[Funland] [Tư vấn] Nên chọn laptop nào để chạy giả lập nhiều + nhiều tab Chrome ạ?

Tuấn 3s

Xe tăng
Nhờ các cụ tư vấn giúp em quả này với.
Có ông anh hàng xóm muốn mua thêm 1 cái laptop phục vụ công việc. Ở nhà ông ấy cắm 2 cái máy bàn 24/24 rồi, chạy nhiều giả lập và mở vài chục tab Chrome, giờ muốn sắm thêm 1 con lap cũng đáp ứng như thế để đem theo những khi đi ra ngoài.
Ngân sách khoảng trên dưới 15tr, em thì thiên về thinkpad cũ dòng P nhưng muốn nhờ các cụ tư vấn xem có phương án nào phù hợp hơn nữa không, cả lap cũ lẫn lap mới ạ.
Em cảm ơn các cụ trước ạ!
(Ảnh vui vui)

Haugia

Xe đạp
Kiếm con Worstation 2nd, thêm ram nhiều nhất có thể

tuognminh6688

Xe hơi
Có ông anh hàng xóm muốn mua thêm 1 cái laptop phục vụ công việc. Ở nhà ông ấy cắm 2 cái máy bàn 24/24 rồi, chạy nhiều giả lập và mở vài chục tab Chrome, giờ muốn sắm thêm 1 con lap cũng đáp ứng như thế để đem theo những khi đi ra ngoài.
Ngân sách khoảng trên dưới 15tr, em thì thiên về thinkpad cũ dòng P nhưng muốn nhờ các cụ tư vấn xem có phương án nào phù hợp hơn nữa không, cả lap cũ lẫn lap mới ạ.
(Ảnh vui vui)
View attachment 8669057
Vậy thì mua mấy con máy trạm, cpu càng nhiều nhân và luồng càng tốt, cộng với việc là ram cũng càng nhiều càng tốt cụ ạ

Sắt Vụn

Xe buýt
(Ảnh vui vui)
Có ông hàng xóm nào ở đây không cụ?
Như cụ tả thì ông ấy là chuyên gia rồi còn gì. :D

Còn về ý kiến, em thì cũng nghĩ như cụ tuognminh6688 thôi:

Vậy thì mua mấy con máy trạm, cpu càng nhiều nhân và luồng càng tốt, cộng với việc là ram cũng càng nhiều càng tốt cụ ạ

Tuấn 3s

Xe tăng
Có ông hàng xóm nào ở đây không cụ?
Như cụ tả thì ông ấy là chuyên gia rồi còn gì. :D

Còn về ý kiến, em thì cũng nghĩ như cụ tuognminh6688 thôi:
Dạ chuẩn hàng xóm dùng chung cư ạ. Anh ấy ko rành lắm về phần cứng, mà đây lại là nhu cầu ko phổ thông (để cày tiền, có thể là chạy quảng cáo, hoặc farm đồ trong webgame, hoặc giả lập android để cày game, v.v... em ko rõ lắm vì cũng ko hỏi kỹ làm gì cả. Có thể 1 đội cùng nhau làm, chỉ cho nhau cách làm này nọ chứ ko đến mức là chuyên gia kinh khủng đâu.
Đến hiện tại em cũng đang nghĩ giống các cụ, cứ dòng WorkStation mà chơi cho lành. Nhưng vấn đề là chưa đc dùng nhiều nên chưa biết ưu nhược điểm của từng con. Thành ra nếu có cụ nào đang dùng con nào kiểu kiểu như thế thì có thể review hoặc gợi ý giúp em sẽ yên tâm hơn, người thật việc thật ^^

Sắt Vụn

Xe buýt
Dạ chuẩn hàng xóm dùng chung cư ạ. Anh ấy ko rành lắm về phần cứng, mà đây lại là nhu cầu ko phổ thông (để cày tiền, có thể là chạy quảng cáo, hoặc farm đồ trong webgame, hoặc giả lập android để cày game, v.v... em ko rõ lắm vì cũng ko hỏi kỹ làm gì cả. Có thể 1 đội cùng nhau làm, chỉ cho nhau cách làm này nọ chứ ko đến mức là chuyên gia kinh khủng đâu.
Đến hiện tại em cũng đang nghĩ giống các cụ, cứ dòng WorkStation mà chơi cho lành. Nhưng vấn đề là chưa đc dùng nhiều nên chưa biết ưu nhược điểm của từng con. Thành ra nếu có cụ nào đang dùng con nào kiểu kiểu như thế thì có thể review hoặc gợi ý giúp em sẽ yên tâm hơn, người thật việc thật ^^
Tùy ứng dụng, loại giả lập cụ thể mới tính được cấu hình. Nhiều khả năng là chủ yếu cần nhiều RAM và CPU , có thể không cần card GPU rời.
Trên dưới 16tr chắc kiếm được con Dell precision cỡ 7550, 32GB RAM. Loại này trâu bò, nhiều khe cắm RAM, thoải mái cắm thêm RAM (RAM giờ cũng rẻ) cân thoải mái vài chục Tab Chrome.

Tuấn 3s

Xe tăng
Dạ cảm ơn cụ. Em cũng đang nhắn anh ấy cân nhắc dòng Dell Precision và dòng Thinkpad P

formen

Xe lăn
Dạ cảm ơn cụ. Em cũng đang nhắn anh ấy cân nhắc dòng Dell Precision và dòng Thinkpad P
Cụ xem cấu hình 2 con máy bàn xem đang dùng chip gì ram nhiêu gpu gì thì mua con tương đương laptop, cày 24 thì cứ dòng workstation mà quất, ram cắm hết cỡ, hết khe.

Tuấn 3s

Xe tăng
Vụ chip ram tương đương với PC hợp lý phết ạ. Cảm ơn cụ!