[Funland] Tư vấn, mua và lắp đặt bơm tăng áp.

buituan

Xe tải
Đấu như 1 cụ nhé, vì đấu như 2 thì lại mất tác dụng của việc chia dòng chảy khi dùng tác vụ ít nước do cảm biến bơm năm trên đường tổng
Còn dây nóng cấp cho van từ thường mở cụ lấy ở dây nóng đầu ra của cảm biến bơm nhé, mass thì đấu chung
Tối rảnh em vẽ cả sơ đồ đấu điện cho cụ

Giải thích:
*K1:khóa này dùng điều chỉnh dòng chảy cho van điện từ thường mở, giả sử sen tắm nhà cụ thuộc loại tăng áp,lỗ bé nên tiêu thụ nước ít làm cho dòng chảy nhỏ không kích hoạt được bơm, lúc ấy cụ sẽ điều chỉnh van K1 này để dòng chảy qua van thường mở nhỏ lại, tăng cường dòng chảy trên cảm biến dòng bơm để kích hoạt bơm chạy
*K2,K3 là các khóa đóng ngắt nước, sử dụng trong trường hợp cụ tháo bơm đi sửa hay thay bơm, lúc đó cụ đóng 2 van K2,K3 thì nhà vẫn có nước dùng qua đường cấp van từ thường mở
*J1,J2:là các giắc co, dùng để tháo bơm thay bơm hay sửa chữa được thuận lợi ko phải cắt ống
Các khóa và van khuyến khích dùng loại nhỏ nhất là phi 27 nhé
*VDT:đây là van điện từ thường mở 1 chiều(khuyến khích dùng từ phi 27) điện áp 220V, điều khiển đóng ngắt theo cơ chế điện từ (giống van cấp đóng nước trong máy giặt), khi không có điện cấp vào nó luôn ở trạng thái mở cho nước đi qua,khi có điện nó sẽ đóng lại ngăn nước đi qua), có bộ lọc trước van thì càng tốt, vì nếu nước quá bẩn sau 1 thời gian có thể gây kẹt van
*Cảm biến dòng chảy bơm: Cái này thông thường sẽ làm liền cùng bơm nhưng các bạn cũng có thể mua van rời bên ngoài (điện áp 220V) kết hợp cùng 1 bơm thông thường,cảm biến dòng này có thể là:
+ loại cơ thì sẽ có 1 đường điện nóng vào và 1 đương nóng ra (kiểu công tắc), không có dây lạnh
+Loại cảm biến điện tử:Loại này sẽ có 1 đầu dây nóng vào, 1 đàu dây nóng ra và 1 dây lạnh (như hình)

Nguyên lý hoạt động:
-Ở tác dụng dùng ít nước, mình không muốn bơm hoạt động:Nước sẽ chảy vào qua cả 2 đường cấp, tốc độ dòng chảy bé, không kích hoạt bơm nên van điện từ vẫn ở trạng thái mở cho nước đi qua, lúc này nước được cấp theo cả 2 đường
-Ở tác vụ nước dùng đủ nhiều,cảm biến dòng hoạt động kích hoạt bơm, đồng thời cấp luôn điện cho van điện từ nên van điện từ sẽ chuyển qua trạng thái đóng không cho nước đi qua, việc sử dụng nước lúc này được cấp duy nhất qua đường máy bơm, áp lực nước nhờ thế mà tăng lên theo mong muốn

Trên đây là sơ đồ tối ưu dành cho nhà nào có bể cao nhưng áp lực nước vẫn không được như mong muốn(không áp dụng cho hệ thống thái dương năng, vì hệ thống thái dương năng sinh ra 2 đường cấp tổng nóng và lạnh ngay từ đầu nguồn, đồng thời bình của hệ thống thái dương năng là hệ thống hở)

hình ảnh van điện từ thường mở

Cụ tư vấn giúp em lai cảm biến dòng chảy điện tử thì mua ở đâu và khoảng bn tiền ạ. Em ở HN.

Thanks cụ

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các Bác cho Em hỏi, dùng máy bơm tăng áp thường cho đường nước nóng TDN có được không ạ, máy có chịu được nhiệt độ cao không.
Cụ phải mua loại bơm chịu được nhiệt độ cao 60-80 độ C , nếu dùng loại thường chỉ một thời gian là các bộ phận bằng nhựa, giăng cao su sẽ hỏng đấy. Ngoài ra máy bơm nước nóng tuổi thọ cũng ko thể bền được như bơm nước lạnh, khi lắp đặt cụ nên để ở vị trí thoáng mát để có thể tỏa nhiệt nhanh hơn.

29Y9-1998

Xe hơi
Dạ nhà em đang lắp thế, chỉ có điểu 2 máy bơm ko cùng cs nên mới bị thế, sang tháng em thay nốt cái Zento = hanil 205A là xong.

Em cám ơn cụ
Cụ cho Em hỏi, đường nước nóng thái dương năng xuống Cụ cũng lắp máy bơm thường ạ, ko phải máy chịu nhiệt độ cao ạ

29Y9-1998

Xe hơi
Cụ phải mua loại bơm chịu được nhiệt độ cao 60-80 độ C , nếu dùng loại thường chỉ một thời gian là các bộ phận bằng nhựa, giăng cao su sẽ hỏng đấy. Ngoài ra máy bơm nước nóng tuổi thọ cũng ko thể bền được như bơm nước lạnh, khi lắp đặt cụ nên để ở vị trí thoáng mát để có thể tỏa nhiệt nhanh hơn.
Dạ vâng cám ơn Cụ, Em thấy các Cụ bên trên lắp 2 máy bơm Hanil giống nhau nên Em hỏi ạ

dntq83

Xe buýt
Cụ cho Em hỏi, đường nước nóng thái dương năng xuống Cụ cũng lắp máy bơm thường ạ, ko phải máy chịu nhiệt độ cao ạ
E đang làm bơm thường thôi ạ, bơm nhiệt độ cao có vẻ đắt và hiếm, bơm thường hỏng thì mình thay cũng được cụ ạ

29Y9-1998

Xe hơi
E đang làm bơm thường thôi ạ, bơm nhiệt độ cao có vẻ đắt và hiếm, bơm thường hỏng thì mình thay cũng được cụ ạ
Dạ vâng, cảm ơn Cụ, nhà Em cũng đang lăn tăn khi lắp đường nóng sợ không được lâu, Em đang lắp 1 đường lạnh, ko dùng đc TDN, đang tìm hiểu lắp thê đường nóng của TDN

dntq83

Xe buýt
Dạ vâng, cảm ơn Cụ, nhà Em cũng đang lăn tăn khi lắp đường nóng sợ không được lâu, Em đang lắp 1 đường lạnh, ko dùng đc TDN, đang tìm hiểu lắp thê đường nóng của TDN
Cũng hơi phức tạp, hiện tại nhà em dùng 2 máy bơm khác nhau nên lúc tắm chia nóng lanh hơi khó
- Nóng em dùng bơm Zento 270w (https://zento.vn/tbi-cam-tay/may-bom-xit/may-bom-tang-ap-ly-tam-zento-ztrs20-12-270w.html)
- Lạnh em dùng bơm hanil 205A
Em đang có kế hoạch thay Zento = Hanil để 2 bơm cùng công suất và loại bơm xem có dễ hơn không

tuangiga31mes2c

Xe container
Em đánh dấu để ít bữa nữa xây nhà vào học hỏi ạ.

ganguyencon87

Xe hơi

Cụ cho e hỏi là e giờ định lắp thêm 1 bơm vào vị trí như trong hình. Đầu cấp nước là ống 21 ko thay dc vì đi chìm trong bê tông rồi. Nếu thay toàn bộ đường ống ngoài vườn từ 21 lên 27 thì 16 béc tưới kia có phun nước khoẻ hơn hay là không ?

dntq83

Xe buýt
Hqua em thay bơm cho đường nước nóng, thợ lắp khuyên em mua bơm Wilo vì hỗ trợ bơm đến nhiệt 80 độ. Em đã lắp Wilo, em lại phát sinh vấn đề Wilo lại mạnh hơn Hanil 205A, giờ khi tắm pha hơi khó. Cụ nào có nhu cầu dùng Hanil 205A, lấy lại giúp em, bơm em mới dùng khoảng 2 tuần (E đổi được sẽ nâng cấp lên 2 cái Wilo cho cân bằng)

Linhns

Đi bộ
Hix, ban đầu cứ nghĩ lắp con tăng áp vào là xong ai dè phát sinh nhiều vấn đề. Nhà em 3 tầng em lắp con tăng áp điện tử wilo pb-201 ea, lưu lượng 65l/p, giờ đường ống PPR bị phá ở nhiều chỗ...các bác tư vấn giúp em giờ chuyển xuống con 88EA hay con 125EA ạ?

dntq83

Xe buýt
Cụ thấy con bơm tàu liên doanh công nghệ nhật bổn ngay từ đầu thì đã ko phải dở khóc dở cười rồi, cụ nói thợ xem có lắp van giảm áp suất tại đầu ra của con Wilo được hơm thì đỡ phải thay bơm, căn làm sao áp lực nước của 2 con ra đồng đều là đc, cụ đừng quan tâm cái công suất, mua bơm chỉ nên nhìn cột áp của bơm ví dụ: 10m 20m thì tính là 1 bar 2 bar, thường thì wilo 200w cột áp cho ra là 2 bar, ban đầu thì thấy nó mạnh mẽ thế thôi cụ tắm liền 3 cái cây sen nước yếu tè nhưng đc cái ổn định áp suất tốt ko cây sen nào bị thiếu hụt, nó mạnh cả thể mà yếu cả thể.
Cám ơn cụ, e đã thanh lý và thay sang con wilo rồi ạ, phức tạp thật, e cám ơn cụ

Thái cực

Xe tải
Nhà em hai téc, tổng 3m3, đặt nóc tầng 4, cao 13,3m. Tầng 1-2 nước mạnh, tầng 3-4 nước yếu.
Em định lắp đôi bơm Hitachi, nhờ cccm đã sử dụng dòng này cho nhận xét giúp em ạ.

zonda82

Xe container
Cứ ra chợ làm con bơm tàu dưới 1 củ vài năm thay.

tranhoangminh

Xe container
Hóng. Nhà e tầng 3 nước yếu quá