[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

quaychan

Xe tăng
Tình hình là em đang cho con fuji s2950 vào tầm ngắm vì thấy ảnh chụp trên mạng cũng đẹp, giá mềm (4 củ). Cụ nào dùng qua con này rồi cho em xin phát oánh giá xem có nên chốt không ợ!

Vì nhu cầu của em chỉ là chụp F1 là chính + thi thoảng thấy hàng xóm oánh nhau chụp luôn... nên ko cần cầu kỳ lắm :D

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Tình hình là em đang cho con fuji s2950 vào tầm ngắm vì thấy ảnh chụp trên mạng cũng đẹp, giá mềm (4 củ). Cụ nào dùng qua con này rồi cho em xin phát oánh giá xem có nên chốt không ợ!

Vì nhu cầu của em chỉ là chụp F1 là chính + thi thoảng thấy hàng xóm oánh nhau chụp luôn... nên ko cần cầu kỳ lắm :D

Lúc đầu em cũng định lấy một con siêu zooom nhưng về sau nghĩ lại, thứ nhất là dễ hỏng phải giữ cẩn thận thứ hai là zoom càng dài ảnh càng xấu, nếu k thực sự luôn luôn cần nhòm nhà hàng xóm tắm thì chỉ nên dùng zooom ngắn (đến 3x hay 5x là nhiều)

quaychan

Xe tăng
Lúc đầu em cũng định lấy một con siêu zooom nhưng về sau nghĩ lại, thứ nhất là dễ hỏng phải giữ cẩn thận thứ hai là zoom càng dài ảnh càng xấu, nếu k thực sự luôn luôn cần nhòm nhà hàng xóm tắm thì chỉ nên dùng zooom ngắn (đến 3x hay 5x là nhiều)
Hôm trước cũng thấy cụ Vòi hỏi về bao diêm chụp F1, thế bây chừ cụ đã quyết được em nào rồi nhể? Cảm nhận của cụ?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com

Taplai_07

Xe container

Fụii được cái giá mềm, màu tươi. Nếu k cầu kì lắm thì cụ nên mua dòng này, cầm vừa đầm tay, chống rung canh nét đầy đủ cả. Lói chung là ổn nhà cháu dùng Fụii hd 2000 rồi thấy ổn lém, em lày chắc ngon hơn.

Yeuphunu

Xe điện
Có kụ nào đã và đương dùng Nikon D3100 không ah? cho nhà cháu ít kinh nghiệm với - sớt trên gúc gồ thấy em nó cũng có nhiều ưu điểm, công nghệ mới, giá thành thấp, máy nhẹ và còn quay được vi déo 8->
Cụ hoàn toàn có thể dùng D3100+kit 18-55VR một khi có đủ các yêu cầu sau:
- Cấm được bon chen cùng mấy cụ ABC đi off, đảm bảo qua vài chiêu "kê" "kích" cụ về cho đi ngay.
- Dòng này khả năng mở rộng ống kính hạn chế, các lens AFs mới dùng được, không dùng được các lens AF giá rẻ. Nếu nhu cầu ít nâng cấp mua thêm, ít lọ mọ các lens fix thì có thể dùng D3100 ổn.
- Máy chụp khá tốt, công nghệ mới cho hình ảnh khá đẹp nhưng: focus chậm, máy kết cấu nhựa nhẹ, không dùng được cường độ cao, không chịu được điều kiện khắc nghiệt.
- Nếu chỉ dùng nhu cầu gia đình, không bon chen thì quá OK.

Em fuji này ở ngoài nhìn rất nhỏ và nhẹ, tuy nhiên tiêu chỉ giá thành/giá trị sử dụng ở fuji lại hợp lý nhất, hình cũng khá trong trẻo và đẹp.
Rất thích hợp cho phong cảnh.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
::@ máy kỹ thuật số ăn flash ở tốc độ bâu nhiêu ?? @::

Chả hiểu hỏi câu này có bị cho là lẩm cẩm không nữa, vì các bác bây giờ đều dùng Flash xịn TTL ... chả ai quan tâm đến việc ăn đèn với cắn đèn. Chả là thức tỉnh sớm không chạy theo máy ảnh to nữa. Nói chuyện này lại thấy mắc cười, ai đời cả một nền khoa học thế giới (trong đó có Ngô Bảo Châu) đua nhau giảm kích thước các thiết bị kỹ thuật càng nhỏ càng tốt thì mấy ông nhiếp ảnh dở người lại đua nhau mua máy ảnh càng to càng dài càng thích - nói ngay như cái xe đạp cũng chênh nhau hàng ngàn đô cũng chỉ để giảm đi từng vài mươi gram trọng lượng b-(

Nói ngoằn loằn lại lạc đề :P sau 2 đời DSLR Nikon thì em đã ngộ nhận được sự sai trái của bản thân nên đã bán máy ảnh to một cách sáng suốt và tậu về một em Panasonic LX5 như này

Em này chụp thiếu sáng cũng tốt nhưng đôi khi muốn đi chụp đám cưới, đám hỏi, đám ma, mừng thọ . . . trong thôn mà kiếm thêm tí tiền (nghe nói sắp tăng nhiều loại phí mà X_X). Mình chụp lấy tiền mà vác đi cái máy con tí nghe cũng không hay, nên cần mua thêm một con Flash

Con đèn này không hướng dẫn đặt tốc độ mà hướng dẫn đặt khẩu độ, em đọc mãi vẫn chưa hiểu mấy - có nhẽ tốc độ cố định ở bâu nhiêu đó ?? 125 ? 150 ? . . .

Vì nhà không có điều kiện, cũng chưa chụp được đám nào :( thành thử không có tiền mua đèn điện tử có TTL hay TTi gì đó . . . mà chỉ mua được con PE-20S này, con này phải đặt đèn thủ công.

Đấy cứ lan man mãi, quay trở lại vấn đề:

Ngày xưa chụp máy phim thì tốc độ ăn đèn chuẩn của đa số loại máy và đa số loại Flash là 1/60 second. Cho nên câu hỏi của em là

- Máy kỹ thuật số ăn đèn lý tưởng ở tốc độ bao nhiêu hoặc có bác nào có kinh nghiệm cụ thể về con đèn Panasonic PE-20S này thì chia sẻ cho em với
:)

Chỉnh sửa cuối:

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Rõ lẩm cẩm, nó có ô tô kia thì cứ để ô tô đi, mà nói ăn đèn là ở cái máy thì líu tả đi tả cái đèn .... =))=))

Gắn đèn vào, chui vào bếp mà chụp thử rồi viu luôn tha hồ mà chỉnh có tốn phim đâu mà bày đặt hỏi han nhỉ, nhớ đứng trong k/cách đèn chịu được thôi nhá
Con la ti on lan 201e (ko nhớ có đúng tên ko) ngày trước để ô tô còn oánh ầm ầm nữa là con nài

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu không dám hứa :D nhưng trước đây nhà cháu chỉ dùng Kit 18-55 và 1 cái 50 giờ chắc nhu cầu vẫn vậy thôi ah :D

Aries204

Xe điện
Thấy ghi trên mạng là 50 shot, ít dùng. cũng chả biết thế nào nữa, đang tìm kiếm thông tin nên chưa gọi hỏi thử nữa hehe
Bây giờ kiếm đâu ra máy 30D 50 shot nữa nhỉ.

tantt

Xe hơi
Bây giờ kiếm đâu ra máy 30D 50 shot nữa nhỉ.
Có cụ ạ, máy trưng bày tại cửa hàng, gần như mới, bên em vẫn mua về mà, dưới 50 shot cũng có, nói chugn máy demo khoảng < 200 shot là có thể

classjcal

Xe tải
Cụ nào biết Canon 450D ở bên nhật mà 2nd thì rổ giá khoảng bao nhiêu không ạh? mà em này giờ còn sản xuất nữa không ạh? em tích cop được ít xiền đang định cưới em này về, rồi xuống hố vôi với các cụ cho vui, hehe

Chỉnh sửa cuối:

beanhue

Xe điện
Cụ nào biết Canon 450D ở bên nhật mà 2nd thì rổ giá khoảng bao nhiêu không ạh? mà em này giờ còn sản xuất nữa không ạh? em tích cop được ít xiền đang định cưới em này về, rồi xuống hố vôi với các cụ cho vui, hehe
Thôi cụ ạ, bây giờ người ta đã ra đến 550D, 600D rồi mờ cụ vẫn lăn tăn con 450D làm gì. Nếu cụ chịu khó vẫn tìm được em 550D tần 11-12 củ...:))

classjcal

Xe tải
Thôi cụ ạ, bây giờ người ta đã ra đến 550D, 600D rồi mờ cụ vẫn lăn tăn con 450D làm gì. Nếu cụ chịu khó vẫn tìm được em 550D tần 11-12 củ...:))
hix, nhưng do đk kinh tế mà vẫn muốn có cái chụp nên đành tìm em máy cũ thế thôi ạh, chứ em mà cố được thì em làm ngay

ynhi2208

Xe điện
Máy film Minolta

Chả là em đang muốn đâm đầu hố vôi,tính xơi em này,cụ nào có nghề định giá hộ em với ạ(một trong hai con)

Ống kính của cả 2 hơi bụi(em chưa kiểm tra kỹ xem có mốc rễ tre không nữa :().Một con kèm ống 35,một con kèm ống 35-70.Theo các cụ giờ múc giá bao nhiêu là hợp ạ (b).

P/s:Máy này chụp nhiều do trước đây là của thợ

Chỉnh sửa cuối:

ducart

Xe máy
In tráng phim ở khu vực Quân Cầu giấy và Ba Đình chỗ nào các Cụ.

Các Cụ cho nhà cháu hỏi In tráng phim ở khu vực Quân Cầu giấy và Ba Đình chỗ nào các Cụ???. Cháu mới chụp được ít giờ chưa in tráng các cụ giúp cháu với ạ. Thank

BSCXK

Xe đạp
Ẹm trước hay in ở Minh Tùng phố Lê Duẩn, nay về Triệu Tuấn ở Ngã tư khổ va Gia Nghĩa ở Láng Hạ cho gần nhà.