[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

vh_savatage

Xe điện
20M để mua 1 cái body crop công nghệ 2009 vào thời điểm này thì em thấy chả đáng chút nào. Chả khác gì bây giờ có core i5, i7 rồi vẫn dùng dual core cả. D60 dùng quen rồi lên đời 5D2, 3, 4 sẽ không mất giá nhiều. So về chất ảnh thì 7D chưa chắc ăn được 60D đâu nha. Hai là, với 1 bác bắt đầu chụp choẹt thì tiêu cự ultrawide của 10-20 là cực kỳ khó sử dụng. Vì sao? Góc rất rộng đòi hỏi xử lý bố cục phải rất chắc không thì sẽ có 1 đống rác các thể loại trong ảnh, bên cạnh khả năng điều chỉnh độ méo. 17-40 f.4L thì tốt hơn nhưng đắt (http://slrgear.com/reviews/showproduct.php/product/31/cat/11), có điều kiện đầu tư thì quá tốt, nhưng tamron 17-50 f2.8 VC cũng không tồi (http://slrgear.com/reviews/showproduct.php/product/1297/cat/23), lợi khẩu hơn lại có thêm dải tiêu cự từ 40-5064-80 đôi khi cũng hữu ích đấy. Ba là, bác tư vấn lens macro mà bỏ qua lens chân dung(?) Có thể bác chụp lâu rồi, bác chán chân dung, chán chụp mẫu, chụp dân tộc...để trở về với hoa lá côn trùng thanh cảnh rồi nhưng mà người mới thì khác bác ạ. Em thấy cứ 10 ông chụp ảnh thì 8 ông sau màn làm quen thiết bị sẽ chụp mẫu, không phải cô em tập sự ở công ty thì cũng là con em họ, cô em kết nghĩa... Bốn là bác tư vấn cái body 20M nhưng lại bảo bác ý mua cái đèn Tàu 1,5M. Haiz, trước em cũng có người bạn, mua cái đèn Metz hý hửng đi chụp xong cả buổi không chụp được tấm nào...không cháy. Bound trần không được, bound tường không xong. Bốc máy gọi điện cho người thân cũng chả ai biết dùng. Rồi vẫn phải móc túi ra mua cái 430EX, còn cái Metz kia cho cũng chả ai lấy. Cuối cùng, bác tư vấn mua 1 loại filter Hoya CPL 67, step up ring to 67mm :( thế mua 17-40 xong vứt filter đi.
Em góp ý có gì mong bác bỏ qua.
Body công nghệ mới chưa chắc đã ăn đứt những body công nghệ cũ đâu bác. Tiền nào của nấy mà. Nhất là với những newbie thì việc cảm nhận và thỏa mãn "chất ảnh" thì hơi khó, ngay cả những ng đã chụp 1 tgian rồi cũng chưa chắc đã phân biệt nó khác nhau nhiều thế nào. Quan trọng là nâng cấp cái body sau viewfinder từ con số 0. Còn việc thỏa mãn về thiết bị thì chụp nhiều mới biết mình cần cái gì, cái này hầu như ai chẳng thế. Em có thằng em chuyên chụp D200 từ đời 2005 (vì nó thích cái màu của D200) với lens MF của nNi từ hồi những năm 70-80 thế kỷ trước mà ảnh lên còn làm em cảm thấy ảnh mình chụp bằng D700 thua kém ngượng ngùng.
Về đèn flash thì đối với ng dễ dãi như em chả quan trọng do thằng nào sx. Em vẫn xài đèn TQ ầm ầm mấy năm nay, chả sao. Cụ hơi nhầm đèn flash Metz của Đức rồi, nó k phải là hàng TQ đâu. Hơn nữa, thương hiệu Metz là nổi tiếng thế giới rồi, đèn Nikon với Canon chưa chắc đã vượt qua nổi ở cùng phân khúc đâu cụ, chụp mà k thấy ưng ý thì có xài hàng Ca hay Ni cũng chẳng thể tốt hơn đc.

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các cụ cho em xin 1 địa chỉ uy tín để sửa máy hút ẩm hiệu wonderful với ạ

Em có cái tủ chống ẩm hiệu Wonderful 40L gần đây để ý thấy đèn báo chạy 24/24 mà độ ẩm không xuống được dưới 60% em đã thử các chế độ H-L-M mỗi chế độ cho chạy 1 ngày cũng không có sự khác biệt. Kiểm tra thì thấy vừa hết BH đc khoảng 15-20 ngày mới đau (máy em mua mới 100% đc BH 12 tháng , chọn đúng thời điểm để hỏng thế không biết :(( )

Các cụ có kinh nghiệm sửa chữa đồ này ở cửa hàng nào uy tín thì cho em xin địa chỉ hoặc sđt nhé ( trừ Giangduydat - HN ra ạ )

nivana_vn

Xe tăng
Cháu nhờ các cụ tư vấn giúp cháu máy siêu Zoom ah

Bạn cháu có con máy PANA FZ150 xách tay từ Nhật về, nó đang muốn bán để lên DSLR, Cháu thì khả năng tài chính có hạn và cũng chưa có nhiều nhu cầu về ảnh. Chỉ chụp du lịch và gia đình thôi. Vậy các cụ cho cháu lời khuyên có nên mua máy Siêu Zoom ko ạ :( Cháu đang phân vân quá

bmv2604

Đi bộ
Có ai biết dùng phần mềm photoshop k sửa ảnh giúp mình với!

mình có tấm ảnh mới được người quen chụp, nhưng muốn chỉnh da mặt cho mịn, k biết có mem nào rảnh sửa giúp với!

WHITE TIGER

Xe container
Up ảnh gốc xem nào

nivana_vn

Xe tăng
Ko cụ nào tư vấn giúp cháu ạ. :(( Cháu đang phân vân mua FZ150 hoặc DSLR ít tiền vì cháu mới chập chững bước vào nghệ thuật Ô PHỞ do cháu bị " Đầu độc " bởi những bức ảnh đẹp mê hồn của các cụ trên OF ạ :(

cua dong

Xe buýt
Hình như có mỗi mình em bị hỏng tủ chống ẩm , các cụ chưa hỏng bao giờ hay sao ấy :D
Đúng là chưa hỏng thật cụ ạ. Em dùng cái tủ 80 lít đến 5 năm nay, đựng đủ thứ từ máy ảnh, ống kính, băng từ, đĩa than, thẻ nhớ.
Em cũng muốn biết cấu tạo nó ra sao mà không dám mở nó ra.
Nghe nói nó hút ẩm bằng IC ???, híc

cua dong

Xe buýt
Cụ ra phố Vọng Đức hỏi xem họ có bán máy ko, mua về làm chuột bạch cái

nivana_vn

Xe tăng
Cụ nào tư vấn giúp cháu với ạ :(

Teredo

Xe tải
Bạn cháu có con máy PANA FZ150 xách tay từ Nhật về, nó đang muốn bán để lên DSLR, Cháu thì khả năng tài chính có hạn và cũng chưa có nhiều nhu cầu về ảnh. Chỉ chụp du lịch và gia đình thôi. Vậy các cụ cho cháu lời khuyên có nên mua máy Siêu Zoom ko ạ :( Cháu đang phân vân quá
Cảm giác, đam mê của bạn sẽ lên cao... Không nên mua máy siêu zoom, chỉ có thể dùng loại này backup thì đc! còn máy chụp chính thì nên dùng DSLR "dù rẻ tiền" nó vẫn hơn ở nhiều thứ trong đó thứ quan trọng nhất là nhanh!!! không bị lỡ khoảnh khắc.

Teredo

Xe tải
Em có cái tủ chống ẩm hiệu Wonderful 40L gần đây để ý thấy đèn báo chạy 24/24 mà độ ẩm không xuống được dưới 60% em đã thử các chế độ H-L-M mỗi chế độ cho chạy 1 ngày cũng không có sự khác biệt. Kiểm tra thì thấy vừa hết BH đc khoảng 15-20 ngày mới đau (máy em mua mới 100% đc BH 12 tháng , chọn đúng thời điểm để hỏng thế không biết :(( )

Các cụ có kinh nghiệm sửa chữa đồ này ở cửa hàng nào uy tín thì cho em xin địa chỉ hoặc sđt nhé ( trừ Giangduydat - HN ra ạ )
Bạn có địa chỉ gần nhất rồi còn gì, chạy thẳng một đường cho một việc đơn giản nhất!

3077

Xe container
Các cụ dùng đầu đọc thẻ loại j thế ạ?

Em có cái máy còi dùng thẻ CF thi thoảng chụp cho F1, em mua mấy cái đầu đọc thẻ tên tuổi linh tinh ở mấy cửa hàng vi tính khoảng 100-150k cop được vài bữa nó lại không nhận thẻ nữa, nhiều khi đang cần lại không copy được bực mình quá. Các cụ cho em hỏi ở HN thì mua loại gì và ở đâu nó trường tồn với thời gian được nhỉ, đắt tý cũng được ạ.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Cảm giác, đam mê của bạn sẽ lên cao... Không nên mua máy siêu zoom, chỉ có thể dùng loại này backup thì đc! còn máy chụp chính thì nên dùng DSLR "dù rẻ tiền" nó vẫn hơn ở nhiều thứ trong đó thứ quan trọng nhất là nhanh!!! không bị lỡ khoảnh khắc.
Iem học kinh nghiệm của kụ, DSLR ngon bổ rẻ bây h băt đầu từ dòng nào kụ ơi,

linhanh9482

Xe tải
So sánh 20D với 400D!

Cháu chưa từng tìm hiểu gì về máy ảnh hay nhiếp ảnh cả. Chỉ là mua cái máy để chụp gia đình mình thôi. Bố mẹ sắm cái máy kts nhưng cháu thấy các cụ cầm cái máy to to đen đen và lens dài dài nữa mà ngưỡng mộ quá. Nên đành móc tiền tiết kiệm ra đc tầm 4 triệu ( mong các cụ đừng cười cháu tiết kiệm mãi mới đc đấy) để mua cái máy cũ tập tành bắn tỉa. Theo cháu xem thì tầm tiền đấy cháu chỉ mua đc máy 20D hoặc 400D. Vậy nhờ các cụ đánh giá hộ cháu với ạ. cháu vodka các cụ đủ hết ạ

TungfLee

Xe tải
Cố được thì lền hẳn 30d chứ 20d màn bé tí nhìn khó chịu lâm,còn ngân lượng ko cho phép thì mua 400d len kit dùng tạm vậy rùi góp lúa mua cái fix 50 1.8 ,2 ống này đủ xài

linhanh9482

Xe tải
Cố được thì lền hẳn 30d chứ 20d màn bé tí nhìn khó chịu lâm,còn ngân lượng ko cho phép thì mua 400d len kit dùng tạm vậy rùi góp lúa mua cái fix 50 1.8 ,2 ống này đủ xài
vậy là 400D hơn hả cụ? cháu hỏi ngu tí máy nào to hơn ạ? cụ thông cảm vì cháu thíc máy nào nhìn to to đầm đầm. có đứa bạn dùng 60D to đùng :))