[Funland] Tư vấn mua Piano cơ cho trẻ 10 tuổi

Manhnguyen6868

Xe máy
loại dành cho cháu 5 tuồi thì nên dùng loại nào giá bao nhiêu các cụ

chuadutienmuaxe

Xe tăng

Anh thợ đến kiểm tra thì máy móc nó ntn ạ? Cháu nhờ các cụ xem giúp cháu ạ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Dear các cụ: Sau 1 thời gian có đàn mới cháu cũng có chịu khó chăm chỉ tập hơn. Tự nghe và lần mò trên Ipad tập và cũng đánh được 1 số bài khó hơn. Nhờ các cụ thẩm giúp cháu ạ.
Tuy nhiên dạo này đàn có hiện tượng đánh phím có lúc không lên tiếng và có lúc đánh mà phím không xuống được, cháu có thử giẫm pedal mà phím cũng không xuống được.
Nhờ các cụ QUANG1970 và các cụ có nghề, có chuyên môn xem giúp em tình trạng thế đàn bị làm sao ạ. Nhà cháu có gọi cửa hàng thì chiều họ mới cho người xuống kiểm tra được ạ. Nếu bị bệnh nặng, lỗi để cháu yêu cầu đổi cái khác ạ.

1/ Link die rồi! :((
2/ Em đồ là bác không cắm điện cho cây "đèn sấy" hoặc có cắm nhưng "nồm" trong khu vực "tiểu khí hậu" là thùng đàn bên trong: CHE PHỦ QUÁ KỸ nên hoi ẩm không thoát ra ngoài được!
Bác coi lai coi ntn. :P
Chừng nào không phản như vậy thì kiểm tra lai máy móc kỹ rổi nếu không OK mới tính đến những chuyện khác, ............

Chúc bác may mắn! :x

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ giải ngố giúp cháu nó là gì vậy ạ? Có ảnh hưởng gì không ạ?
Đây là lần đầu tiên bác chuadutienmuaxe banh hết ra và chụp bên trong của cây đàn bác đã mua. Lần "khoe" trước sau khi mua về bác chỉ khoe và hỏi với hình ảnh cây đàn ở bên ngoài.

1/ Nếu đàn của bác có thể bỏ đĩa nhạc vào (loại đĩa chuyên dụng của Piano) và bật nút nó sẽ tự động đánh ra bài nhạc thì em không bàn, coi như xong, cứ thế mà chơi phần Diskavier và tập luyện bình thường sau khi chỉnh sửa.

2/ Nếu đàn của bác không có chức năng này (có thể bỏ đĩa nhạc vào (loại đĩa chuyên dụng của Piano) và bật nút nó sẽ tự động đánh ra bài nhạc) thì coi như bác đã "bịt mắt", hay có thể nói là bị lừa (Case: transparent in providing information about the sold products - người bán không minh bạch, trong cung cấp thông tin về sản phẩm bán ra) trong vụ mua bác này!

Em không tiện cắt nghĩa dài dòng ở đây, nhưng hoàn toàn chịu trách nhiệm về những gì em nói trên đây.

Bác có thể Inbox em sẽ cắt nghĩa cụ thể hơn!

Chỉnh sửa cuối:

poisedon

Xe đạp
Chào các cụ. Cháu mới lấy cây ngoài dòng hạt dẻ này về tập luyện. Các cụ ngó qua rồi cho ít nhận định xem có vấn đề gì không ạ

X5 nhatrang

Xe tăng
Em mua Trống với Kèn cho cháu Trai tập ợ.=D>

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em có nhu cầu đổi Piano từ điện lên cơ cho F1, cháu gần 10 tuổi cũng học được 5 năm rồi. Cháu thì dân ngoại đạo không biết nhạc nhẽo gì, càng chẳng biết gì về đàn. Tài chính cũng hạn hẹp nên đầu tư cho cháu loanh quanh khoảng 40 triệu trở xuống.
Cụ/mợ nào có kiến thức, chuyên môn tư vấn giúp cháu với ạ. Hoặc cụ/mợ nào lên đời thì thanh lý để lại cho cháu cho đỡ chật nhà ạ. Cảm ơn các cụ/mợ nhiều ạ.

Lâu qua không vào thớt! :D

Nhân dịp em chình dây và regulation cùng như làm Voicing vho một cây piano U1H (nghĩa là đàn cũ và khá xưa! và chỉ cao 121cm) em xin up mấy clip để các bác coi và có khái niệm về sự quan trong của canh chình dây, canh chỉnh máy và làm Voicing sẽ ảnh hưởng đến chất lượng đàn và âm ntn cũng tuy chỉ là một cây Upright U1 lại xưa cũ nhưng làm hết sức mình thì sẽ ra sao: :">

1/ Đây là âm thanh lúc chưa lên dây đúng chuẩn và chưa canh chỉnh máy (khiến rất khó đánh, làm câu (sắc thái) cùng như rõ note) và làm âm thanh (Voicing):

2/ Đây là âm thanh sau lên dây đúng chuẩn A442 Hz có canh chỉnh máy cho "chạy đều" nhưng chưa chỉnh độ "nặng" của phím (khiến khó làm câu (sắc thái) ) và chưa làm lại âm thanh (Voicing):

3/ Đây là âm thanh sau lên dây đúng chuẩn A442 Hz đã canh chỉnh máy canh chỉnh độ "nặng" của phím giúp cho làm câu (sắc thái) dễ dàng nhưng chưa làm Voicing:
Lưu các bác, trong clip từ giây 0:02 đến 0:08 là "Tentative voicing sound" làm voicng thử 3 note (E5, F#5 và G#5 khi có làm/ đã voicing) so sánh âm thanh với các note khác chưa làm voicing (F5, G5, A5, B5) :

4/ Đây là âm thanh sau lên dây đúng chuẩn A442 Hz đã canh chỉnh máy canh chỉnh độ "nặng" của phím giúp cho làm câu (sắc thái) dễ dàng và đã làm Voicing.
Lưu các bác, trong clip từ giây 0:02 đến 0:08 là "Tentative voicing sound" làm voicng thử 3 note (E5, F#5 và G#5 khi có làm/ đã voicing) so sánh âm thanh với các note khác chưa làm voicing (F5, G5, A5, B5) :

In addition, các bác thợ sửa đàn VN có tay nghề, KTV piano tử tế vào "thớt" coi, xin mời thoải mái lấy máy ra đo coi có sai note nào không nhé!
=D>

Enjoy your hearing! :P

Chỉnh sửa cuối:

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Chào bác QUANG1970; bác ở xa quá nên chúng cháu ít có dịp tiếp cận, học hỏi. Thằng con cháu từ ngày có đàn + đợt dịch vừa rồi cũng chịu khó lọ mọ từ tập tành hơn vì gia đình cháu không có chuyên môn, nhờ bác nghe thử và cần gì điều chỉnh để cháu có thể tập lại ạ.
Nhờ các bác có chuyên môn góp ý giúp cháu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chào bác QUANG1970; bác ở xa quá nên chúng cháu ít có dịp tiếp cận, học hỏi. Thằng con cháu từ ngày có đàn + đợt dịch vừa rồi cũng chịu khó lọ mọ từ tập tành hơn vì gia đình cháu không có chuyên môn, nhờ bác nghe thử và cần gì điều chỉnh để cháu có thể tập lại ạ.
Nhờ các bác có chuyên môn góp ý giúp cháu ạ.

Cảm ơn bác đã hỏi ý kiến. Em xin có ý kiến như thế này:

Về cháu bé:
Cháu đàn rất dễ thương, và em cảm thấy rằng cháu hợp với nhạc hiện đại hơn là nhạc cổ điển.
Nếu bác muốn cho cháu theo dòng nhạc cổ điển thì cần phải tập luyện chăm chút và mất nhiều thời gian đầu tư hơn nữa!

Về tiếng đàn của cháu nói chung, là với người nghe thoáng qua, thì cũng gọi là được. Tuy nhiên nếu ai biết đàn mà nghe, thì phải thẳng thắn mà nói rằng tiếng đàn của cháu không "sạch" nếu không muốn nói là quá "dơ". Nhất là bài Turkish March : không đúng note, mất nốt, không rõ note thiếu nhịp,... những yếu tố cơ bản đầu tiên khi đến đàn.

Về cây đàn:
Trong tất cả các bài (1/ Yesterday One More 2/ Astronomia 3/ Scarborought Fair 4/ March Tusrkish) cây tạm gọi chuẩn âm (đúng pitch) tuy nhiên cần coi lại những note sau: C, D, D#, G#m, B (D, D#, G#m, sai trầm trọng!) .
Em phát biểu và hoàn toàn chịu trách nhiệm về những gì em nói.

Riêng bài cuối cùng (5/ Từng Yêu) thì rất nhiều note, dây không chính xác, nên em đồ rằng:

+ Bài 1, 2, 3, 4 được đánh và thâu trong khoảng thời gian gần nhau. Bài cuối cùng bài năm là bài cháu đánh cách khoảng thời gian rất xa so với những bài kia.
+ Nếu bài 5. Từng Yêu đánh trước sau đó bác cho lên dây cho cháu đánh các bái 1 2 3 4 rồi thâu thì sự khác biệt này cũng là bình thường.

+ Nếu bài 1 2 3 4 là các bài đánh sau khi lên dây rồi sau đó một khoảng thời gian, bác mới cho châu đánh bài 5. Từng Yêu thì có lẽ, sẽ có thể là có một big deal (lớn chuyện). Muốn biết rõ cái này là "serious" hay "minor" (nặng hay nhẹ) Thì cần lưu ý hai vấn đề sau:

1/ Nếu khoảng thời gian lên dây cách thời gian đánh bài 5. Từng Yêu trên 4 - 6 tháng thì không có vấn đề gì.

2/ Nếu khoảng thời gian lên dây cách thời gian đánh bài 5. Từng Yêu dưới 4 - 6 tháng thì lên coi lại:
a/ Hoặc cây đàn không "đứng dây" (not In tune) ===> chốt (trục) pin (Pin block) không tốt.:(
b/ Hoặc chốt (trục) pin (Pin block) không có vấn đề gì nhưng do kĩ thuật của người chỉnh dây kém, chỉnh dây sai kỹ thuật, hay chỉnh cẩu thả, khiến cây đàn không in tune ("đứng dây"). :((

Nếu bác cho biết rõ chính xác thời điểm lên dây, thời điểm đánh các bài nêu trên, thì chúng ta sẽ có câu trả lời chính xác cho hai vấn đề trên. :P

Chỉnh sửa cuối:

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Cảm ơn bác đã hỏi ý kiến. Em xin có ý kiến như thế này:

Về cháu bé:
Cháu đàn rất dễ thương, và em cảm thấy rằng cháu hợp với nhạc hiện đại hơn là nhạc cổ điển.
Nếu bác muốn cho cháu theo dòng nhạc cổ điển thì cần phải tập luyện chăm chút và mất nhiều thời gian đầu tư hơn nữa!

Về tiếng đàn của cháu nói chung, là với người nghe thoáng qua, thì cũng gọi là được. Tuy nhiên nếu ai biết đàn mà nghe, thì phải thẳng thắn mà nói rằng tiếng đàn của cháu không "sạch" nếu không muốn nói là quá "dơ". Nhất là bài Turkish March : không đúng note, mất nốt, không rõ note thiếu nhịp,... những yếu tố cơ bản đầu tiên khi đến đàn.

Về cây đàn:
Trong tất cả các bài (1/ Yesyerday One More 2/ Astronomia 3/ Scarborought Faur 4/ March Tusrkish) cây tạm gọi chuẩn âm (đúng pitch) tuy nhiên cần coi lại những note sau: C, D, D#, G#m, B (D, D#, G#m, sai trầm trọng!) .
Em phát biểu và hoàn toàn chịu trách nhiệm về những gì em nói.

Riêng bài cuối cùng (5/ Từng Yêu) thì rất nhiều note, dây không chính xác, nên em đồ rằng:

+ Bài 1, 2, 3, 4 được đánh và thâu trong khoảng thời gian gần nhau. Bài cuối cùng bài năm là bài cháu đánh cách khoảng thời gian rất xa so với những bài kia.
+ Nếu bài 5. Từng Yêu đánh trước sau đó bác cho lên dây cho cháu đánh các bái 1 2 3 4 rồi thâu thì sự khác biệt này cũng là bình thường.

+ Nếu bài 1 2 3 4 là các bài đánh sau khi lên dây rồi sau đó một khoảng thời gian, bác mới cho châu đánh bài 5. Từng Yêu thì có lẽ, sẽ có thể là có một big deal (lớn chuyện). Muốn biết rõ cái này là "serious" hay "minor" (nặng hay nhẹ) Thì cần lưu ý hai vấn đề sau:

1/ Nếu khoảng thời gian lên dây cách thời gian đánh bài 5. Từng Yêu trên 4 - 6 tháng thì không có vấn đề gì.

2/ Nếu khoảng thời gian lên dây cách thời gian đánh bài 5. Từng Yêu dưới 4 - 6 tháng thì lên coi lại:
a/ Hoặc cây đàn không "đứng dây" (not In tune) ===> chốt (trục) pin (Pin block) không tốt.:(
b/ Hoặc chốt (trục) pin (Pin block) không có vấn đề gì nhưng do kĩ thuật của người chỉnh dây kém, lên sai kỹ thuật khiến cây đàn không in tune ("đứng dây"). :((

Nếu bác cho biết rõ chính xác thời điểm lên dây, thời điểm đánh các bài nêu trên, thì chúng ta sẽ có câu trả lời chính xác cho hai vấn đề trên. :P
Vâng cảm ơn bác. Về vấn đề lên dây đàn cháu đã gọi người ta đến căn chỉnh chắc không đạt yêu cầu. Chắc tay nghề của thợ có vấn đề mà cháu thì kg có trình độ thẩm. Thời gian hỏi lên dây, chỉnh dây là tháng 3/2020 bác ạ.
Về mấy bài này thì cháu tự học họ hướng dẫn trên youtobe; học với mấy bạn cùng lớp thì dậy chậm quá. Có lẽ đợt tới cháu sẽ kiếm người dậy kèm riêng vậy, chứ học ở các trung tâm có lẽ phải rất rất lâu mới gọi là chơi đàn.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng cảm ơn bác. Về vấn đề lên dây đàn cháu đã gọi người ta đến căn chỉnh chắc không đạt yêu cầu. Chắc tay nghề của thợ có vấn đề mà cháu thì kg có trình độ thẩm. Thời gian hỏi lên dây, chỉnh dây là tháng 3/2020 bác ạ.
Về mấy bài này thì cháu tự học họ hướng dẫn trên youtobe; học với mấy bạn cùng lớp thì dậy chậm quá. Có lẽ đợt tới cháu sẽ kiếm người dậy kèm riêng vậy, chứ học ở các trung tâm có lẽ phải rất rất lâu mới gọi là chơi đàn.
Em suýt điên khi đọc trả lời của bác! :(
Nhưng em đã hiểu ra vấn đề sau khi suy nghĩ lại! :P

FYI, Nếu thời điểm upload lên Youtube cũng là thời điểm đánh thì:

1/ Yesterday One More : Jun 6, 2020
2/ Astronomia : May 25, 2020
3/ Scarborought Faur : May 23, 2020
4/ March Tusrkish : Apr 21, 2020
5/ Từng Yêu : Apr 15, 2020

Nghĩa là ban đầu sau lên dây thì không đúng dây. đánh một thời gian lại đúng dây!!! :-? :D :(( :)) :P
===> Thợ lên dây lúc lên không lên theo kỹ thuật "Solid Tunning" ("khóa dây") nên sau khi lên các note không đúng dây (
5/ Từng Yêu : Apr 15, 2020) sau một thời gian do tính dãn nở của gỗ Sound board độc căng của dây thay đổi trùng lắp một số note (da phần note trắng) đúng pitch ("đúng dây") trong khi các note khác nhất là C, D, D#, G#m, B (D, D#, G#m, sai trầm trọng!) sai pitch (tầng số) trầm trọng! :D

Chỉnh sửa cuối:
Cụ nên tìm hiểu kỹ sở thích của f1 là gì. nếu cao hứng thích học thì cho nó đi học vài buổi xem thế nào. các đồng chí nhỏ sáng nắng chiều mưa lắm. mua về vài hôm lại mất công thanh lý thôi.

đạt 882

Đi bộ
e đã mua vfa đã thanh lý vì cu bạn học k tập trung ,ngồi tý là chán

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Con này cần Loa ngoài à Cụ?
Ko cần đâu ạ . Mà em mới về loại khác hay hơn chứ loại kia lỗi thời rồi :)) tháo ra thành 2 mảnh cho vào túi tiện mang đi chơi :))

guoc

Xe tải
Ko cần đâu ạ . Mà em mới về loại khác hay hơn chứ loại kia lỗi thời rồi :)) tháo ra thành 2 mảnh cho vào túi tiện mang đi chơi :))
Cảm ơn Lão tiếp chuyện. F1 của E cũng đang chơi piano điện. Giờ cũng muốn lên cơ nhưng tài chính chắc chỉ mua được dòng ngoài thôi. Cụ có cái nào ngoại dòng đúng chất thanh lý ko vì Tết rồi mà năm năm hẻo quá

guoc

Xe tải
Dạo qua Quán cafe OF, thấy "thớt" nói về piano, đinh là chỉ liếc qua rồi xách ... đi ra nhưng vô tình thấy hình "thằng bé" nhà bác chủ thớt quá khôi ngô tuấn tú lại vô cùng dễ yêu, nhất là khibác ấy nói:

Khi em vào đọc hết các "còm", ngứa lưỡi nên em sẽ có ý kiến với từng bác, từng "còm" nào em thấy cần làm rõ hầu giúp các bác không hối hận sau này.:D

1/ Với bác chủ thớt, em chỉ có ý kiến giúp bằng chuyên môn của mình nếu bác chịu khó1 up clip cho mọi người nghe thử một chú bé "gần 10 tuổi cũng học được 5 năm rồi." đánh bằng piano điện coi nó ntn. :-?

Đây sẽ là một bài học (ví dụ) điển hình về chuyện mua piano cơ hay đổi từ piano điện sang cơ hay không vì với những cháu học piano không có năng khiếu mà nhà lại không dư giả gì mà mua piano hay đổi piano điện sang cơ, đôi khi sẽ là lãng phí! Cầm bằng mà nếu có cháu học piano không có năng khiếu nhưng nhà lại dư giả, rộng rãi thì chí ít cũng có thể dùng cái piano cơ làm vật trang trí cho ngôi nhà để "đã sang nay lại càng chảnh". :P

2/Riêng những bác khác, em cũng mời nghe ý kiến của em, những ý kiến kèm theo với sự đảm bảo trách nhiệm khi nói. :D

In addition, Em cũng xin nói trước, nói thẳng với những bác, hay nói chính xác là với loại người thich nghe nhưng lời ngọt, thích người khác "quỳ gối khi dâng kiến thức cho mình" thì hãy tránh xa những "còm" em viết để khỏi khó chịu hay cảm thấy mình bị xúc phạm. :((
Em viết "còm" bằng kiến thức, kinh nghiệm thực tế của mình trong hơn 40 năm "dính bén" với piano và hoàn toàn chịu trách nhiệm về chuyện môn cho những gì em nói. Em viết vì thích, vì đam mê chia sẻ chứ không vì tư lợi nên em không phận vì gì mà ngọt ngào lễ phép với bất kỳ ai đọc "còm" em viết. :D
Do đó, xin cảnh báo trước hầu tránh những tranh cãi không cần thiết hay khó chịu cái gọi là văn phong của em. Em rất tự hào và kiêu ngạo về kiến thức chuyên môn, nên lưu ý các bác không ai bàn về văn phong của em. [-X

Còn những ý kiến tranh cãi về chuyên môn hay ý kiến hoặc quan điểm của em thì xin mời thoải mái!!! =D>
Đanh đá thật. Nhưng rất có tâm và tầm. Mời Cụ ly r cho ấm bụng