[Tư vấn] Nâng cấp âm thanh cho Ford Focus HB 2011

kienvinh

Xe lăn
Bẩm ý em là lắp đồ âm thanh xịn trên xe ô tô dù có thể cải thiện so với trước nhưng cũng không sướng. Hoàn toàn có thể hay hơn trước đó, nhưng vẫn không "hay".

HamLong3.0V

Xe điện
Bẩm ý em là lắp đồ âm thanh xịn trên xe ô tô dù có thể cải thiện so với trước nhưng cũng không sướng. Hoàn toàn có thể hay hơn trước đó, nhưng vẫn không "hay".
Cải thiện hay hơn là ĐƯỢC rồi anh ạ :D

kienvinh

Xe lăn
Ấy từ từ đã, đang nói là CÓ THỂ hay hơn trước thôi :D

TuNam

Xe tải
Kính phục các bác. E chỉ thấy âm thanh trên Audi Q7 là tạm hay, chứ đi xe e chưa thấy dàn âm thanh nào vừa ý cả. Xe xịn hơn nữa thì e chưa được đi. Có nghe nhạc phải về nhà, chọn lọc cẩn thận CD yêu thích đã sưu tầm công phu từ các chuyến đi nước ngoài, rót 1 ly vang, ngả người trên ghế sofa, nhắm mắt thưởng thức âm thanh từ bộ dàn đã bố trí và chỉnh delay cẩn thận mới thấy hay. Còn trên xe e chỉ cần nghe vov hay nhạc radio cho đỡ buồn ngủ thôi.

kienvinh

Xe lăn
Ý bác này giống ý em.

Em từng hì hục vác vai - theo đúng nghĩa đen - cả thùng loa Subwoofer Canton từ Đức nhợn về Việt Nam vì ở VN đếch có loại này. Thùng loa này ối ông đến nhà chơi nửa đùa nửa thật cứ đòi mua lại. Thùng loa này không được không mặc quần dài đi cách nó gần hơn 50cm trong khi nó đang chơi nhạc vì lỗ thoát khí nó ở đằng trước, nó thổi, nó phụt rụng mẹ hết lông chân. Thế nhưng loa này nghe nhạc lâu rất oải, lý do em đã trình bày ở trang đầu.

Em bảo, các cụ thích nghe hay mà đầu tư ít, sắm cho em con tai nghe kha khá tí là hay ngay. Con tai nghe chừng $200 là nghe hay hơn bộ giàn $2000 rồi.

ntkien162

Xe tải
cải thiện âm thanh trên xe nhiều khi nó lai lai sang cải thiện tâm lý khi nghe âm thanh.
Mình thích, làm và hài lòng là ĐƯỢC.
Tiêu chuẩn HAY, DỞ mỗi tai mỗi khác e chả dám tranh luận.

HamLong3.0V

Xe điện
cải thiện âm thanh trên xe nhiều khi nó lai lai sang cải thiện tâm lý khi nghe âm thanh.
Đồng ý !

ozzfan

Xe tải
Cái này gọi là tự sướng à nha. Em nghĩ hơi khác chút. Muốn hay cũng phải đạt đến mức độ nhất định nào đó, và kể từ đó về sau thì tùy tai mỗi người. Xe em chưa lắp thêm gì về âm thanh cả. Tiêu chí là chỉ để nghe VOV giao thông khi đi trên phố, nghe nhạc nhè nhẹ khi đi đường dài. Nhưng quả tình, vào cái xe được độ đẽo thì thấy hoành hơn thật, mỗi tội mình không đủ xèng. Nhưng mình vẫn chấp nhận âm thanh xe mình mặc dù mơ về âm thanh xe kia.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Em nghe nhiều lời khuyên, lời bình về âm thanh trên xe hơi rồi. Nhưng mà ý kiến của cụ là đáng ghi nhận nhất :D

kienvinh

Xe lăn
Câu trả lời quá vạn năng, không thể chối cãi. Từ đánh đề, lấy vợ, mua TV cho đến nâng cấp âm thanh, tất cả đều chỉ cần chủ thể thích và hài lòng =D>

Suy rộng ra, cái gì cũng đúng. Hy Lạp mức sống cao như thế, vẫn không hài lòng, dân vẫn biểu tình chống chính phủ. Bắc Triều Tiên, phải đem hạt nhân đổi lấy lương thực cứu dân đói, mà mức độ hài lòng của người dân đối với chính phủ chắc chắn vẫn cao hơn Hy Lạp.

pham ngoc chau

Xe buýt
vote bác. mới đọc đã thấy sướng.

TE=kienvinh;8356321]Bác tmcuong đã thay đầu DVD P4250 (Pioneer) rồi mà vẫn còn cần 50 củ nữa như bác GiangNam comment cơ à?

Em cứ comment theo ý chủ quan của em nhé, sai đâu các bác sửa giúp.

Để nghe âm thanh gọi là gần với Hi-End thì nó nhiêu khê, cầu kỳ lắm, em cho rằng đầu tư thêm 50 củ cho con Focus là không hiệu quả.

Khi nghe nhạc trong phòng nghe nhạc ở nhà, với bộ giàn còi nhà em thì để loại bỏ được tiếng xì, em phải đầu tư nào phích cắm (đúng là phích cắm điện nhé, em không type nhầm), bộ nguồn chuẩn để loại bỏ sóng hài (bác nào chuyên ngành điện thì biết cài này quá) của điện main nguồn, hệ thống dây tín hiệu, hệ thống dây loa.

Có vậy nghe nhạc Jazz nó mới thều thào như rót mật vào tai, không có (thực ra là rất ít tạp âm), và chúng ta bàng hoàng nhận ra ai đó nói "Im lặng là đỉnh cao của âm thanh" là nói đúng.

Đơn cử như bộ dây loa, nối từ ăm-li ra loa, có thể mua mới ngoài hàng với giá từ vài trăm đến cả nghìn đô. Em tí toáy ra chợ giời mua dây về tự chế cũng mất vài trăm K, để các bác hình dung dây ấy lõi đến 10 ly bằng đồng có độ tinh khiết cao, gồm rất nhiều sợi nhỏ và mềm xoắn vào nhau chứ không ít lõi và cứng như dây dẫn điện thông thường. Thêm vài lớp áo chống nhiễu thì kích thước phủ bì của dây loa to bằng ngón chân cái. Chả hiểu dây ấy mà độ trên Focus thì luồn vào đâu các bác nhỉ?

Rồi nguồn phát là một vấn đề. Nghe CD xịn chứ chưa nói đến mp3 cũng không hiệu quả vì CD bị xước và tự giảm chất lượng theo thời gian, đầu đọc tự sửa lỗi theo thuật toán đã định, nghe phân biệt được rõ sự thiếu hụt về chất lượng. Nghe hay là phải nghe các loại nhạc nén lossless như ape, flacc mà những file nén ấy phải được rip ra từ CD xịn ngay từ khi CD mới được mua về, chưa bị hư hại, tổn hại một cách vật lý. Nghe bằng đầu đọc và chuyển tín hiệu digital sang analog bằng bộ DAC chuyển tín hiệu ra ăm-li mới giữ được âm thanh thật gần với nguyên bản.

Trên xe ô tô, dù xe tốt đến đâu, độ thêm hoành tráng đến đâu, thì chất lượng âm thanh cũng có giới hạn mà thôi. Ví dụ, tiếng xì do nhiễu tín hiệu rất khó có thể nghe được vì tiếng máy, tiếng gió, tiếng lốp truyền lên khoang xe còn to hơn. Nếu vậy thì tác dụng của việc đầu tư lớn không thể nhận ra được.

Trong phòng nghe nhạc, khoảng cách kê loa đến tường còn phải điều chỉnh chán. Trên xe thì dù có thay loa tốt vào cũng chỉ có từng ấy chỗ lắp, từng ấy không gian để cộng hưởng.

Các loại loa sub (subwoofer) là non-directional có nghĩa là lắp chỗ nào cũng được, nhưng không làm nghe nhạc hay hơn mà chỉ có tác dụng nghe nhạc to hơn, nhất là các loại nhạc trance, dance giầu tiếng bass là tiếng trống, tiếng va đập, tiếng của âm thanh điện tử. Không phải em không nghe loa sub, nhưng thưởng thức âm nhạc thực sự thì em phải tắt loa sub đi vì nó không hỗ trợ phát ra âm thanh giọng hát của ca sỹ, của dàn nhạc. Nó chỉ là tiếng va đập được tạo ra nhân tạo trong phòng thu, như tiếng đâm xe, vỡ cửa sổ, air plane crash, phang bàn ghế etc. trong phim hành động. Khi xem phim, kênh subwoofer là một kênh được thu riêng và khi phát được phát riêng.

Hãy thử nghe nhạc bằng bộ loa xem phim, sẽ thấy âm thanh rời rạc, có tiếng bass mạnh nhưng mất cảm giác không gian, cả giàn nhạc và giọng ca sỹ mỗi ông một phách, thực sự là âm thanh được phát ra từ nhiều vị trí trong phòng (vì nhiều loa mà) nhưng vẫn nghe như âm thanh mô nô :D

Em cũng đã nghe thử âm thanh một số bạn đã độ, nâng cấp, như xe Trung béo, em chỉ có ấn tượng là nghe to hơn chứ không hay hơn, hehe.

Để kết luận, đầu tư lớn vào hệ thống âm thanh của xe có thể cải thiện chất lượng thêm một chút, nhưng không nhiều, không đáng công.[/QUOTE]

học lái

Xe điện
Cháu có đầu 4250 như cụ
Mới bỏ âm li Infinity 5 kênh và Sub Blauntpunt.
Lắp thêm hệ thống loa Focal
Loa KRX2
Apmli FP 5500Le
Loa Sub 27V2
Tổng cộng hơn định mức của cụ tý
Nghe phê lòi.
Cụ thử xem.

HamLong3.0V

Xe điện
Cháu có đầu 4250 như cụ
Mới bỏ âm li Infinity 5 kênh và Sub Blauntpunt.
Lắp thêm hệ thống loa Focal
Loa KRX2
Apmli FP 5500Le
Loa Sub 27V2
Tổng cộng hơn định mức của cụ tý
Nghe phê lòi.
Cụ thử xem.
Em bổ xung thêm là mấy thứ Bác Sĩ chê thì đều bỏ vào xe em rồi. Với em thì là rẻ, khỏe, nghe hay hơn chút ( em vẫn dùng CD theo xe vì k0 có nhu cầu lắp DVD, hoặc cũng có thể nói k0 có tiền lắp ). Nhưng chốt lại, loa gì thì cũng chả hay bằng..tiếng pô xe em :))