[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
D7000 thì cũng đã xưa rồi, cụ đã dùng D40 một thời gian rồi thì cũng đẩy nó đi mà nâng lên 7000 hay 7100 có xèng thì cụ lấy cái D600 cho mấu, thiết bị chẳng là gì nhưng chụp nó sướng và cũng hỗ trợ thêm nhiều nh7 độ phân giải, chống rung, điểm lấy nét, tốc độ bắn nnhie62i tấm, nâng ISO lên cao nó đỡ noise ... khi đó mới có cảm hứng mà bắn nhiều. Nếu xèng vừa vừa thì cụ làm cái D90 chụp là cũng ổn, như cụ Thèm VT cũng chụp D90 mà hình đẹp lung linh luôn. Thực tế 18-105 chỉ là đi chơi đâu đó chụp nó tiện, hình ảnh cứ gọi là tạm chấp nhận thôi được cái giá rẻ và có chống rung, ngoài ra cụ làm thêm cái 50 hoặc 85 f1.8 để chụp chân dung và thêm cái 70-300 bắn chim cò ... em không nói 70-200 vì nó mắc quá. Như em vì xèng ít nên đang dùng D7000 với 18-105, 1 cái fix 40 2.8 để chụp hoa hẹ và cái 70-300, cũng muốn sắm cái ống xịn tí cho hình nó trong như gương mà chưa đủ nên lại phải nhờ anh LR và PS nó cứu cho chút.
Đã có 1 công đẩy bạn xuống hố vôi thời cụ xúi nó lên đời hẳn D1-D3 cho nó chít hẳn lun. Khỏi phải giãy :))

tonyson

Xe hơi
Xưa e cũng thích chạy đua lên đời súng ống lắm. Nhưng cuối cùng thấy PTS làm nên tất cả :D . bớt được khối $

WHITE TIGER

Xe container
Cụ cho hơi ít thông tin, nhưng nhà cháu thấy con màn Dell có vẻ đáng tin hơn cụ ợ, màn lap giữa dùng pin và cắm nguồn thường đã cho ra 2 chất ảnh khác nhau roài :))
Màn nào thì màn,vẫn phải cân lại hết kể cả tất cả các thể loại táo cắn dở

Furious

Xe điện
Có xiền thì tội gì mà kìm hãm cái sự sung sướng lại. Ví dự như em có con 5d2 nhưng có điều kiện để lên 5d3 thì tại sao lại không, thay đổi nó cũng có cái sướng của nó đới.

Ducky Momo

Xe buýt
D7000 thì cũng đã xưa rồi, cụ đã dùng D40 một thời gian rồi thì cũng đẩy nó đi mà nâng lên 7000 hay 7100 có xèng thì cụ lấy cái D600 cho mấu, thiết bị chẳng là gì nhưng chụp nó sướng và cũng hỗ trợ thêm nhiều nh7 độ phân giải, chống rung, điểm lấy nét, tốc độ bắn nnhie62i tấm, nâng ISO lên cao nó đỡ noise ... khi đó mới có cảm hứng mà bắn nhiều. Nếu xèng vừa vừa thì cụ làm cái D90 chụp là cũng ổn, như cụ Thèm VT cũng chụp D90 mà hình đẹp lung linh luôn. Thực tế 18-105 chỉ là đi chơi đâu đó chụp nó tiện, hình ảnh cứ gọi là tạm chấp nhận thôi được cái giá rẻ và có chống rung, ngoài ra cụ làm thêm cái 50 hoặc 85 f1.8 để chụp chân dung và thêm cái 70-300 bắn chim cò ... em không nói 70-200 vì nó mắc quá. Như em vì xèng ít nên đang dùng D7000 với 18-105, 1 cái fix 40 2.8 để chụp hoa hẹ và cái 70-300, cũng muốn sắm cái ống xịn tí cho hình nó trong như gương mà chưa đủ nên lại phải nhờ anh LR và PS nó cứu cho chút.
Từ crop mà lên crop nó tiết kiệm hơn rất nhiều vì cũng còn liên quan đến lens nữa. Lên FX mà lại cắm mấy cái lens non L với N thì nó phí cái body đi, cắm ống thường thì người ta lại bẩu mặc veston mà lại đi dép tổ ong

Cơ mà thiết bị nó tùy thuộc nhiều lắm vào mục đích, túi tiền. Có đ/k thì cứ chơi, còn thik mày mò chụp choạch thì vẫn cứ chơi, nhưng mà dần dần rồi nâng cấp, mỗi đời máy chả nhẽ ko xài được đến 3,4 năm?

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ cho hơi ít thông tin, nhưng nhà cháu thấy con màn Dell có vẻ đáng tin hơn cụ ợ, màn lap giữa dùng pin và cắm nguồn thường đã cho ra 2 chất ảnh khác nhau roài :))
màn dell của cháu là dell u2412m 24inch cụ ạ, không biết nên sửa ảnh trên con máy nào thì nhìn chuẩn hơn các cụ nhỉ

Civic2306

Xe điện

WHITE TIGER

Xe container
màn dell của cháu là dell u2412m 24inch cụ ạ, không biết nên sửa ảnh trên con máy nào thì nhìn chuẩn hơn các cụ nhỉ
Cụ vẫn cần phải cân màu lại màn hình.Em đã cân màu màn Dell đang dùng và ngay cả Ipad 1 và 2 cũng bị sai màu

Phải nói cụ rất có tố chất làm lãnh đạo đấy, em thật :D
Có tố chất nhưng làm thì mệt mỏi lắm,mười người trăm ý.Nhiều lúc ra quyết định cho cả nhóm hội cũng phải cân nhắc nhiều nhưng thời gian nghĩ không nhiều trước khi ra quyết định

ferarul

Xe tải

oanhoanhdang

Xe hơi
D40 ra cũng lâu lắm rồi thì phải, mình nghĩ bạn nên lên đơi đi. Mình đang dùng D7000 với fix 35 f2 và 85 1.8 nhìn chung thấy rất OK. Biết photoshop thì ngon rồi nhưng ảnh chất lượng kém quá thì shop cũng không cứu được.

gabeo

Xe máy

gabeo

Xe máy
Cụ trên dùng ống giống của em quá, mỗi tội em dugf body D90

TUNG_TEDI

Xe hơi
Em mù tịt về cái này! Thằng em có cái D90 nhưng em còn chưa biết cách chụp cho đep! thôi em ngồi hóng để lấy kinh nghiệm tập bắn vậy!

phong2v

Xe tăng
Website
www.flickr.com
Hiếm ai mà chơi lại dừng đầu tư lắm, nhất là bạn lại mới chơi, nên cứ thay body, rồi ống tính sau, giờ mua lens cho d40, sau đổi body lại đổi cả lens, cón nếu dư dả lên luôn cả body và lens, chứ d7000 ra sau chắc chắn hơn công nghệ cũ của d40

phong2v

Xe tăng
Website
www.flickr.com
Xưa e cũng thích chạy đua lên đời súng ống lắm. Nhưng cuối cùng thấy PTS làm nên tất cả :D . bớt được khối $
nhưng cùng 1 ông pts thì body lại tạo nên sự khác biệt rõ rệt, nói như cụ thì so sánh bằng niềm tin haaaaaaaaaaa

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có xiền thì tội gì mà kìm hãm cái sự sung sướng lại. Ví dự như em có con 5d2 nhưng có điều kiện để lên 5d3 thì tại sao lại không, thay đổi nó cũng có cái sướng của nó đới.
Ơ :P
Đây đương chỗ D trước số sau cơ mờ :))

tranmanhha

Xe điện
Em đang mơ em D700 Nikon. Nhưng có vẻ hơi xa ...

SauBeo

Xe hơi
Các cụ cho cháu hỏi về hiển thị hình ảnh , chả là cháu sửa ảnh bằng pts với lightroom trên máy bàn màn hình dell nhìn khá ổn rồi , màu mè cũng ổn ổn rồi cháu up lên flick ngon lành, đến lúc đi làm về mở con láp asus của cháu ra xem lại thì trông nó kiểu bị dư sáng không đẹp bằng xem trên màn pc, cái này là do cái gì màn lap kém hay màn pc kém hả các cụ cái nào nó quyết định đến yếu tố này của cái hình ảnh ạ
Asus, Acer, Hp, Dell (laptop) là các loại màn siêu dở =.= , cho dù có cân lại cũng như ....
Cụ dùng màn dell ultrasharp loại ~10tr trở lên là ok rồi, loại 4tr thì hơi yếu dải không rộng bằng. Màn này độ lệch màu cũng khá tốt nhưng vẫn nên cân.
Nếu cụ cần màn hịn để chỉnh sửa thì có thể mua loại này.
http://sonyviet.vn/2013/11/sony-gioi-thieu-pvm-a250-va-pvm-a170-thuoc-dong-oled-chuyen-nghiep-trimaster-el/

Con ở link trên thì mac cinema cũng gọi = cụ >:). Trước đây màn chuyên nghiệp CRT thì sony đứng đầu, sau này hệ LCD nó không ra loại chuyên nghiệp nữa mà dùng thẳng OLED, ngon hơn đời cũ nhiều trừ cái giá ...

Quan trọng là màn đủ tốt và cân màu là được cụ ạ. Mac nó có cân màu sẵn cho mình, nhưng từ khi xuất xưởng tới lúc tới tay nó cũng đã thay đổi không ít rồi, vì thế vẫn phải cân lại (trung bình 1 tháng/ lần, các màn tốt vs bền thì có thể lâu hơn). Các màn hệ chuyên nghiệp của bọn Sony, Pana,... làm thì bền hơn cũng như dải màu, phân tích màu tốt hơn nhiều. Nhưng đùa cụ thế thôi, cụ chỉnh ảnh ko cần phải dùng cái màn 25" hơn 100tr đâu :P, Dell là đủ rồi ợ. Màn đó thường dùng cho bên y tế nó cần độ chuẩn xác cao hơn nhiều :).

Dùng pin và cắm nguồn nó chỉ thay đổi độ sáng thôi cụ ơi, cụ vào power option chỉnh lại là xong.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Asus, Acer, Hp, Dell (laptop) là các loại màn siêu dở =.= , cho dù có cân lại cũng như ....
Cụ dùng màn dell ultrasharp loại ~10tr trở lên là ok rồi, loại 4tr thì hơi yếu dải không rộng bằng. Màn này độ lệch màu cũng khá tốt nhưng vẫn nên cân.
Nếu cụ cần màn hịn để chỉnh sửa thì có thể mua loại này.
http://sonyviet.vn/2013/11/sony-gioi-thieu-pvm-a250-va-pvm-a170-thuoc-dong-oled-chuyen-nghiep-trimaster-el/

Con ở link trên thì mac cinema cũng gọi = cụ >:). Trước đây màn chuyên nghiệp CRT thì sony đứng đầu, sau này hệ LCD nó không ra loại chuyên nghiệp nữa mà dùng thẳng OLED, ngon hơn đời cũ nhiều trừ cái giá ...

Quan trọng là màn đủ tốt và cân màu là được cụ ạ. Mac nó có cân màu sẵn cho mình, nhưng từ khi xuất xưởng tới lúc tới tay nó cũng đã thay đổi không ít rồi, vì thế vẫn phải cân lại (trung bình 1 tháng/ lần, các màn tốt vs bền thì có thể lâu hơn). Các màn hệ chuyên nghiệp của bọn Sony, Pana,... làm thì bền hơn cũng như dải màu, phân tích màu tốt hơn nhiều. Nhưng đùa cụ thế thôi, cụ chỉnh ảnh ko cần phải dùng cái màn 25" hơn 100tr đâu :P, Dell là đủ rồi ợ. Màn đó thường dùng cho bên y tế nó cần độ chuẩn xác cao hơn nhiều :).

Dùng pin và cắm nguồn nó chỉ thay đổi độ sáng thôi cụ ơi, cụ vào power option chỉnh lại là xong.
có cách nào khắc phục trên con láp không cụ, mấy cái ảnh của cháu trên màn dell pc nhìn da mẫu trắng hồng, về nhìn lại trên con láp nó trắng bệch như kiểu cháy sáng ý :((

WHITE TIGER

Xe container
có cách nào khắc phục trên con láp không cụ, mấy cái ảnh của cháu trên màn dell pc nhìn da mẫu trắng hồng, về nhìn lại trên con láp nó trắng bệch như kiểu cháy sáng ý :((

Thì cũng giống như nó bị chỉnh tương phản lên cao giống trong PS ấy mà cụ.Để ttrung bình thì chỗ tối tối hơn,chỗ sáng sang hơn,tăng thêm 1 chút chỗ tối vừa sáng thì chỗ sáng bị cháy.Cụ cân lại là ok,em cài lại win,cái driver xong cũng thế.Sau đó load cái file đã cân ra là màu sắc lại ok,độ tương phản sẽ giảm đi

Các cụ dùng Dell ultrasharp là được rồi,giá vừa phải lại ngon