[Funland] Tư vấn mua quạt tích điện

Chung Anna

Xe đạp
Bà cụ nhà e ở quê, hôm rồi về thấy bảo bắt đầu mất điện không kể mưa bão. Em bắt đầu hành trình tìm mua quạt tích điện mà chưa thấy cái phù hợp. Trước mua hãng Kentom, nặng chịnh vì 2 acquy 4Ah, sau để mấy năm lúc mất điện thì ô hô rồi. Tìm trên mạng thì toàn thấy quạt tích điện NLMT (Quạt này dịp năm ngoái lúc a EVN ẩm ương cắt điện luân phiên mấy nhà hàng xóm mua về vứt đi hết rồi) rồi quạt có bộ tích điện do các cụ nhà ta chế cháo ra...
Quạt Tàu thì đa dạng hơn, giống Ke tom thì có sunca, rồi quạt cây như Xiaomi giá cao >2 tr. Quạt hộp thì em thấy cực hợp lý vì sạc bằng cổng type C, hết điện dùng sạc dự phòng cắm vào vẫn chạy nhưng kích thước bé tý, cánh khoảng 7 - 8 inch chỉ phù hợp cho 1 người ở văn phòng. Không phù hợp cho 2 bà cháu lúc mất điện. Các cụ op trên thông dưới tường giới thiệu e mua cái quạt hộp nào sạc type C điện khoảng 10ah, cánh >10inch em mua về phục 2 bà cháu ở quê! Nhà cháu cảm ơn lắm lắm!

Thanhdream

Xe hơi
Của bền tại người cụ nhé. Lý do quạt tích điện hay hỏng, đa phần do mọi người dùng xong hết mùa cất luôn đến tận mùa sau mà ko để ý việc bảo dưỡng. Quạt sau khi dùng pin tích điện của quạt sẽ xả dần theo thời gian nên muốn năm sau sử dụng trước khi cất quạt phải sạc đầy & ít nhất đôi tháng cụ phải bỏ ra sạc lại ... pin sẽ xả hết 1 thời gian mà ko đc sạc lại pin sẽ hỏng nhé. Cái nào ko hỏng pin thì dùng cũng ko được bao lâu vì pin chai

Marance

Xe điện
Tốt thì cụ mua quạt sạc điện tích trữ bằng ắc quy.
Em thấy có hãng Lingqi có dáng chắc chắn và bền hơn hẳn các loại khác.
Quạt đa phần hỏng ắc quy do dùng sai quy cách, kiểu vừa sạc vừa dùng mặc dù trên máy có nút gạt chế độ điện trực tiếp hoặc sdung nguồn lưu trữ năng lượng.

Chung Anna

Xe đạp
E thấy có loại quạt hộp dã ngoại pin 4ah - 20ah, hết cắm sạc dự phòng 5v chạy tiếp. Mỗi tội dài cánh có chưa đc 20cm. Chỉ dùng 1 người hoặc đặt trên bàn laptop thì ổn. Sao bọn Tàu nó kg sx loại quạt tương tự mà cánh dài hơn để dùng cho >2 người nhỉ?

Abram

Xe điện
Em thấy không nên mua; mất điện giờ cũng không lâu đâu; vài giờ thậm chí một buổi cũng chẳng vấn đề gì lắm.

duytrong

Xe lăn
Cụ có thể mua cái bình điện như kiểu bình 20ah của xe đạp điện, mà của cửa hàng sửa chữa xe đạp điện những bình còn tốt mà họ thay ra rồi đấy, xe thì không dùng được nhưng để chạy quạt với thắp sáng thì vô tư, giá cỡ 100k gì đấy, mua thêm cái quạt tích điện hỏng bình mà họ bán đồng nát chắc cỡ tram ngàn nữa và cái cục xạc tự ngắt. Mua thêm cái bóng đèn led 12 von thế là ok.
hoặc cụ mua bình điện với cái kích điện có chế độ nạp kích 12von lên 220v và dùng luôn quạt điện cũ đang dùng là xong.

duytrong

Xe lăn
Nhà em thì lúc nào cũng có 2-3 cái quạt DC 12 v với mấy cái bóng đèn led 12 v để đi Camping , lúc nào mất điện dùng luôn.

vanhai493

Xe điện
Quạt sạc tích điện chỉ 1 mùa ko dùng, ko sạc, ko xả là cơ bản sẽ tèo. Mà lúc có sự cố, bật chạy như đuổi muỗi, đc 2-3 tiếng có khi ngủm.
năm ngoái e mua cái quạt 12V rời - giá tầm này chắc 350k, 01 ắc quy 400k và 1 bộ sạc. Cả năm ngoái ko dùng, năm nay mất điện bật lại chạy phà phà, chắc chạy 5-6 tiếng ko vẫn ổn, ko khác quạt cắm điện mấy.
Hơi lỉnh kỉnh nhưng chắc chắn chạy tốt, bền và chi phí tiết kiệm hơn loại tích hợp sẵn
Cái này đúng
Em mua gần như bác, thiếu cái acquy thôi
Quạt 12v thì e mua thêm adapter qua 220v để dùng như quạt 220
Sạc acquy mua về chưa xài lần nào, mới mở ra cắm thử xem vào điện hay k
Chắc phải lên bài pass quá

kt13a2

Xe buýt
Cụ mua 1 chiếc bình ắc quy 12V rồi mua quạt 12V đấu trực tiếp vào bình chạy quạt, thắp điện thoải mái.
Hoặc cụ ngâm cứu mua ắc quy và mua 1 bộ kích điện từ 12V thành 220V và sử dụng quạt 220V có sẵn.
Bình ắc quy có thể ngâm cứu mua bình ô tô mới thải ra cho rẻ, không thì mua bình mới cho thoải mái.

dung_hb

Xe hơi
gọn nhẹ thì mua loại pin lithium chân quỳ đâu đó 950k . Còn bền bỉ thì mua cái accquy và quạt 12v nhưng lại lích kích sạc accquy và đấu nối. Đừng mua quạt có accquy sẵn ko bền đâu

bbuct

Xe tải
Nếu cụ bỏ ít công ra nghịch DIY một tí (trên mạng có nhiều clip) thì chế quạt 12v rẻ lắm.
Cụ chế cái quạt hộp này. tận dụng adapter 12v chạy điện 220 và ăc quy 12v (riêng em thì thích cắm trại nên có nhiều đồ 12v nên cũng chế 12v 100A LifePO4)

vingraux

Xe tăng
Ắc quy viễn thông + kích điện sin chuẩn là phương án của em.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ mua hẳn cái acquy ôtô làm cái quạt rời hoặc kích 220v thì dùng tẹt
PA này chuẩn. Em dùng ắc quy xe thay ra, chơi kích điện mini chạy quạt cây cả đêm mái thoải :D
Nên làm cái kệ có bánh xe cho bình ắc quy để khi di chuyển được thuận lợi.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Bà cụ nhà e ở quê, hôm rồi về thấy bảo bắt đầu mất điện không kể mưa bão. Em bắt đầu hành trình tìm mua quạt tích điện mà chưa thấy cái phù hợp. Trước mua hãng Kentom, nặng chịnh vì 2 acquy 4Ah, sau để mấy năm lúc mất điện thì ô hô rồi. Tìm trên mạng thì toàn thấy quạt tích điện NLMT (Quạt này dịp năm ngoái lúc a EVN ẩm ương cắt điện luân phiên mấy nhà hàng xóm mua về vứt đi hết rồi) rồi quạt có bộ tích điện do các cụ nhà ta chế cháo ra...
Quạt Tàu thì đa dạng hơn, giống Ke tom thì có sunca, rồi quạt cây như Xiaomi giá cao >2 tr. Quạt hộp thì em thấy cực hợp lý vì sạc bằng cổng type C, hết điện dùng sạc dự phòng cắm vào vẫn chạy nhưng kích thước bé tý, cánh khoảng 7 - 8 inch chỉ phù hợp cho 1 người ở văn phòng. Không phù hợp cho 2 bà cháu lúc mất điện. Các cụ op trên thông dưới tường giới thiệu e mua cái quạt hộp nào sạc type C điện khoảng 10ah, cánh >10inch em mua về phục 2 bà cháu ở quê! Nhà cháu cảm ơn lắm lắm!
Nhà em có dăm con này. Sạc đầy nó phải quay tầm hơn tiếng. Hay nữa là để trẻ con quạt nguội cơm canh. Nhét vừa ba lô máy tính. Lại có đèn.

namson229

Xe điện
mua quạt sạc loại có dây ngoài nối acquy của vina win, tận dụng bình acquy ô tô bỏ (ko đề dc) + bộ sạc; chạy cả đêm luôn; rẻ mà hiệu quả hơn; vì quạt sạc có acquy trong thì cũng 2-3 acquy hỏng thôi

vanhai493

Xe điện
nãy e có comment bên thớt này , chủ thớt có thể châm cứu

hoặc tiết kiệm hơn thì chủ thớt tháo acquy từ con quạt " Trước mua hãng Kentom, nặng chịnh vì 2 acquy 4Ah, sau để mấy năm lúc mất điện thì ô hô rồi"
này ra rồi tìm mua cái y chang và lắp lại :D

Chỉnh sửa cuối:

nvh_hn

Xe container
Em thấy con Xiaomi dùng ổn, pin lâu & bền vãi lúa. Tuy nhiên quạt nó loại nhỏ nên gió nó không vù vù được đâu.

Còn đúng như cụ nào trên đã nói, của bền tại người nên dùng cũng phải cẩn thận, đúng chế độ.