâu vào hố bác lại nghĩ đến chuyện đổi nọ đổi kia, ngó nghiêng này nọ thôi :))
Em mua thì body phải chiếm 2/3 quỹ. Ống có thể sắm dần, đổi chứ body thì ko đơn giản như ống, nhất là lên đời :D.

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Em mới có ĐK sắm cái Card Eye Fi, làm 1 cái video Review Card Eye-Fi này dùng với X100. các cụ xem cho đỡ buồn

[video=youtube;IvR4ToVwXdM]http://www.youtube.com/watch?v=IvR4ToVwXdM[/video]

kiendaydien

Xe buýt
Các cụ tư vấn hộ em ca này với . Em hiện đang dùng con canon g12 , nhưng chụp cảm thấy không ưng ý lắm . Em đang lăn tăn sắm thêm ống rời combo 3 ống là 2t6 hay là đổi các canon 40d ống fix 50 1.8 thì bù thêm 3t6 ( canon g12 của em còn bảo hành 11 tháng , 40d thì chụp khoảng 10 nghìn shots), máy đã chụp 10 nghìn shots rồi thì còn dùng được bền nữa hay không . Theo các cụ với người mới tập chụp ảnh như em thì nên theo phương án nào là tối ưu nhất . Em cám ơn các cụ nhiều .

new_farmer

Xe container
Các cụ tư vấn hộ em ca này với . Em hiện đang dùng con canon g12 , nhưng chụp cảm thấy không ưng ý lắm . Em đang lăn tăn sắm thêm ống rời combo 3 ống là 2t6 hay là đổi các canon 40d ống fix 50 1.8 thì bù thêm 3t6 ( canon g12 của em còn bảo hành 11 tháng , 40d thì chụp khoảng 10 nghìn shots), máy đã chụp 10 nghìn shots rồi thì còn dùng được bền nữa hay không . Theo các cụ với người mới tập chụp ảnh như em thì nên theo phương án nào là tối ưu nhất . Em cám ơn các cụ nhiều .
Cụ tìm đc canon 40D 10k shots cũng là hơi hiếm đấy cụ ợ. Tuổi thọ của màn chập theo thiết kế là tầm 150k shots nên cụ ko phải lăn tăn. Chỉ có điều nên check kỹ hàng họ :D