[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

Tuan Can

Xe container
Em không rành vụ này lắm. Nhưng cũng biết hình như con 5D mark II cũ cũng chỉ 30 đến 35 củ thôi. Ống thì tùy loại theo nhu cầu chụp ảnh gì, cảnh gì.

Komatsu

Xe tải
theo em thì bác mua Canon 600D mới, tiền thừa mua thêm cái đèn là vừa đủ 15 củ. entry level chỉ nên mua thế thôi, ko cần mua máy xịn quá.

E chuẩn bị nhảy vào hố vôi, trước mắt có 2 mục đích chính là chụp F1 và chụp ảnh công trình để show hàng cho các cụ mợ. Ngân sách e định bỏ ra là 15 củ quay đầu, sau này trình lên thì nâng cấp sau cho đỡ phí. Các bác tư vấn giúp e xem với một người chưa biết gì như e thì nên chọn body nào, lens nào là hợp lý ạ. Vodka e có cả thùng:D
Body Nikon D7000,mới chụp len theo máy đã,lúc nào trình cao thì đầu tư tiếp,còn chán thì đỡ thiệt hại!

3sao

Xe điện
60D+50 1.8 luôn và ngay :D

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
em nghiêm túc khuyên các cụ có ý định nhảy hố vôi đọc bài này trước khi nhảy nhé:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=71398

Đọc xong nhảy vẫn chưa muộn đâu các cụ á!
Cảm ơn bác, bài viết rất hay và bổ ích. E xin phép copy một đoạn sang đây vì e thấy e đang thuộc đối tượng mà đoạn này mô tả:

1. Xung quanh $1000

Với khoản tiền này thì phần đông đối tượng sẽ là các ông bố trẻ mới có con và các cháu dậy thì mới mọc lông chim. Có những người chả biết ảnh ọt gì nhưng đến khi có con thì máu chụp ảnh nổi lên như động giật, nhất là để chụp đứa con bé bỏng mới ra đời của mình. Đối tượng các bố trẻ thực sự rất đông. Ngay như trong gia đình của JD cũng đã xuất hiện vài thành phần bố trẻ có nhu cầu chụp ảnh con yêu. Mặc dù ông bà nội ngoại cũng có nói: "có chú JD chụp ảnh kia kìa, bảo chú chụp cho, mua máy làm gì." Nhưng thực tế là chú JD không phải lúc nào cũng rảnh, quan trọng hơn là cái cảm giác được chụp ảnh trực tiếp cho đứa con yêu của mình mỗi tối, mỗi tuần đi chơi, xem nó lớn lên hàng ngày theo những bức ảnh là một cảm giác vô giá. Ông bố trẻ nào chưa mua máy thì nên khẩn trương đi nhé, kể cả trong nhà có ông chú hay ông cậu biết chụp ảnh đi chăng nữa. Vì chỉ chụp con cái và gia đình chủ yếu, các bố không cần đầu tư nhiều, kể cả có nhiều tiền. Đơn giản, ngoài các bố ra, còn có các mẹ cũng muốn chụp ảnh cho con yêu của mình, đầu tư nhiều tiền máy D700 hay D3 thì các mẹ sức đâu mà cầm. Cuối tuần đi biển cầm máy nhẹ nhàng mới khả thi, ôm bom tấn đi chơi lang thang thì sức đâu ??? Cho nên $1000 là đủ.

Bên cạnh các ông bố bà mẹ, đối tượng chỉ nên bỏ ra $1000 là các cháu dậy thì lún phún lông chim. Tuổi của các cháu là cả thèm chóng chán, chắc chắn cũng sẽ có cháu chơi ảnh lâu dài, thậm chí kiếm tiền bằng ảnh, nhưng khả năng đó quả thật không rõ ràng. Nhiều cháu mua máy chỉ để đú với bạn bè, hoặc chỉ để sĩ với cô bạn xinh xinh cùng lớp. Các cháu cũng chưa kiếm ra tiền. Chú nghĩ, bỏ ra $1000 để mua máy là quá đủ cho các cháu rồi, kể cả bố mẹ các cháu có là đại gia hay cốp cáp gì đi nữa. Đề phòng trường hợp các cháu chán ảnh, không chơi nữa thì gia đình cũng không mất quá nhiều tiền. Hồi chú bằng tuổi các cháu còn không dám mua máy DSLR, bố cho máy gì thì dùng máy đấy thôi. Sau này thời sinh viên mới dám bỏ ra $800usd để đầu tư.

Chốt lại, với 2 đối tượng này thì $1000 là quá đủ, thậm chí có thể ít hơn nữa cũng được. Với chi phí này thì các bố với các cháu chỉ có thể chơi dòng entry level. Nhưng đừng nghĩ nó thấp kém nhé, D40 chú vẫn có thể kiếm tiền phè phè. Hơn nữa, nó rất lợi hại cho các bố mang đi du lịch với gia đình, các mẹ cũng dùng đựoc dễ dàng và các cháu dậy thì cũng tiết kiệm tiền cho gia đình.

Với dòng entry level thì chúng ta nên mua sắm như thế nào ? Tốt nhất cứ bám vào Ni-Ca cho nó lành, dễ mua và dễ bán, kể cả 2nd hand. JD dùng Nikon nhưng phải thừa nhận dòng entry level của Canon hay hơn bội phần. Dòng entry của Nikon có những hạn chế đau đớn:

1. Không có motor lấy nét, không sử dụng được với lens AF thường giá rẻ, cụ thể như 50mm f1.8, 24mm f2.8
2. Không đo sáng với lens AI cực rẻ.

Trong khi đó, entry level của Canon có đầy đủ những tính năng đó, tiết kiệm được rất nhiều tiền khi chơi ống AF thường và đặc biệt là M42. Sẽ có đồng chí kêu là chơi Nikon entry chỉ cần lens kit nên body ko cần motor, nhưng như vậy không sướng. Với $1000, JD nghĩ chúng ta nên dính với Canon.

450D, 500D, 550D: chất ảnh không khác gì nhau, 2 máy sau còn có quay phim. JD khuyên nên lấy 2 máy sau để còn quay phim cho con cái, giữ lại để sau này xem cho vui.
Lens kit: ít ai thoát khỏi lens này vì độ tiện dụng và dễ dàng khi sử dụng.
Mua thêm:

Canon 50mm f1.8, hiệu quả so với giá tiền thực sự rất cao, chụp xóa phông cho con, chụp trong nhà khi thiếu sáng.
Speedlight 430EX: chụp gia đình những lúc tụ tập ăn uống, chụp cho cháu bé cần dùng đèn này để đánh bounce, ko nên dùng flash cóc đánh thẳng vào mắt bé, rất nguy hiểm.

Như vậy với giá thành loanh quanh $1000, nếu mua used, chắc chắn dưới $1000, các ông bố có thể phục vụ nhu cầu của mình 1 cách hoàn hảo, ăn uống họ hàng trong nhà, đi chơi gia đình gọn nhẹ, chụp bé xóa phống. Các cháu dậy thì có thể chụp ảnh cho lớp mình với lens kit 18-55, đánh bounce với 430EX khi chụp trong nhà bạn bè sinh nhật, có thể xóa phông cho các bạn gái xinh xinh băng 50mm f1.8.

Trích bài viết của James Dương - vnphoto.net

xamthung

Xe tăng
Cụ muốn chụp đẹp , chuyên nghiệp hay pro :)) . Cá nhân em thấy nhu cầu chụp đẹp , ko thiên về nghệ thuật lấy mấy em mirrorless khá hay , nhỏ gọn mà vẫn súng ống như bt , ngon hơn pns và same same DSLR

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
theo em thì bác mua Canon 600D mới, tiền thừa mua thêm cái đèn là vừa đủ 15 củ. entry level chỉ nên mua thế thôi, ko cần mua máy xịn quá.
E cũng đang nghiêng về phương án này.
Body Nikon D7000,mới chụp len theo máy đã,lúc nào trình cao thì đầu tư tiếp,còn chán thì đỡ thiệt hại!
E khoái Canon hơn bác ạ.
60D+50 1.8 luôn và ngay :D
Hơi vượt ngân sách của e rồi ạ.
Cụ vẫn có cơ hội nhắc lại lần cuối cùng trước khi nhảy :D
E cũng nghĩ kỹ rồi bác ạ:D

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cụ muốn chụp đẹp , chuyên nghiệp hay pro :)) . Cá nhân em thấy nhu cầu chụp đẹp , ko thiên về nghệ thuật lấy mấy em mirrorless khá hay , nhỏ gọn mà vẫn súng ống như bt , ngon hơn pns và same same DSLR
Trước mắt e chỉ cần chụp không xấu thôi. E lại khoái máy to cầm cho chắc tay. Khả năng e đang nghiêng về Canon 600D + lens kit + lens 50mm f1.8, các bác cho e ý kiến với.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
bộ này chuẩn rồi, thêm quả flash 430EXII nữa là ổn. Chưa biết gì thì lúc đầu để auto rồi tìm hiểu dần dần cụ ạ!
Ông bác em chơi máy phim 40 năm rồi bây giờ mắt kém dùng toàn auto thôi mà ảnh vẫn ngon vì cụ có sense về composition!

:))

Trước mắt e chỉ cần chụp không xấu thôi. E lại khoái máy to cầm cho chắc tay. Khả năng e đang nghiêng về Canon 600D + lens kit + lens 50mm f1.8, các bác cho e ý kiến với.

milimet

Xe buýt
E cũng quan tâm như bác. Chắc sẽ chốt theo bác. Đến lúc mua ở đâu bác ới e tiếng nhá.
E đang nghiệp dư chuyên tác nghiệp bằng i bát và nốt 3 xấu hết cả mẫu:D

12122012

Xe buýt
len thì cứ mua dần, mới dùng xài 1 len cho thạo hết đi cũng mất kha khá thời gian đấy cụ chủ.

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
bộ này chuẩn rồi, thêm quả flash 430EXII nữa là ổn. Chưa biết gì thì lúc đầu để auto rồi tìm hiểu dần dần cụ ạ!
Ông bác em chơi máy phim 40 năm rồi bây giờ mắt kém dùng toàn auto thôi mà ảnh vẫn ngon vì cụ có sense về composition!

:))
Cảm ơn bác! Chắc sau này e sẽ pm nhờ bác tư vấn nhiều:D
E cũng quan tâm như bác. Chắc sẽ chốt theo bác. Đến lúc mua ở đâu bác ới e tiếng nhá.
E đang nghiệp dư chuyên tác nghiệp bằng i bát và nốt 3 xấu hết cả mẫu:D
Chắc e mua ở Vũ Nhật. Hay hôm nào đẹp trời e với bác cùng nhau đi mua cho máu!

butchikim

Xe ba gác
Công trình cụ định chụp là thể loại gì vậy?

bsphongnb

Xe container
Canon 40/50D, kit 18-135, fix 50 f1.8, thêm 1 cái flash nữa là chuẩn men
Nếu cụ chơi Nikon thì em tư vấn cụ thể hơn vì em bỏ Cà lông rùi

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
E chuẩn bị nhảy vào hố vôi, trước mắt có 2 mục đích chính là chụp F1 và chụp ảnh công trình để show hàng cho các cụ mợ. Ngân sách e định bỏ ra là 15 củ quay đầu, sau này trình lên thì nâng cấp sau cho đỡ phí. Các bác tư vấn giúp e xem với một người chưa biết gì như e thì nên chọn body nào, lens nào là hợp lý ạ. Vodka e có cả thùng:D
Mia dồ lét đi cụ.
Xô ly Nếch lày, Pa na xô lích GF lày, Ô lâm phụt lày. ..
15 củ là quá ư rủng rỉnh :D

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net