[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

haihazin

Xe buýt
Lần trước e mua cái len fix f1.8 canon mua buổi tối ko xem kỹ về nhà thấy đầy rễ tre rồi, người bán thì bảo ngon và buổi tối cũng chả check được kỹ, cũng may là rễ tre nhưng chụp cũng không ảnh hưởng gì đến ảnh chụp, đến giờ vẫn ức nhiều bác buôn bán chả có lương tâm gì cả.

Buông Xuôi

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này nên nhờ chuyên gia cụ ạ. Chứ anh chơi nhiều khi cũng vẫn bị úp sọt đấy cụ ạ. Hoặc cụ mua bán tại nhà ngta bắt viết giấy cam kết đổi nếu có vấn đề cho yên tâm

oanhoanhdang

Xe hơi
Tốt nhất nên mua bán tại nhà họ cho yên tâm, có vấn đề gì còn mang máy đến bắt đền được. Trước em có mua con Canon 40D, lần đầu mua máy nên không có kinh nghiệm, nó bảo ra quán giao dịch, tự check 1 hồi thấy có vẻ OK, về sau mang về nhà mới biết nó bị lỗi cái tự động lau sensor. Lúc đấy gọi điện lại nói với nó đòi trả lại thì nó ko đồng ý, mình không biết địa chỉ của nó nên cũng chả biết làm thế nào, đành giữ lại dùng.

Cũng may là từ khi mua đến giờ nó vẫn chụp OK, khi nào sensor bẩn thì đành lật gương lên tự lau vậy, dư mà cũng chỉ thử tự lau 1 lần chứ ít tháo lắp cũng ít khi sensor bị bẩn.

Chỉnh sửa cuối:

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Máy mới chụp 8k shots là mới lắm đấy cụ ạ, về phần máy thì cụ kiểm tra xem đã mở máy chưa? Tháo thẻ nhớ rồi lại cắm thẻ vài lần rồi khởi động máy xem có lỗi gì ko? Tương tự thế cụ lắp ống kính và khởi động máy nếu báo lỗi erro thì có thể lens hoặc tiếp điểm trên máy lỗi.Quan trọng nhất là cảm biến, cụ soi kỹ xem có bị mốc, xước ko, chụp vài kiểu nền đen xem cảm biến có điểm chết...
Tóm lại cũng hơi phức tạp, cách hay nhất là khi mua cụ mặc cả với người bán bảo hành một thời gian và cam kết trả lại tiền nếu máy bị lỗi, sau đó cụ đem máy tới các cửa hàng chuyên nghiệp nhờ kiểm tra toàn bộ, đa số CH các ko lấy tiền của cụ, nếu có cũng chỉ đáng vài cốc cafe.

ducanh2002hv

Xe tải
Tốt nhất nên mua bán tại nhà họ cho yên tâm, có vấn đề gì còn mang máy đến bắt đền được. Trước em có mua con Canon 40D, lần đầu mua máy nên không có kinh nghiệm, nó bảo ra quán giao dịch, tự check 1 hồi thấy có vẻ OK, về sau mang về nhà mới biết nó bị lỗi cái tự động lau sensor. Lúc đấy gọi điện lại nói với nó đòi trả lại thì nó ko đồng ý, mình không biết địa chỉ của nó nên cũng chả biết làm thế nào, đành giữ lại dùng.

Cũng may là từ khi mua đến giờ nó vẫn chụp OK, khi nào sensor bẩn thì đành lật gương lên tự lau vậy, dư mà cũng chỉ thử tự lau 1 lần chứ ít tháo lắp cũng ít khi sensor bị bẩn.
Vâng, em giao dịch tại nhà nhưng không check kỹ tiền trao cháo múc rồi nó cũng khó ạ.

ducanh2002hv

Xe tải
Máy mới chụp 8k shots là mới lắm đấy cụ ạ, về phần máy thì cụ kiểm tra xem đã mở máy chưa? Tháo thẻ nhớ rồi lại cắm thẻ vài lần rồi khởi động máy xem có lỗi gì ko? Tương tự thế cụ lắp ống kính và khởi động máy nếu báo lỗi erro thì có thể lens hoặc tiếp điểm trên máy lỗi.Quan trọng nhất là cảm biến, cụ soi kỹ xem có bị mốc, xước ko, chụp vài kiểu nền đen xem cảm biến có điểm chết...
Tóm lại cũng hơi phức tạp, cách hay nhất là khi mua cụ mặc cả với người bán bảo hành một thời gian và cam kết trả lại tiền nếu máy bị lỗi, sau đó cụ đem máy tới các cửa hàng chuyên nghiệp nhờ kiểm tra toàn bộ, đa số CH các ko lấy tiền của cụ, nếu có cũng chỉ đáng vài cốc cafe.
Cảm ơn cụ, nhưng gà mờ như em thì cũng không nhiều kinh nghiệm để check kỹ những lỗi khó.

29u9456

Xe tải
Máy thêu vi tính thì em giúp cụ được, chú món này em còn mù tin hơn cả cụ:)

viking213

Xe máy
Website
noithatmetvuong.com
Chưa có kinh nghiệm mà đi mua máy cũ hơi bị phiêu đấy. Bác nên đem đến các tiệm máy ảnh người ta check cho

gamap_nxt

Xe máy
18a/307 phố bùi xương trạch phường định công quận
Website
4tech.vn
Cụ cũng không nên cầu kỳ quá đâu, lấy cái máy ảnh, bấm tiếng kêu gọn và chắc là cơ ngon, len thì cụ cứ soi ra chỗ sáng không mốc là ok rồi, cơ bản là cụ nhịn body không mòn, bong tróc, quá bóng các vị trí thường cầm là đã đánh giá được 70% rồi. Các chức năng trên máy thì cụ test ok là được.
D90 không phải quá sâu nên cụ cũng đừng lo lắng quá.
Chúc cụ mua được iem máy ngon !

gamap_nxt

Xe máy
18a/307 phố bùi xương trạch phường định công quận
Website
4tech.vn
Thực tế là điểm chụp ảnh đẹp còn tuỳ thuộc vào việc cụ có sở thích chụp ảnh thuộc thể loại nào.
Chân dung thì lên tràng tiền plaza ;))
Lịch sử thì cụ tới các làng cổ như bát tràng, làng cổ đường lâm
Phong cảnh thì như các cụ trên cũng tư vấn ...
Cụ nên hướng tới mục tiêu cụ thể thì anh em dễ tư vấn hơn.
Chúc Cụ vui !

Chỉnh sửa cuối:

ducanh2002hv

Xe tải
Cụ cũng không nên cầu kỳ quá đâu, lấy cái máy ảnh, bấm tiếng kêu gọn và chắc là cơ ngon, len thì cụ cứ soi ra chỗ sáng không mốc là ok rồi, cơ bản là cụ nhịn body không mòn, bong tróc, quá bóng các vị trí thường cầm là đã đánh giá được 70% rồi. Các chức năng trên máy thì cụ test ok là được.
D90 không phải quá sâu nên cụ cũng đừng lo lắng quá.
Chúc cụ mua được iem máy ngon !
Bác nói vậy em cũng yên tâm một phần ạ

beomap2

Xe container
Nhà cháu cứ nghĩ cụ viết nốt là: "ngay trên người bạn". Cụ nào không tin cứ hỏi cụ Thái Phiên là rõ :)
http://www.thaiphienphoto.com/

Tôi có gặp gỡ bác TP một vài lần, xem ảnh của bác thấy bác rất giỏi về thể hiện ánh sáng và đường nét, nhưng ảnh nude của bác có vẻ thiếu thiếu một vài khía cạnh nào đó thấy các người mẫu của bác nặng setup biểu diễn về tư thế, đường nét và bối cảnh nhưng chưa thấy thể hiện rõ ràng khát vọng, thân phận...

Chỉnh sửa cuối:

viking213

Xe máy
Website
noithatmetvuong.com
Bác gia nhập mấy hội máy ảnh, ở ngoài HN và trong SG a e chơi nhiều, bác định dùng nikon thì gia nhập hội nikon trên Facebook ấy, rồi nhờ a e đi uống cafe check giùm cho.

raklei

Xe điện
cụ chỉ cần kiểm tra xem có đúng 8k shot ko, nếu đúng coi như maý mới ko cần lăn tăn gì cả. tiếp đến nếu cần thì kiểm tra mấy cái sau đây:
-để chế độ chụp liên tục, giữ bấm mấy phát xem cửa chập đập xoẹt xoẹt có ổn ko hay có lỗi gì ko.
-kiểm tra autofocus của ống xem còn trơn tru ko, lấy nét êm và nhanh, ko tiếng động lạ.
-tháo ống kính ra, lắp lại tháo ra vài lần xem cái chấu nhựa trên ống còn tốt hay gẫy, ống 18-105 ngàm nhựa nhiều máy mới đã gẫy rồi.
đại loại thế.

buigia.electric

Xe hơi
Em nghĩ cụ nên vào phần nhiếp ảnh. Ở đó nhiều kn chia sẻ hơn

viking213

Xe máy
Website
noithatmetvuong.com
cụ chỉ cần kiểm tra xem có đúng 8k shot ko, nếu đúng coi như maý mới ko cần lăn tăn gì cả. tiếp đến nếu cần thì kiểm tra mấy cái sau đây:
-để chế độ chụp liên tục, giữ bấm mấy phát xem cửa chập đập xoẹt xoẹt có ổn ko hay có lỗi gì ko.
-kiểm tra autofocus của ống xem còn trơn tru ko, lấy nét êm và nhanh, ko tiếng động lạ.
-tháo ống kính ra, lắp lại tháo ra vài lần xem cái chấu nhựa trên ống còn tốt hay gẫy, ống 18-105 ngàm nhựa nhiều máy mới đã gẫy rồi.
đại loại thế.
Máy mới 8k shot thì thường là như mới, có khi còn có bảo hành, máy e mua về tập chụp một thời gian ngắn đã hơn 8k shot rồi. Thế nên máy này bán đi thì xem mục đích người ta bán là gì, máy cần check kỹ từ body đến lens, nhiều thứ cần check lắm người mới bắt đầu tập chơi không check được đâu, dễ bị hố lắm. Chỉ check vài thứ như trên không thể đánh giá được máy. Nếu không chắc ăn thì bạn nên kiếm chỗ nào bán máy cũ uy tín.

ducanh2002hv

Xe tải
Máy mới 8k shot thì thường là như mới, có khi còn có bảo hành, máy e mua về tập chụp một thời gian ngắn đã hơn 8k shot rồi. Thế nên máy này bán đi thì xem mục đích người ta bán là gì, máy cần check kỹ từ body đến lens, nhiều thứ cần check lắm người mới bắt đầu tập chơi không check được đâu, dễ bị hố lắm. Chỉ check vài thứ như trên không thể đánh giá được máy. Nếu không chắc ăn thì bạn nên kiếm chỗ nào bán máy cũ uy tín.
Vâng, em cũng mới nên không có kinh nghiệm check, có khi nghe tiếng màn trập hỏng cũng chả biết... khó vậy nên mới cần các cụ giúp ạ.

xuham12

Xe hơi
thường các cụ mới thì loanh quanh chân dung với phong cảnh landscape thì như mấy cụ nói là chuẩn chứ mấy thể loại khác thì cũng khó nói lắm :D