[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

tranmanhha

Xe điện
Như tiêu đề, em mới vọc vào món nhưng thấy dùng DSLR chụp không đẹp hơn Power Shot (Canon A4000) là bao nhiêu các bác ạ.
Em muốn chụp được những bức ảnh thật nét và chân thật nhưng khó quá. Rất mong các bác chỉ giáo.
Thanks!
Cụ đùa thế nào ý chứ.
EM Canon 650D là niềm mơ ước trước kia của em.
Cứ cắm lens kít vào, để auto và bắn.
Cụ chịu khó đọc nhiều trên các diễn đàn nhiếp ảnh và thêm tí đam mê là ok ngay.

bubu8x

Xe hơi
tìm hiều chụp nhiều rút kinh nghiệm là lên tay ngay mà cụ, em tự mày mò hết vnphoto + xomnhiepanh, chụp mãi,cũng thấy có tiến bộ hơn

weddingmcp

Đi bộ
Website
minhchaupham.com
Đầu tiên bác nên học hiểu để biết về máy ảnh của mình, khẩu độ - tốc độ - iso là 3 thứ đầu tiên, sau đó rồi mới tới cân bằng trắng, bố cục ảnh, lý thuyết kết hợp với thực hành nhiều,
muốn có ảnh đẹp, phải thức khuya dậy sớm để đi săn, kỹ thuật sau thời gian ai cũng học được cả, chỉ có khoảnh khắc, ý tưởng mới là của mình thôi bác ạ
THân

playboy83

Xe buýt
e cũng đang kiếm tiền làm 1 e giồng cụ đây [-O<

Hungtm

Xe hơi
Trước hết em muốn luyện cách chụp cận cảnh đẹp nhưng chưa được. Các bác xem ảnh chụp thử từ 650D và A4000IS và cho lời khuyên nhé.
Ảnh chụp từ 650D:

Ảnh chụp từ A4000IS:

Chỉnh sửa cuối:

Tàu lượn

Xe đạp
Trong 3 ảnh trên rõ ràng chất ảnh chụp từ 650D vẫn nét hơn, mặc dù ảnh chưa đạt yêu cầu vì trong trường hợp này kụ để tự động, máy tự bật đèn cóc (của máy) chụp gần, ánh sáng đèn phả vào quyển sách làm cho bị lóa, đồng thời có miếng kính phía sau phản quang lại làm cho ảnh mất đẹp. Dùng dòng máy DSLR bạn cần tìm hiểu về Tốc-khẩu-ISO để phối hợp trong những trường hợp chụp khác nhau.
Nếu chụp bằng chế độ tự động thì trước mắt tập chụp ngoài trời, Nếu chụp trong nhà (dùng đèn cóc của máy) thì phải đứng cách chủ thể từ trên 2m và dưới 5 m thôi.

MayLocKhongKhi

Xe máy
Như tiêu đề, em mới vọc vào món nhưng thấy dùng DSLR chụp không đẹp hơn Power Shot (Canon A4000) là bao nhiêu các bác ạ.
Em muốn chụp được những bức ảnh thật nét và chân thật nhưng khó quá. Rất mong các bác chỉ giáo.
Thanks!
Cụ cần phải sắm thêm lens cho nó , chứ đừng dùng kit ko ổn đâu ạ. Nếu thích tiện dụng có thể mua Tamron 17-50 f2.8

vqcuong

Xe hơi
nói không không ăn thua đâu cụ ạh, cụ phải vác máy đi cùng với người chụp pro rồi họ cầm tay chỉ việc thì mới nhớ được, em thật.

quyetthang

Xe tăng
tiện cụ cho e hỏi ké tí. máy em 550D nếu muốn xóa toàn bộ ảnh trên thẻ nhớ thì làm thế nào ạ, e thấy trên máy chỉ có xóa từng cái và cái format thẻ, e tìm ko ra cái xóa toàn bộ, nhờ các cụ chỉ giáo ạ.

beomap2

Xe container
tiện cụ cho e hỏi ké tí. máy em 550D nếu muốn xóa toàn bộ ảnh trên thẻ nhớ thì làm thế nào ạ, e thấy trên máy chỉ có xóa từng cái và cái format thẻ, e tìm ko ra cái xóa toàn bộ, nhờ các cụ chỉ giáo ạ.
Format chính là xóa toàn bộ ảnh trong thẻ đấy, không hỏng thẻ được đâu.

bsphongnb

Xe container
Cụ ở đâu, dỗi thì qua em cafe, ko thì rút đt a lô em nhá
0913 tám tám 3 11-5.

xuham12

Xe hơi
Đầu tiên bác nên học hiểu để biết về máy ảnh của mình, khẩu độ - tốc độ - iso là 3 thứ đầu tiên, sau đó rồi mới tới cân bằng trắng, bố cục ảnh, lý thuyết kết hợp với thực hành nhiều,
muốn có ảnh đẹp, phải thức khuya dậy sớm để đi săn, kỹ thuật sau thời gian ai cũng học được cả, chỉ có khoảnh khắc, ý tưởng mới là của mình thôi bác ạ
THân
cụ nói chỉ có chuẩn , cụ chịu khó đọc kiến thức cơ bản trước , có điều kiện thị cụ đi học lớp nhiếp ảnh cơ bản >:D<

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Thanks!
Muốn nhanh thì phải cắp sách theo học,ngồi đó chỉ bảo tử xa thì có mấy ai thành tài được đâu

MayLocKhongKhi

Xe máy
Muốn giỏi thì phải thực hành nhiều cụ ạ. Chứ đọc lý thuyết ko thì chẳng bao giờ lên tay đựoc với môn nhiếp ảnh này cả đâu.

phuchung11a3

Xe buýt
góc trên bên phải màn hình máy tính của cụ
Body công nghệ mới chưa chắc đã ăn đứt những body công nghệ cũ đâu bác. Tiền nào của nấy mà. Nhất là với những newbie thì việc cảm nhận và thỏa mãn "chất ảnh" thì hơi khó, ngay cả những ng đã chụp 1 tgian rồi cũng chưa chắc đã phân biệt nó khác nhau nhiều thế nào. Quan trọng là nâng cấp cái body sau viewfinder từ con số 0. Còn việc thỏa mãn về thiết bị thì chụp nhiều mới biết mình cần cái gì, cái này hầu như ai chẳng thế. Em có thằng em chuyên chụp D200 từ đời 2005 (vì nó thích cái màu của D200) với lens MF của nNi từ hồi những năm 70-80 thế kỷ trước mà ảnh lên còn làm em cảm thấy ảnh mình chụp bằng D700 thua kém ngượng ngùng.
Về đèn flash thì đối với ng dễ dãi như em chả quan trọng do thằng nào sx. Em vẫn xài đèn TQ ầm ầm mấy năm nay, chả sao. Cụ hơi nhầm đèn flash Metz của Đức rồi, nó k phải là hàng TQ đâu. Hơn nữa, thương hiệu Metz là nổi tiếng thế giới rồi, đèn Nikon với Canon chưa chắc đã vượt qua nổi ở cùng phân khúc đâu cụ, chụp mà k thấy ưng ý thì có xài hàng Ca hay Ni cũng chẳng thể tốt hơn đc.
chuẩn cụ ợ
e cũng quên một thằng bạn chuyên chụp d70 vs lens MF của máy phim. ảnh nó ra lung linh luôn ợ. kể cả những lúc ko đủ điều kiện sáng, nó chụp lên noise đều toàn ảnh cứ như máy phim. màu ảnh nó lên đẹp ngỡ ngàng. mà e ngu ko chụp đc như nó :(

Teredo

Xe tải
chuẩn cụ ợ
e cũng quên một thằng bạn chuyên chụp d70 vs lens MF của máy phim. ảnh nó ra lung linh luôn ợ. kể cả những lúc ko đủ điều kiện sáng, nó chụp lên noise đều toàn ảnh cứ như máy phim. màu ảnh nó lên đẹp ngỡ ngàng. mà e ngu ko chụp đc như nó :(
Lens MF đời cũ thì đẹp đấy, chăng khác kính mắt thật và kính nhựa, nhưng không phải nó hiệu quả mọi điều kiện MF thì không nhanh được như AF, ngược sáng thì teo nhất là sân khấu, đèn LED giờ toàn 10.000°kenvin :)

DONGHO_MD

Xe tải
Website
mdwatch.vn
Các cụ ơi! Chả là tình hinh e là dân bán đồng hồ đeo tay, hôm nọ hứng lên mua con FUJI S2980, nhưng về chụp đồng hồ chán quá. Có bác bảo phải chụp bằng máy chuyên nghiệp mới đẹp!
E lại chả biết gì về máy chuyên nghiệp cả! Theo các cụ thì e chỉ chụp đồng hồ, chụp cận cản để thấy được nét đẹp của đồng hồ thì nên mua máy nào ạ? Ưu tiên máy cũ tầm 8 củ đổ về ạ! E có cái ảnh mẫu, e chỉ cần mua cái để chụp cho nó được nét như thế này thôi ạ!

Cụ nào có kinh nghiệm giúp e với ạ! thân!