[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

Keep

Xe điện
uầy, ống như cái loa thế này mà bắn thì sướng phải biết ạ, em chạ biết gì nên hô hào các cụ vào giúp cụ chủ ạ

4banhxequay

Xe điện
Mình vừa cọc tiền đặt ống nối Canon Extender 2x III, (nhận được good copy hay bad copy thì hên xui thôi vì các tiệm máy ảnh ở tp mình không có ống tele để test, test bằng đồ của mình thì thấy không nét thì họ đổ cho đồ của mình, không lấy thì phải chịu mất tiền cọc). Mình search trên mạng thấy nó có cái trông như cái công tắc trên thân ,nó có tác dụng gì nhỉ?

Chắc là lẫy tháo ống chính cụ à

4banhxequay

Xe điện
Cháu cũng có 2 cái extender 2x và 3x xin made in Japan của Canon

Có điều là ngàm FD ợ

Tucson5D

Xe tải
Đi dưới cơn mưa? :|

Yeuphunu

Xe điện
Đồ Canon cụ lo bad copy với good copy em e là lo...bò trắng răng.
Chưa mua đã tâm lý như này thì nói thật, mua làm chọ gì.
Tài liệu ở đâu cho thấy rằng loại này bị bad copy hả cụ???

Yeuphunu

Xe điện
Theo bạn mình thì ở thời điểm hiện tại nếu mua thân máy 5D Mark III thì chỉ 3,4 năm nữa sẽ lỗ khoảng ~25 triệu về mặt giá trị (hiện tại mua 55-60 khi đó sẽ bị giảm còn khoảng 30-35 triệu đồng), lão này cũng chơi ảnh và lão ta nói rằng hắn chuyên mua các ống kính hot mới ra chỉ 1-2 năm, nhưng chỉ mua lại thân máy lỗi đã ngừng sản xuất nhiều năm, cách mà hắn ta cho là có lợi nhất.
Nhận xét của bạn cụ cũng đúng được 30%

Thứ nhất: Giá 5d iii hiện ra 2 năm, so với ban đầu 70tr giờ 57tr cũng giảm 19% mà đây là giai đoạn giảm nhiều nhất.
Thứ hai: Sau 3 năm, khi đó 5d iii đã ngưng SX được hơn 1 năm rưỡi rồi, làm gì có máy mới để so sánh giá.
Thứ ba: mua mới bây giờ, dùng sau 3 năm chụp mức bình thường 20.000shot chắc chắn còn được ~38-40tr vnd.

Ai đánh cược tôi xin cược luôn, bao nhiêu cũng chơi.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Vẫn còn bán được giá là tốt rồi.

Ở đời có mỗi vụ sắm em Gấu là tốn 1 đống $ rước về, sau mấy năm chả thu được đồng vốn nào ấy chứ.

Em biết ối ông còn mất thêm 1 mớ mới giãy được ra, thế nên còn lỗ hơn máy ảnh gấp bội =))

cdk

Xe tải
Hqua em mới lấy cái SIGMA 17-50MM F2.8 EX DC OS HSM, lúc ở cửa hàng hơi ồn nên test ko thấy gì, về nhà chụp thử em nghe thấy kêu lọc xọc khi lấy nét bằng AF, cho em hỏi các cụ dùng ống này có bị thế không ạ? Trước nay mới dùng mỗi cái ống 50 1.8 nó lấy nét êm êm nghe đang quen, giờ nó kêu lọc xọc giật mình nên em phải hỏi ý các cụ. Thanks các cụ trước.

Thoanhnghiepdu

[Tịch thu bằng lái]
Lens góc rộng nào cho ảnh mà người bên rìa ảnh không bị méo

Mình từng mua một chiếc 17-40mm, có lần đi du lịch với công ty mình chụp lưu niệm cho một nhóm người trong công ty, sau phải nói dối với họ là thẻ nhớ bị lỗi mất dữ liệu, lí do là vì những người gần rìa ảnh hình mặt họ đều bị méo trông xấu thậm tệ.

Mình lấy ống 17-40 chụp cảnh thành phố thì thấy các cây và nhà bên rìa ảnh đều bị nghiêng, vì không thích nên mình đã bán ống 17-40 này. Bây giờ cho mình hỏi có lens góc rộng nào cho ảnh mà người bên rìa ảnh không bị méo không nhỉ? Anh chị nào biết chỉ cho mình cái.

Ntanv

Xe hơi
Em nghĩ là lens góc rộng nào cũng bị méo thôi, cụ chụp cố gắng cho chủ thể vào giữa ảnh (đi xa ra một chút chẳng hạn) hoặc dùng lens correction của lighrooms để khắc phục, thân

raklei

Xe điện
cụ đứng bên cửa sổ chụp hắt ra chắc nó thẳng, ko méo; hoặc ko chọn chụp dưới mưa ấy :D

Thoanhnghiepdu

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm đúc kết từ bản thân: chụp portraicần tránh để mẫu đứng dưới ánh nắng gắt

Kinh nghiệm đúc kết từ bản thân: chụp ảnh portrait cần tránh để người mẫu đứng dưới ánh nắng gắt của mặt trời. Không ít nhiếp ảnh gia amateur đã lầm tưởng rằng ánh nắng gắt mặt trời cường độ mạnh thế thì ảnh portrait chắc sẽ càng nét càng trong, thực tế thì không như vậy. Ảnh portrait chụp dưới ánh nắng gắt mặt trời thường rất nhạt nhòa, đường viền bao quanh các chủ thể thường rất đậm. Nếu bạn chụp ảnh trong trời nhiều mây không có nắng , hoặc dưới bóng râm cách xa ánh nắng mặt trời. Kết quả thường tốt hơn nhiều. Không ít báo nhiếp ảnh khuyến khích thời gian chụp chân dung là sáng sớm hoặc chiều tà, và rất nhiều nhiếp ảnh gia amateur đã không để ý đến điều này

ina

Xe Cứu Trợ
Quan trọng là độ trong cụ ạ. Trời trong vắt chụp đẹp nhất.

Thoanhnghiepdu

[Tịch thu bằng lái]
Tuần vừa rồi trời nắng gắt, mình xin chụp ké một chị người mẫu của photographer khác, chị này mặc váy ngắn và khi chị này đứng dưới ánh nắng gắt mặt trời, ảnh chân của chị này trông như tranh vẽ, viền xung quanh thì rất đậm, hình chân của chị này rất phẳng, chi tiết rất nhạt, trông chẳng có khối tí nào. Khi chị này đứng dưới bóng râm, và lúc trời về chiều gần sáu giờ, ảnh chụp chị này thì chân chị này nổi khối rõ rệt, ảnh tốt hơn rất nhiều

ông bụt

Xe máy
Cụ để mẫu đứng nắng gắt mắt bị nheo lại trông sẽ không đẹp. với lại sáng quá làm lộ những chi tiết không đẹp của mẫu

WHITE TIGER

Xe container
Kinh nghiệm đúc kết từ bản thân: chụp ảnh portrait cần tránh để người mẫu đứng dưới ánh nắng gắt của mặt trời. Không ít nhiếp ảnh gia amateur đã lầm tưởng rằng ánh nắng gắt mặt trời cường độ mạnh thế thì ảnh portrait chắc sẽ càng nét càng trong, thực tế thì không như vậy. Ảnh portrait chụp dưới ánh nắng gắt mặt trời thường rất nhạt nhòa, đường viền bao quanh các chủ thể thường rất đậm. Nếu bạn chụp ảnh trong trời nhiều mây không có nắng , hoặc dưới bóng râm cách xa ánh nắng mặt trời. Kết quả thường tốt hơn nhiều. Không ít báo nhiếp ảnh khuyến khích thời gian chụp chân dung là sáng sớm hoặc chiều tà, và rất nhiều nhiếp ảnh gia amateur đã không để ý đến điều này

Thảo nào cụ lấy nick như vậy.Trời để chụp ảnh lên màu đẹp nhất đối với canon là trời hửng nắng,còn không cần biết sáng trưa hay chiều cụ à.Nắng chiều hay sáng tạo nắng xiên,còn hửng nắng thì cho ánh sáng đều nhất,rõ nét màu nhất,ít bạt màu nhất

Còn hửng nắng là sao,là đứng ở chỗ sáng rồi nhìn bóng dưới chân.Chỉ cần hơi có bóng mờ mờ là thời gian chụp đẹp nhất.Ở lúc này đối với Canon cứ để Style Portrai và sét màu K cứ khoảng 4700 đến 5000K là ảnh màu da đẹp cứ thế về cho luôn ảnh gốc JPG(Chỉ định cho DIGIC 3 trở lên)

Thoanhnghiepdu

[Tịch thu bằng lái]
Picture Style Portrait cho màu da ám đỏ lắm, chụp Standard màu da đẹp hơn. Ảnh gốc mà đẹp luôn thì hơi bị khó đó, em chụp RAW về chỉnh sửa có khi mấy ngày mới ưng ý.

Mình đã chụp một số người mẫu nữ mặc váy ngắn ở một số triển lãm xe máy ở TP mình, mình thấy nhiều trường hợp lên hình chân người mẫu bị đường viền đen rất khó chịu, nó do phần ánh sáng bên đó bị tối, không phải do camera bởi mắt thường quan sát kỹ cũng nhận thấy. Nếu là model đang tạo dáng theo ý mình thì mình có thể yêu cầu họ đổi nơi, chứ chụp ké hay chụp ở các triển lãm thì hên xui thôi vì mình phải chọn vị trí, hướng để góc nhìn lên ảnh đẹp nhất, nếu dính viền đen bên chân hay không dính thì hên xui.

thangnc

Xe tải
Báo cáo các cụ là nhà cháu ủ mưu cưới 1 em CPL đã lâu, chốt hạ là PL Zeiss 55mm. Nhà cháu hôm nay đã gom đủ lúa, gọi qua digiworld và Giang Duy Đạt đều báo hết hàng mới nhục.

Không biết cụ nào biết chỗ bán em này ở HN thì chỉ nhà cháu với ợ. Nhà cháu vuốt các cụ có thông tin nhiệt tình ợ.

Nhà cháu gửi kèm thùy link để các cụ tiện tham chiếu ợ: http://phuquangkts.vn/index.php?route=product/product&product_id=596

Chỉnh sửa cuối: