[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

vls460hl

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em vào đánh dấu xem có em mẫu nào không :D

chuotlang

Xe lừa
Thời buổi công nghệ cao này các máy đời mới đều tốt
Nếu ko cần yêu cầu cao quá thì cụ dùng microless cũng đc mua thêm vài viên pin dự phòng
Còn dsrl thì nên chọn máy nào tốt chút, lấy nét nhanh và chĩnh xác, fullframe .. Thì mới bỏ cái công cầm máy to

Hiện giờ em đang chụp bằng iphone, fuji, canon cảm biến từ nhỏ đến to và mỗi lúc dùng 1 cái khác nhau chơi cho vui tùy theo mục đích lưu giữ ảnh

Elec

Xe buýt
Cháu lẩn thẩn mua đi bán lại linh tinh, giờ tự dưng thích mua cái máy PnS re rẻ nhưng chất lượng ảnh kha khá để đi công tác cầm theo cho nó tiện. Có một dạo đã dùng Lumix LX5 rồi nên đầu tiên nghĩ đến là LX7, giá cũng rẻ - quanh quanh 300USD. Nhưng nhìn ngắm thêm lại phát sinh ra với tầm tầm quanh quanh 300-400USD thì cũng có thể mua hoặc Sony Rx100 hay Fujifilm X10. Có cụ nào dùng rồi cho cháu lời khuyên là nên chọn cái nào trong mấy cái trên mới. Hay ngoài ra kiểu nhỏ nhỏ dẹt dẹt còn có máy nào khác không nhỉ? Dòng G của Canon chất lượng ngon thật nhưng cục gạch quá, cầm không tiện nên cháu cũng không thích lắm :(.
Đội ơn các cụ nhiều!
Cụ chụp cái gì mới quan trọng.

Nếu yêu cầu ko cao thì lx7 cũng dc. E vẫn dùng con lx3 cổ cho tiện đi công tác nhẹ nhàng đây. Còn muốn yêu cầu cao xóa phông với mẫu thì theo e chiến con nex 5 hay 6 gì đấy. E đang nghiên cứu kiếm thêm 1 trong 2 con này đi lại công tác du lịch cho tiện

Toyota Celica

Xe container
Thời buổi công nghệ cao này các máy đời mới đều tốt
Nếu ko cần yêu cầu cao quá thì cụ dùng microless cũng đc mua thêm vài viên pin dự phòng
Còn dsrl thì nên chọn máy nào tốt chút, lấy nét nhanh và chĩnh xác, fullframe .. Thì mới bỏ cái công cầm máy to

Hiện giờ em đang chụp bằng iphone, fuji, canon cảm biến từ nhỏ đến to và mỗi lúc dùng 1 cái khác nhau chơi cho vui tùy theo mục đích lưu giữ ảnh
Cụ chuotlang đánh giá và khuyên rất chuẩn
Đã bó công vác nặng nên đầu tư dòng tốt hẳn nầm dê mắc 3 , dê 800 phun phêm, lens cao cấp lờ , na nô , còn gọi là xa hố với miệng hố chơi mấy dòng fuji xe1 , sony nex 6 hay canon eos M , còn nhẹ nữa tìm cái con dòng G của canon ấy , sau trình lên cụ giữ nó làm máy backup cũng dc
Ham hố súng to lens to crop phí công vài bữa lại chán hoặc vài bữa ngập hố lại lên đời phun phêm

2ndFACE

Xe tăng
Cụ cứ xách lens lên mà đi....15 củ đủ sáng tạo rồi..

Kế toán ĐV

Xe hơi
em khoái nikon. cơ mà chọn loại nào thì cụ phải xem trình mình đang ở mức nào, yêu cầu ở máy như nào... Khuyên cụ nên thử qua trước r hẵng lao :D

NAM CHÍCH

Xe tăng
Em hay đọc bài của các cụ và gặp cụm từ Hố Vôi các cụ hay dùng nhưng em chưa rõ nghĩa lắm, các cụ giúp em giải thích cho thông tí được không ạ? Các cụ thông cảm, lĩnh vực này em ngố lắm ạ.

NAM CHÍCH

Xe tăng
Nó cũng như "phóng lao phải theo lao" thôi. Chơi ảnh thì có nhiều mức. Mỗi mức đòi hòi đầu tư khác nhau. Mỗi khi cụ muốn lên level thì phải đầu tư thêm rất nhiều. Cũng như nhảy vào hố vôi. Biết là bỏng nhưng vì đam mê vẫn nghiến răng nhảy vào. Vì thế nếu ko đủ đam mê hay thực tế hơn là không đủ......tiền thì đừng nên cố quá kẻo lại quá cố. Em biết có những cụ rất giàu tiền đè chết người, mua máy cực xịn ko khó nhưng ảnh thì không tương xứng giá trị đầu tư. Tất nhiên có những cụ vừa có tiền vừa có nghề và có những cụ xoay xở rất tốt với những gì có sẵn trong tay.
Em đã hiểu, vodka cụ luôn rồi nhé.

Toyota Celica

Xe container
Nó cũng như "phóng lao phải theo lao" thôi. Chơi ảnh thì có nhiều mức. Mỗi mức đòi hòi đầu tư khác nhau. Mỗi khi cụ muốn lên level thì phải đầu tư thêm rất nhiều. Cũng như nhảy vào hố vôi. Biết là bỏng nhưng vì đam mê vẫn nghiến răng nhảy vào. Vì thế nếu ko đủ đam mê hay thực tế hơn là không đủ......tiền thì đừng nên cố quá kẻo lại quá cố. Em biết có những cụ rất giàu tiền đè chết người, mua máy cực xịn ko khó nhưng ảnh thì không tương xứng giá trị đầu tư. Tất nhiên có những cụ vừa có tiền vừa có nghề và có những cụ xoay xở rất tốt với những gì có sẵn trong tay.
Cụ đánh giá chuẩn ;) , em quen nhiều người trong câu lặp bộ nhiếp ảnh Vài Trăm ;) ( Bỏ 100 200 tr mua gear đủ cả )
Mang đến cafe rồi mang về , ảnh 1 cái ko có nhưng lens mới cái nào ra mua đủ , So Ni Ka Fu Pen Lei đủ cả ;))

giac_mo_4_banh

Xe buýt
15M thì chắc em chả tư vấn cụ DSLR vì DSLR thì sẽ phải bỏ rất nhiều $ lens vào cái hố vôi đấy :))
Với khoản $ đó thì em tư vấn cụ mấy dòng bán chuyên kiểu G12 hay LX5, vv.. thôi. Chất ảnh đẹp, có chế độ chỉnh tay, di chuyển dễ dàng, mà cụ còn dư khoảng 5 củ để làm việc khác :D

Bobee

Xe hơi
E chuẩn bị nhảy vào hố vôi, trước mắt có 2 mục đích chính là chụp F1 và chụp ảnh công trình để show hàng cho các cụ mợ. Ngân sách e định bỏ ra là 15 củ quay đầu, sau này trình lên thì nâng cấp sau cho đỡ phí. Các bác tư vấn giúp e xem với một người chưa biết gì như e thì nên chọn body nào, lens nào là hợp lý ạ. Vodka e có cả thùng:D
cụ làm con 600D hoặc 550D cũ khoảng 11tr +17-50 tamron 5tr là ổn thôi

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em hay đọc bài của các cụ và gặp cụm từ Hố Vôi các cụ hay dùng nhưng em chưa rõ nghĩa lắm, các cụ giúp em giải thích cho thông tí được không ạ? Các cụ thông cảm, lĩnh vực này em ngố lắm ạ.
Hố vôi ở đây là 1 từ trừu tượng
Đầu tiên cụ phải đi tìm cái HỐ VÔI thật để thử đã.
Cụ thử thò 1 chân xuống hố vôi rồi rút ra nhận xét.
Sau đó hãy đi hỏi tiếp các cụ ở đây :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Với nhu cầu và tay nghề của cụ chủ thì cứ máy 4-5 triệu là quá đủ. Em ko nói đùa đâu. Cụ mua máy 15 triệu bây giờ thì chụp ra chất ảnh cũng bằng máy như em nói. Chụp ảnh nó là cái cảm nhận mà cái này thì theo thời gian mới thành chứ ko phải cứ có tiền mua máy xịn là ra ảnh đẹp đâu ạ. Em đi chơi bên TQ gặp nhiều mợ hay có mốt sắm máy xịn to tổ bố nhìn hầm hố dưng mà tòan để chế độ tự động để chụp mà còn để sai (vì nó có nhiều loại tự động khác nhau). Các mợ này thỉnh thoảng lại nhờ em chụp hộ nên em mới biết. Em chỉnh lại thông số, chụp giúp rồi trả nhưng cái đó sang chỗ khác chụp là phải chỉnh tiếp nữa. Không biết họ tự chỉnh ntn? Cụ cứ nghe em. Máy 4-5 triệu tự động bây giờ cũng lắm chế độ cài đặt sẵn ngon phết đấy ợ.
Cái máy tự động 4-5 triệu của cụ là máy gì thế?
Em cũng chán máy to rồi. Chắc quay về máy tự động như cụ nói thôi.
Tks cụ nha :D
Ơ.
Cụ Thichmuadong trốn rồi ah ???
:(

Toyota Celica

Xe container

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Với nhu cầu và tay nghề của cụ chủ thì cứ máy 4-5 triệu là quá đủ. Em ko nói đùa đâu. Cụ mua máy 15 triệu bây giờ thì chụp ra chất ảnh cũng bằng máy như em nói. Chụp ảnh nó là cái cảm nhận mà cái này thì theo thời gian mới thành chứ ko phải cứ có tiền mua máy xịn là ra ảnh đẹp đâu ạ. Em đi chơi bên TQ gặp nhiều mợ hay có mốt sắm máy xịn to tổ bố nhìn hầm hố dưng mà tòan để chế độ tự động để chụp mà còn để sai (vì nó có nhiều loại tự động khác nhau). Các mợ này thỉnh thoảng lại nhờ em chụp hộ nên em mới biết. Em chỉnh lại thông số, chụp giúp rồi trả nhưng cái đó sang chỗ khác chụp là phải chỉnh tiếp nữa. Không biết họ tự chỉnh ntn? Cụ cứ nghe em. Máy 4-5 triệu tự động bây giờ cũng lắm chế độ cài đặt sẵn ngon phết đấy ợ.
Tầm 5tr cụ tìm một Bộ Nex 5K hoặc C3 hoặc 3 đời đầu cũ cụ nhé , Cảm biến to Crop 1.5 , khỏi phải nghĩ chất ảnh
Dưng em không thích Xô liii
Mờ Nex nó không còn là máy tự động P&S như cụ Thichmuadong nói nữa rồi.
Cái giề chớ thân và ống m4/3 ở nhà em chẳng thiếu :D

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cụ chuotlang đánh giá và khuyên rất chuẩn
Đã bó công vác nặng nên đầu tư dòng tốt hẳn nầm dê mắc 3 , dê 800 phun phêm, lens cao cấp lờ , na nô , còn gọi là xa hố với miệng hố chơi mấy dòng fuji xe1 , sony nex 6 hay canon eos M , còn nhẹ nữa tìm cái con dòng G của canon ấy , sau trình lên cụ giữ nó làm máy backup cũng dc
Ham hố súng to lens to crop phí công vài bữa lại chán hoặc vài bữa ngập hố lại lên đời phun phêm
À còn nữa, chơi phun phêm cũng mệt, phải sắm thêm 1 con Imac 27 thì nó mới nhìn rõ FF hơn cái j, ở đâu, chứ mấy monitor đời thấp thì nhà ngói cũng như nhà tranh, còn retina thì cái nào cũng đẹp như tiên chả phân biệt đc hehe
Để em post ảnh em chụp bằng iphone cho cụ chủ xem có nên xem xét lại ko nhé?

Phập

Xe điện
Cụ chủ mua tạm một chiếc Canon 1DS Mark III hoặc Nikon D4 cũng là một lựa chọn không tệ, sau này khi luyện tập thành thạo rồi thì hãy thay chiếc máy khác tốt hơn.

:D

Vova

Xe container
Cụ chụp cái gì mới quan trọng.

Nếu yêu cầu ko cao thì lx7 cũng dc. E vẫn dùng con lx3 cổ cho tiện đi công tác nhẹ nhàng đây. Còn muốn yêu cầu cao xóa phông với mẫu thì theo e chiến con nex 5 hay 6 gì đấy. E đang nghiên cứu kiếm thêm 1 trong 2 con này đi lại công tác du lịch cho tiện
Nói chung là cháu thích all-around cụ ạ, tiện chụp f1 hay tiệc tùng indoor, ra ngoài thì chụp cảnh, điều kiện thì thiếu sáng ảnh vẫn phải ổn ổn một tẹo. Cháu đưa ra Lx7, Rx100, x10 và có thể cả x20 thứ nhất là vì tầm giá quanh quanh quanh 300-400 (có X20 thì ngoi lên béng 500). Thứ hai là kích thước gọn. Nex thì body gọn nhưng lắp thêm lens vào thì hơi cồng kềng quá. Vừa rồi cháu thấy có deal Nex3N + lens kit giá có 290USD, rẻ phết.

chuotlang

Xe lừa
Hàng cũ của Canon EF 70-200mm f/2.8 L IS USM hiếm lắm phải không?

Loại này có chống rung, khẩu 2.8 và không đắt như bản IS II. Nhưng em hỏi hàng cũ thì các chủ tiệm ở TP em đều nói loại này rất hiếm, theo các chủ tiệm thì hàng cũ của series Canon EF 70-200mm f/2.8 hầu như là bản non-IS, còn bản IS II chưa có mấy, vài năm nữa may ra mới có nhiều còn Canon EF 70-200mm f/2.8 L IS USM rất hiếm gặp.
Mua đi rồi lại bán thôi
Mấy con đó hiếm lắm, trc vn mình nâng cấp lên m2 thì m1 bán đi Lào Cam hết rồi