[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

Xin hướng dẫn sử dụng Tiếng việt của đèn speedlite 600EX-RT

Chào các lão, chả là em mới lấy thêm cái đèn speedlite 600EX-RT của cannon, nhưng nhìn vào bảng điều khiển của nó hoa hết cả mắt. Lão nào có phần mềm hướng dẫn cách dùng của đèn này cho em xin một bản với. Cảm ơn các lão trước nhé.. ;)

vantrung2410

Đi bộ
Tôi thấy có nhiều người bắt tôi phải post ảnh lên rồi chế nhạo bảo tôi chỉ là người hoang tưởng chứ chẳng có cái máy ảnh nào. Nhưng nếu tra từ điển thì sẽ chẳng có từ điển nào định nghĩa chụp ảnh ngày nay là phải "post ảnh lên forum". TÔi mua máy ảnh với mục đích lưu giữ kỷ niệm chứ không bao giờ có mục đích post ảnh lên forum. Nếu ai chế nhạo bảo tôi "chỉ là người hoang tưởng chứ chẳng có cái máy ảnh nào" thì tôi cũng chẳng hiếu thắng đến mức cố chứng minh mình có máy ảnh đắt tiền . Còn về chuyện post ảnh lên forum, khi nào tôi có ảnh gặp vấn đề về kỹ thuật cần thắc mắc và cần minh họa để người xem hiểu được, tôi mới post lên
good, nếu bác hiểu được như vậy thì bác có chịu hiểu là:
sao bác tạo nhiều nick thế
tại sao bác bị ban nick bên kia cả chục lần
có người trả lời bác nhưng bác cũng chả thèm nói là hiểu rồi hay chưa hiểu
1 câu hỏi đặt ở quá nhiều nơi
hỏi toàn những thứ.... vớ vẩn
sao bác không chịu tìm tòi trước, nghiên cứu chán đi rồi hãy hỏi
mà theo em thấy mọi người không chỉ nghĩ bác hoang tưởng trong vụ máy ảnh này đâu

PUPAL

Xe máy
Mua mới thì cứ xem chỗ nào giá rẻ nhất là múc thôi. Hàng này ko có hàng giả nên ko sợ. Mua hàng ngoài cho rẻ càng tốt.
Cụ nhờ người có kinh nghiệm đi xem hộ ko có mua giá mới lại bị đồ cũ thì khổ. PhotoKing e đã mua hàng ở đấy nhiều lần, chưa thấy có vấn gì. E cũng từng mua đồ mới ở Vũ Nhật và Songhongcamera. Nói chung ko có vấn đề gì cả, cụ cứ yên tâm mà múc thôi.
Còn về lựa chọn thiết bị của cụ theo ý kiến cá nhân e thấy như sau:
Lens: Cụ mới chơi nên dùng lens kit này cũng được. Dùng một thời gian xem nhu cầu của mình thế nào rồi tính sau. 18-55 cũng rẻ và đa dụng nên nếu bán đi hoặc đổi lens khác cũng ko mất nhiều tiền lắm.
Body: Cụ nên cân nhắc kỹ hơn. E dùng Nikon nhưng chưa dùng D5100 bao giờ, có một lần cầm D5100 của cu e chơi ảnh cùng thì thấy có nhiều bất tiện.
Thứ nhất: vì các nút điều khiển khi mình muốn thay đổi phải vào Menu tìm rất mất thời gian.
Thứ hai: Cái này cụ cần tìm hiểu thêm về Body mà cụ định mua. E ko nhớ chính xác nhưng hình như D5100 ko có moto lấy nét trên Body, cái này liên quan đến việc sử dụng lens loại nào.=> nếu muốn AF cụ lại phải dùng loại lens đời G mới AF được. Mà các lens G thường đắt hơn lens D của Nikon.
Chơi thân Nikon có một cái hay là mọi con đường đều ko nhất thiết phải dẫn đến N. Các len rẻ tiền của Nikon tốt và cho ảnh đẹp.
Một điều nữa cụ cần lưu ý là khi đi mua cụ sẽ phải chi thêm một khoản dành cho thẻ nhớ và túi đựng máy nữa đấy.
Chúc cụ sớm mua được e nó!
Cụ tư vấn hay quá, cụ cho thêm chi tiết về sử dụng body nào đi ạ, em đang ngồi hóng như chủ thớt :)

WHITE TIGER

Xe container
Tôi thấy có nhiều người bắt tôi phải post ảnh lên rồi chế nhạo bảo tôi chỉ là người hoang tưởng chứ chẳng có cái máy ảnh nào. Nhưng nếu tra từ điển thì sẽ chẳng có từ điển nào định nghĩa chụp ảnh ngày nay là phải "post ảnh lên forum". TÔi mua máy ảnh với mục đích lưu giữ kỷ niệm chứ không bao giờ có mục đích post ảnh lên forum. Nếu ai chế nhạo bảo tôi "chỉ là người hoang tưởng chứ chẳng có cái máy ảnh nào" thì tôi cũng chẳng hiếu thắng đến mức cố chứng minh mình có máy ảnh đắt tiền . Còn về chuyện post ảnh lên forum, khi nào tôi có ảnh gặp vấn đề về kỹ thuật cần thắc mắc và cần minh họa để người xem hiểu được, tôi mới post lên
Nếu cụ chỉ chụp lưu niệm thì cứ auto mà chụp,chỉnh chọt làm gì cho mệt.Muốn biết được lỗi ở đâu cần phải nhìn mới biết.Cụ chỉ chuyên ảnh kỷ niệm em thấy cụ làm con máy du lịch là tốt nhất chứ DSLR chả đủ tuổi so với máy du lịch bây giờ

zoom2

Xe tải
Để đáp ứng đúng yêu cầu của cụ, mời cụ xơi Nikon D3200/5100 không phải nghĩ, Canon thì em không biết

chuotlang

Xe lừa
Xin lỗi cụ, em thấy cụ hỏi lan man quá, em xem qua mấy post của cụ cũng k rõ là cụ hỏi cần biết thông tin gì. Nếu không phải để tăng post thì cụ nên chịu khó hỏi anh gúc gồ trước thì tốt hơn vì có rất nhiều thông tin đã được chia sẻ rồi. Em chỉ góp ý vậy thôi mong cụ đừng để bụng nha.
Còn tràn lan ra cả Box Cafe cơ hehe

letuannha

Xe tăng
Cụ tư vấn hay quá, cụ cho thêm chi tiết về sử dụng body nào đi ạ, em đang ngồi hóng như chủ thớt :)
Theo e Cụ có thể chọn bất cứ Body nào có moto lấy nét trong là được (tất nhiên càng mới càng tốt). Còn cụ thể là Body nào thì phụ thuộc cụ định đầu tư bao nhiêu nữa mới tư vấn được ạ.

vucanhtung

Xe tăng
Em đã qua 50D 2hand và úp lên 60D khi mới ra lò, cảm nhận và dùng thực tế thấy lợi hại hơn hẳn, hơn ở cái màn hình lật xoay tiện dụng, thẻ SD dễ mua/mượn và giá rẻ hơn CF, quay phim ngon lành khi cần thiết và đặc biệt có 1 điểm em thíchh hơn 50D là thân máy cầm vừa vặn dễ điều khiển, nhẹ nhàng đeo cổ đỡ mỏi :D (đỡ thôi, gắn lens vào vẫn nặng bỏ ...ố đi được).
Theo em, không cao hơn được thì thôi, dùng 60D cũng ngon đấy, 50D cổ phết òy cụ chủ ạ :D

toan.nguyen

Xe tải
Tư vấn Canon 650 D

Kính Cụ/Mợ

em là lính mới, cũng thường xuyên theo dõi và chiêm ngưỡng những bức hình đẹp mà các Cụ mợ chia sẽ được từ những chuyến đi, ... Từ đó thôi thúc em và cũng muốn lưu giữ lại những khoảnh khắc bình thường/đẹp. Em đã khởi đầu với Canon 650D.

mấy ngày qua em cũng tập tành làm quen máy và chỉ sử dụng ống kính (mặc định). Sắp tới cưới vợ xong em tính 2vc đi SaPa chơi, nên theo các Cụ với yêu cầu hiện tại của em:

+ học tập làm quen máy, ...
+ tập chụp chân dung
+ Chụp phong cảnh

Thì em có nên mua 1 lens hay không, và nếu mua thì chọn loại nào. Em xin cảm ơn nhiều.

sau đây là bước chập chững đầu tiên khi cầm máy: http://s877.photobucket.com/user/dinhtoan_me/library/photos?sort=3&page=1

Ruabien

Xe hơi
Chụp ảnh hang động

Khi đi Phong nha-Kẻ bàng em chụp trong động ,ảnh mờ lắm,em chụp =S5IS,các cụ giúp em với

dream7970

Xe hơi
nhà đẹp thế mà có mỗi em gấu bông :)) . cụ học các chức năng trên 650D đi .

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com
Chỉnh sửa cuối:

toan.nguyen

Xe tải

kien.humg

Xe buýt
Tớ cũng vừa lấy 650d, vẫn dùng lens kit theo máy, đang nghiên cứu HDSD nhưng toàn tiếng anh nên oải quá, bác nào có HDSD tiếng việt cho xin thì tốt quá

toan.nguyen

Xe tải

Becgie

Xe điện
Ngân sách có 7-8 triệu thôi các cụ à!

Nhờ các bờ rồ tư vấn hộ em 1 bộ máy cũ (đầy đủ). Mẫu thì chủ yếu là F1 và gấu thôi. Cảm ơn các cụ nhiều!

Getz5324

Xe điện
Có mấy loại này, kụ chọn cái nào rồi em báo giá ;))

Becgie

Xe điện
Cụ cứ báo đi, có khi em lấy tất, ngon thế cơ mà =)) =))