Thảo luận Tư vẫn mua xe touring tầm 8 triệu

blink2

Xe đạp
Tình hình sau 20 năm trung thành với con cào cào, giờ muốn đổi gió tí. Sau một thời gian lượn lờ tìm hiểu thì loạn càng thêm loạn vì nhiều thông tin quá. Nhờ mọi người tư vẫn giùm mình chút:
- Mình định mua xe touring thì với tầm 8tr nên mua xe mới, mua linh kiện tự ráp xe hay xe cũ (xe cũ mình không biết xem đồ nên phương án này hơi khó) :-??
- Mình xem thấy tải trọng touring khuyến cáo có < 30kg, thường đi làm chỉ có cái balo sau lưng thôi, nhưng cũng có khi phải mang theo đồ (hơn 30kg là cái chắc), chưa kể hứng lên trời lạnh có người ôm (không hi vọng mình ôm người ta :D), đường sá cũng nhiều đoạn không ngon. Vậy cứ mua mà lắp thêm cái baga loại 60kg thì có chấp nhận được không ~X(
Mọi người giúp đỡ chút nhé. Nều được chắc mua xe trên Hà Nội thôi, mình Đông Triều - Quảng Ninh không thấy có chỗ nào bán xe cả [-(

Gcar

Xe container
- Mình xem thấy tải trọng touring khuyến cáo có < 30kg, thường đi làm chỉ có cái balo sau lưng thôi, nhưng cũng có khi phải mang theo đồ (hơn 30kg là cái chắc), chưa kể hứng lên trời lạnh có người ôm (không hi vọng mình ôm người ta :D), đường sá cũng nhiều đoạn không ngon. Vậy cứ mua mà lắp thêm cái baga loại 60kg thì có chấp nhận được không ~X(
Mọi người giúp đỡ chút nhé. Nều được chắc mua xe trên Hà Nội thôi, mình Đông Triều - Quảng Ninh không thấy có chỗ nào bán xe cả [-(
lắp được chứ, nhưng cái baga 60kg nó sẽ nặng hơn nhiều, và rẻ hơn vì làm bằng thép dầy!:D

Bọn chơi nó sẽ tìm cách máng đồ như hình, không đè hết lên baga.
xem thêm ở đây: http://batshop.vn/xe-touring-la-gi-tai-sao-ban-lai-can-rap-1-chiec-touring-32049u.html

Vanvan273k

Xe tăng
Tình hình sau 20 năm trung thành với con cào cào, giờ muốn đổi gió tí. Sau một thời gian lượn lờ tìm hiểu thì loạn càng thêm loạn vì nhiều thông tin quá. Nhờ mọi người tư vẫn giùm mình chút:
- Mình định mua xe touring thì với tầm 8tr nên mua xe mới, mua linh kiện tự ráp xe hay xe cũ (xe cũ mình không biết xem đồ nên phương án này hơi khó) :-??
Mua xe để tập thể dục, đi chơi xa, đi làm thì không nên/không cần mang theo trên 30kg. Còn nếu chở người, chở hàng thì cứ mini hoặc cào cào, rẻ bền lại đỡ xót.

NamNT87

Xe tăng
Website
www.batshop.vn
baga tải dc tầm 20kg - 30kg là wá dư rồi, thực tế khi đi tour xe mình cũng chỉ tải khoảng 12-15kg

thuyphongthanh

Xe lăn
Cụ có thể mua ba-ga ..xe thồ để có thể chở 60kg.

thaikim89

Xe đạp
Có một giải pháp là khung thép - và trong nhiều bài tư vấn touring cũng khuyên chọn khung thép, nhưng mà gúc gồ thì mình tìm được mỗi một hàng trong Nam
http://saigonbicycles.com/Suon-Xe-Dap-00169.html
Khung thép có thể nói là tiêu chuẩn và là một lựa chọn tốt cho xe touring do giá rẻ và độ bền cao. Nhưng nhược điểm của khung thép là nặng và phải bảo dưỡng thường xuyên vì dễ rỉ sét, đặc biệt là sau khi đi đường dài hoặc mùa mưa ạ. Thậm chí xịt sơn chống rỉ cũng chỉ được một thời gian thôi ạ. Bác nên chọn sườn xe của hãng uy tín để đảm bảo chất lượng sườn xe nhé

aqtbvn

Xe tải
Website
www.laptopz.us
Bác tham khảo linh: https://sites.google.com/site/dapxepro/
Ngày mai sẽ về thêm xe bianchi của Ý và Trek 7.4 đời 2015 của Mỹ
Về tải trọng xe touring khung nhôm cho phép tổng tải trọng 120kg các dòng xe road sẽ cho phép 154kg vô tư (như cái GIOS của Y em có đã thay ghi đông để thành Touring) Bác + Gấu dưới 120kg thì vô tư đi, còn trên 120k nhưng dưới 145kg thì chọn em GIOS đổi đời từ road chuyên nghiệp của em

blink2

Xe đạp
Bác tham khảo linh: https://sites.google.com/site/dapxepro/
Ngày mai sẽ về thêm xe bianchi của Ý và Trek 7.4 đời 2015 của Mỹ
Về tải trọng xe touring khung nhôm cho phép tổng tải trọng 120kg các dòng xe road sẽ cho phép 154kg vô tư (như cái GIOS của Y em có đã thay ghi đông để thành Touring) Bác + Gấu dưới 120kg thì vô tư đi, còn trên 120k nhưng dưới 145kg thì chọn em GIOS đổi đời từ road chuyên nghiệp của em
Max load mà chiến thì xe nó chắc "hướng dương" sớm :| khung nó thường thiết kế để chịu tải tối đa gấp vài lần tải thường. Mình tầm 70kg rồi. Do cũng là đam mê tìm hiểu nên vẫn lò mò tăng thêm kiến thức, xem có tìm được đồ đáp ứng được mong muốn của mình không.
Tìm thêm được một bác bán khung thép nữa, buồn là vẫn ở trong Nam
http://batshop.vn/khung-suon-xe-dap-frames-309167s.html

aqtbvn

Xe tải
Website
www.laptopz.us
Max load mà chiến thì xe nó chắc "hướng dương" sớm :| khung nó thường thiết kế để chịu tải tối đa gấp vài lần tải thường. Mình tầm 70kg rồi. Do cũng là đam mê tìm hiểu nên vẫn lò mò tăng thêm kiến thức, xem có tìm được đồ đáp ứng được mong muốn của mình không.
Các hãng nó cũng ghi thông tin chuẩn chứ cũng không ghi là 120kg thì có nghĩa 125kg là nó đổ sụp đâu. Tây nó luôn an toàn cho con người không như ta với tàu đâu.

ndinhsea

Xe hơi
Em cũng tìm dòng xe như cụ chủ, nhờ các cụ tư vấn. thanks

thongck

Xe tăng
Khung thép có thể nói là tiêu chuẩn và là một lựa chọn tốt cho xe touring do giá rẻ và độ bền cao. Nhưng nhược điểm của khung thép là nặng và phải bảo dưỡng thường xuyên vì dễ rỉ sét, đặc biệt là sau khi đi đường dài hoặc mùa mưa ạ. Thậm chí xịt sơn chống rỉ cũng chỉ được một thời gian thôi ạ. Bác nên chọn sườn xe của hãng uy tín để đảm bảo chất lượng sườn xe nhé
khung thép đúng nghĩa xe touring không hề rẻ cụ ơi. Đơn cử khung winspeed hãng tầu cũng trên 3tr, chứ chưa nói đến surly trên chục củ :))

NHON 2012

Xe điện
Mua xe để tập thể dục, đi chơi xa, đi làm thì không nên/không cần mang theo trên 30kg. Còn nếu chở người, chở hàng thì cứ mini hoặc cào cào, rẻ bền lại đỡ xót.
Cụ Van tư vấn giúp em 1 cháu touring được không ạ?

NHON 2012

Xe điện
Cháu biết gì về xe đâu cụ ơi. Toàn có bao nhiêu thì tìm xe tầm giá đó mua chứ cháu ko cầu kỳ lắm.
Cụ đi rồi chắc chắn có kinh nghiệm. em thấy cái vành nhỏ nhỏ sợ vài phát dập xuống rãnh lại phải cân vành. Cụ tư vấn giúp loại e cái hợp lý và hợp ví, tầm dưới 10 củ ạ. Cám ơn cụ.

KunMinh

Xe tải
Dưới 10 củ cụ cứ làm em MTB 6 củ nâng cấp group ngon tầm deore và baga 4củ nữa là vừa. Ý em nói giá đó là cụ phải đổi đồ không phải mua mới thì mới có giá đó, nếu không sợ nhiều mợ trên này hay thắc mắc lắm. Mà theo cụ namnt nổi tiếng trên Of bởi các bài ăn đôp chụp thì đỉnh cao của touring là không cần baga cụ ợ.

Vanvan273k

Xe tăng
Cụ đi rồi chắc chắn có kinh nghiệm. em thấy cái vành nhỏ nhỏ sợ vài phát dập xuống rãnh lại phải cân vành. Cụ tư vấn giúp loại e cái hợp lý và hợp ví, tầm dưới 10 củ ạ. Cám ơn cụ.
Cụ thử xem mấy cái xe của cụ aqtbvn xem thế nào, em nhìn cũng thấy đẹp.

thaikim89

Xe đạp
khung thép đúng nghĩa xe touring không hề rẻ cụ ơi. Đơn cử khung winspeed hãng tầu cũng trên 3tr, chứ chưa nói đến surly trên chục củ :))
Dạ, bác nói phải ạ, rẻ ý em không phải là giá thấp lè tè mà là hợp túi tiền ạ. Kiếm được cái sườn chất mà chục củ cũng là rẻ bác ạ. Theo nghĩa high-end giá đó là tốt rồi.

cụ ra 32f Lý Nam Đế Hà Nội có khung thép windspeed long rider 2 đấy. Em nhớ ko nhầm có cả KLKM. Hôm trước em vừa làm con khung long rider2. Group deore hết 13 củ. Vẫn có con dùng khung long rider 2 nhưng cấu hình dùng group alivio tầm 10 củ thôi. Cụ qua đấy bảo bác chủ tư vấn cho, bác ấy cũng nhiệt tình và có uy tín.
http://cuahangxedap.vn/IPortal.aspx?Title=Trang-chu.html&TabID=1&Lang=vi-VN