[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

3Lazang

Xe tăng
Tuy là dòng thấp cấp hơn (Entry Level) so với 30D, 40D (Semi pro)... nhưng vì ra đời sau được cập nhật công nghệ mới hơn... nên ảnh em oánh giá là điệp hơn 2 lão làng kia (b)
Cụ lại cho em hỏi cái . Em cũng mới dùng loại máy này mà không biết chỉnh tốc độ chụp thế nào . Màn hình chỉ báo cho chỉnh Iso và khẩu độ thôi còn tốc độ toàn thẫy nó nhẩy tự động . Xin cụ khai phá cho . Thanks cụ.

Bình X-Five

Xe container
Em giải thích nhanh như sau:
- Máy cụ đang set chế độ Av (Ưu tiên khẩu độ): chủ động chỉnh khẩu độ... Máy sẽ tự động tính tốc độ.
- Ở chế độ bán tự động này ISO càng cao... Thì tốc độ càng nhanh (tỷ lệ thuận với nhau).

Nói chung học từ giữa học ra như vầy hơi khoai, cụ đợi qua tết rảnh rang em hướng dẫn đầu đuôi cụ thể hơn. (b)

Cụ lại cho em hỏi cái . Em cũng mới dùng loại máy này mà không biết chỉnh tốc độ chụp thế nào . Màn hình chỉ báo cho chỉnh Iso và khẩu độ thôi còn tốc độ toàn thẫy nó nhẩy tự động . Xin cụ khai phá cho . Thanks cụ.

bimbim1976

Xe điện
Nửa năm thì vẫn còn bảo hành, nếu là hàng VIC thì cụ mang qua 2D Quang Trung nhờ bộ phận kỹ thuật xem hộ là Okie!
Lỗi này em nghe thấy lần đầu tiên đấy, cụ cứ chụp tết nhất xong xuôi đi rồi qua rằm mình check cũng ko sao.
Nếu ngại thì ới em sẽ giúp (b)
Em cảm ơn cụ nhé. Em mua hàng ngoài, chứ ko phải hàng Vic đâu ạ. E đoán chắc nút nguồn của em bị lỗi rồi. Tắt đi mà bảng điều khiển ko tắt thì rõ là có vđ rồi. Nhưng em nghĩ chắc lỗi nhẹ, ko nguy hiểm mấy. Nhưng suy cho cùng bổ máy ra thì cũng chả thich mấy cụ nhỉ? E cũng định để ra ngoài rằm vác máy lên , chứ đầu năm vác lên tâm lý họ cũng ko thích gì cả.
Hy vọng lỗi nhẹ sửa nhanh ạ. Mà Vũ nhật bảo hành có tốt ko nhỉ hả cụ?

Bình X-Five

Xe container
Em cảm ơn cụ nhé. Em mua hàng ngoài, chứ ko phải hàng Vic đâu ạ. E đoán chắc nút nguồn của em bị lỗi rồi. Tắt đi mà bảng điều khiển ko tắt thì rõ là có vđ rồi. Nhưng em nghĩ chắc lỗi nhẹ, ko nguy hiểm mấy. Nhưng suy cho cùng bổ máy ra thì cũng chả thich mấy cụ nhỉ? E cũng định để ra ngoài rằm vác máy lên , chứ đầu năm vác lên tâm lý họ cũng ko thích gì cả.
Hy vọng lỗi nhẹ sửa nhanh ạ. Mà Vũ nhật bảo hành có tốt ko nhỉ hả cụ?
Máy trục trặc mang đi bảo hành là chuyện bình thường, cụ cứ mang qua đó trình bày là OK.
Có gì cụ cứ call em để em thịt nó... vì em hay cafe với nó :))

bimbim1976

Xe điện
Máy trục trặc mang đi bảo hành là chuyện bình thường, cụ cứ mang qua đó trình bày là OK.
Có gì cụ cứ call em để em thịt nó... vì em hay cafe với nó :))
Vâng , em gửi nhời cảm ơn cụ trước nhá. Em nghĩ lỗi rành rành ra đó rồi, Vũ Nhật làm ăn uy tín chắc sẽ sửa nhanh thôi. Còn nếu có vấn đề gì em sẽ nhờ cụ, làm sao cái máy cùi của em ngon lành là được, cụ ạ.
Cụ thịt có được ko cụ? em thấy anh bán hàng to cao thế mà cụ? có ông bố thì đẹp lão thật, trông ông cụ bố anh ấy khỏe mạnh và đẹp quá.

dogotaynguyen

Xe tải
Website
www.noithatdinhgia.com
Chúc các cụ năm mới thành công mới

Ngon thì cụ mua 17 - 40 hoặc 16 - 35mm

Còn nếu trung bình thì cụ làm con: 24 - 85mm, chụp cả người và cảnh, chất lượng ống kính tốt so với giá, tầm hơn 200$

Còn không thì 18 - 55m cũng tốt cụ ạ, ngon, bổ, rẻ.
Cảm ơn Cụ nhiều ạ, tầm đó chắc em cũng cố được chú 24- 85, nhưng mà Cụ ơi góc nó hẹp hơn cái 18 55 (em biết nói câu này là hơi ngu, nhưng em ko dấu dốt, vì em vừa nhảy hố :D)

Bình X-Five

Xe container
Nếu cụ ko định đầu tư nhiều tiền, ngân sách ít thì múc kit 18-55 cũng đc, ngày xưa em sài 30D chụp với nó cũng đẹp phết đới :D sút đi cũng đc 50$ (b)

Cảm ơn Cụ nhiều ạ, tầm đó chắc em cũng cố được chú 24- 85, nhưng mà Cụ ơi góc nó hẹp hơn cái 18 55 (em biết nói câu này là hơi ngu, nhưng em ko dấu dốt, vì em vừa nhảy hố :D)

dogotaynguyen

Xe tải
Website
www.noithatdinhgia.com
Nếu cụ ko định đầu tư nhiều tiền, ngân sách ít thì múc kit 18-55 cũng đc, ngày xưa em sài 30D chụp với nó cũng đẹp phết đới :D sút đi cũng đc 50$ (b)
Tks Cụ ạ!, Em mới tập tảnh chắc chơi kit là ngon rồi, lens xịn mà tay nghề lởm khởm thì cũng thế các Cụ nhờ? :D
Tiện đây em hỏi luôn Cụ nào thừa kit để lại cho em, hoặc chỉ chỗ + giá để em rước luôn về ạ, chứ em gà mờ lắm!

Chỉnh sửa cuối:

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em cũng vừa mua con CANON KISS X4 tại Vũ nhật . 13M ạ. Các cụ cho hỏi dòng máy này so với 30D , 40D thì hơn kém thế nào . Và sự đầu tư của em có hợp lý không ạ ?
Nếu để dùng chụp một người thì hợp lý rồi! =))

quangdzung

Xe điện
Em có con Nikon D7000, mua cách đây nửa năm, mua tại Vũ Nhật. Hôm qua lôi ra định dùng dịp Tết cho pin vào bật nút on off, em thấy hiện tượng sau:

Khi em gạt nút ON bật lên thì màn hình bảng kiểm soát hiện các thông số, gạt tiếp 1 cái nữa thì đèn màn hình bảng kiểm soát bật lên---> bình thường ạ.Đây bình thường như này

Khi em gạt nút OFF thì màn hình bảng kiểm soát ko tắt đi mà cứ hiện y hệt như lúc bật,như này này:

Kể cả lúc em bật ON bình thường ko cho đèn sáng bảng kiểm soát và tắt đi hết bảng kiểm soát vẫn như này này

Như thế có phải bị hỏng ko? Em làm đi làm lại mấy lần vẫn bị thế, nghĩa là khi mình tắt đi thì màn hình bảng kiểm soát vẫn ko tắt đi mà vẫn hiện thông số.
Còn khi mở máy vẫn chụp được bình thường. Khi tắt máy bảng kiểm soát ko hề tắt đi ạ. Phải để 1 vài phút thì nó mới tắt hết đi. Lạ quá. Thế có phải nút ON OFF của em bị hỏng ko nhỉ? Các cụ cao thủ giúp em nhé, em gà mờ về máy ảnh, cũng ít khi chụp lắm.
Cảm ơn các cụ nhiều ạ
Rút Pin ra màn hình có tắt không cụ

bimbim1976

Xe điện
Rút Pin ra màn hình có tắt không cụ
Em rút pin ra thì bảng kiểm soát nó tắt đi, sau đấy em lắp lại thì hiện tượng vẫn thế chứ. Chiều nay em lôi máy đi chụp vẫn bình thường, mỗi tội cái nút đấy nó bị vậy thôi cụ ạ. Tắt off đi mà bảng kiểm soát vẫn bật.

bimbim1976

Xe điện
Ơ , lúc nãy em bật off, nhìn bảng kiểm soát nó lại tắt đi, như có ma ấy. Thế là máy của em lại bình thường rồi, lạ quá.

bimbim1976

Xe điện
Cụ ơi, dưng nhà cháu để trong hộp khô chống ẩm cơ mà? Pin thì nhà cháu cũng tháo khỏi máy vì lâu ko dùng. Giờ lại ngon lành, có cần đi kiểm tra ko hả cụ?
Tiện đây nhà cháu hỏi, làm thế nào để biết máy chụp bao nhiêu k rồi?

Bình X-Five

Xe container
Cụ ơi, dưng nhà cháu để trong hộp khô chống ẩm cơ mà? Pin thì nhà cháu cũng tháo khỏi máy vì lâu ko dùng. Giờ lại ngon lành, có cần đi kiểm tra ko hả cụ?
Tiện đây nhà cháu hỏi, làm thế nào để biết máy chụp bao nhiêu k rồi?
Cụ down cái EOSinfo này về, cắm cab từ máy ảnh vào máy tính.... sau đó run EOSinfo là biết số shot chụp (b)

http://astrojargon.net/eosinfo.aspx

bimbim1976

Xe điện

TuaBin

Xe tăng
có 15 triệu nhờ các cụ khuyên nên mua loại máy ảnh DSRL nào ạ

em chào các cụ Ô Phở từ lâu em đã hâm mộ tài nghệ chụp choạch của các cụ nên em đã nung nấu ý đồ mua 1 em heo đất và cho ăn thường xuyên đến nay em đã có khoảng 15 triệu em nhờ các cụ tư vấn nên mua máy ảnh ống kính rời mới tinh loại nào ạ (trước đây em chỉ dùng loại cyber shot thôi ạ) , em cảm ơn các cụ nhiều

phdNguyenQAnh

Xe buýt
em chào các cụ Ô Phở từ lâu em đã hâm mộ tài nghệ chụp choạch của các cụ nên em đã nung nấu ý đồ mua 1 em heo đất và cho ăn thường xuyên đến nay em đã có khoảng 15 triệu em nhờ các cụ tư vấn nên mua máy ảnh ống kính rời mới tinh loại nào ạ (trước đây em chỉ dùng loại cyber shot thôi ạ) , em cảm ơn các cụ nhiều
Cụ phang ngay em 550D hoặc 600D canon cho em,... đừng băn khoăn !!! rồi 6 tháng sau, cụ khắc có kinh nghiệp chụp và bắt đầu lao xuống hố vôi với đủ các loại lens, body và thiết bị đi kèm...