[Funland] Tư vấn mổ vách ngăn mũi

linhnhi74

Xe tải
ô
Em đi chữa xoang thì lại phải mổ lệch vách ngăn. Hiện tại xoang chẳng thấy đỡ j. Hóng cụ xem thế nào
ông cụ nhà em cũng mổ xoang ở TMHTU,hỏi thì bảo cũng đỡ hơn nhưng vẫn thường xuyên dùng thuốc nhỏ.nói chung nặng quá thì nên chứ mức bt thì có lẽ chờ sự tiến bộ của y học vậy.

le duc trung

Xe đạp
em bị lệch vách ngăn và phì cuống đại. em mổ ở tmh tw ạ. mổ ngoài không sao bac a . cái này tiểu phẫu không nguy hiểm đâu ạ.

le duc trung

Xe đạp
ô
ông cụ nhà em cũng mổ xoang ở TMHTU,hỏi thì bảo cũng đỡ hơn nhưng vẫn thường xuyên dùng thuốc nhỏ.nói chung nặng quá thì nên chứ mức bt thì có lẽ chờ sự tiến bộ của y học vậy.
xoang thôi k phải mổ bác ạ. chị em bị này mổ song h như không. tốn tiền
oan.

hai12345

Xe đạp
em bị lệch vách ngăn và phì cuống đại. em mổ ở tmh tw ạ. mổ ngoài không sao bac a . cái này tiểu phẫu không nguy hiểm đâu ạ.
Bác ơi e hôm qua đi chụp CT kết quả: Các xoang sáng sạch, ko bị dày niêm mạc. Vách ngăn lệch nhẹ bên phải, phì đại cuốn mũi dưới 2 bên. E đang tính đi mổ ko thì khó chịu lắm rồi, e bị ngạt mũi đổi bên hơn 3 năm nay, sau 1 đợt cúm ko điều trị. Điên cái là ko bao h thở dc 2 bên mũi, cứ bên nọ thông bên kia ngạt, nằm xuống thì ngạt tịt 1 bên, hay có dịch chảy xuống họng. E thì thấy vấn đề chính của e là ở cái cuốn mũi nó phì đại che lấp đường thở, vì viêm xoang e bị 6 năm rồi mà mới ngạt mũi có 3 năm thôi.
Hôm nay lên 98 hàng Buồm bs Thanh bv tmh tw khám, nhìn phim lại nói làm mình rất bối rối, bà kêu có mổ hay ko tùy cháu, mổ cũng dc ko cũng sao, vì tình trạng chưa đến mức, rồi bà lại kê thuốc. Mình thì thấy thuốc men chả ăn thua vẹo gì vs bệnh của mình, xịt flixonase mãi mà chẳng khỏi, chỉ đỡ dc lúc xịt.
Bác có bị phì đại cuốn mũi ko, nếu có thì khi mổ họ cắt đi hay đốt vậy? Mình trai chưa vợ nghe nói cắt cái cuốn hơi ghê, mà ko xử lý nó ngạt éo muốn làm ăn gì, người lúc nào cũng mệt. :((. Mong tin bác, nếu có thể bác cho e xin số e hỏi thêm, e nhục lắm rồi. Bản thân học Đông y mà ko làm gì dc, thầy với bạn giúp đủ kiểu, cấy chỉ cũng ko ăn thua.

Tonydo

Xe buýt
Mình bị viêm xoang nhưng ko bị polip, vách ngăn bị vẹo ít ko đáng kể, nhưng viêm xoang thì khá nặng, đang khám và dùng thuốc của bác sỹ Quang ở Lê Trọng Tấn. B/Sỹ cũng nói nếu điều trị mà ko khỏi thì phải mổ. E vẫn đang điều trị và hóng các cụ mổ xẻ xem thế nào!

hai12345

Xe đạp
Nếu là viêm xoang thì mổ ko giải quyết dc gì đâu bác ah. Mình chụp CT thì xoang vẫn còn khá tốt, chỉ bị phì đại cuốn mũi 2 bên và vẹo vách ngăn nhẹ bên phải. Đang tính đầu tháng 7 lên TMH mổ vách ngăn, coblator cuốn mũi đây. Nhưng mà hỏi cái ông bs Lương ở bv TMHSG thì lại bảo nếu CT ko để chế độ đặc biệt ko thể biết viêm xoang, mình thấy hơi vô lý. Chẳng nhẽ các bs TMH ở HN trước h lại ko biết cái "chế độ CT đặc biệt ấy à". Mình chụp CT ở chỗ BV Nông nghiệp Thái Hà, mang cho bs TMH TW xem bảo là có thể tin phim này dc. Quan trọng mình thấy xoang mình cũng sạch mà bs soi vào cũng nhìn thấy thế.
Chờ mãi mấy bác đi mổ vách ngăn, đốt cuốn mũi mà ko thấy rep?
Sợ nhất cái cuốn mũi, ko biết cắt đi có ảnh hưởng gì ko? Trai 24 chưa vợ chưa người yêu, học Đông y mà đắng lòng vs bệnh :(

hoa sơn

Xe tải
em bị tắc bên mũi trái, ngủ đêm phải há miệng, dịch chảy xuống họng rất khó chịu, ảnh hưởng vô cùng đến chất lượng cuộc sống. Tới thời điểm này cảm giác không thể chịu được nữa, phải đốt hay khoan, nạo gì gì đó cho nó thông đường thở để còn tận hưởng cuộc sống.
kính các cụ chỉ dẫn cho các phòng khám làm tốt dịch vụ thông tắc mũi này tại hà nội (em không vào vinmec nhé vì điều kiện kinh tế ạh)
em xin chân thành cảm ơn

jonidontcry

Xe tăng
Em chưa đi khám cụ thể nhưng cũng bị tình trạng chỉ thở được 1 bên mũi, bên còn lại bị ngạt mũi quanh năm. Hic hic.
Giờ khám ở đâu chuẩn các cụ ơi?

hai12345

Xe đạp
khả năng mấy bác ngạt mũi 1 bên giống bệnh của e rồi. LÀ do vách ngăn + phì đại cuốn mũi, các bác nên chụp CT để đánh giá niêm mạc xoang xem thế nào, nếu xoang ko viêm thì e tin xử lý vách ngăn và cuốn mũi sẽ tốt. E chụp CT thì ko thấy xoang viêm nhiều, ko tụ dịch và các xoang vẫn sáng, vấn đề ở cuốn mũi và vách ngăn. Và tự bản thân e cũng thấy thế vì ngạt mũi là triệu chứng khó chịu nhất, ngạt đổi bên và ko bao h thở thông dc lâu, bên phải ngạt nặng hơn do vách ngăn vẹo phải, tỳ lên cuốn mũi. E định tháng 7 lên TMH TW mổ đây, chờ mãi mấy cụ mổ trước ko vào chia sẻ

Tonydo

Xe buýt
Các bác bị lệch vách ngăn và polyp mũi thì phải phẫu thuật mới hết, còn viêm xoang nặng hay nhẹ thì cũng cố gắng mà điều trị chứ đừng mổ, vì mổ lại bị lại thôi. E bị viêm xoang nặng bác sỹ bảo 90% phải mổ, nhưng em kiên trì uống thuốc Tay, Nam, Đông Y... giờ cũng tạm ổn, đi khám và chụp lại bsy nói rất tốt rồi, tất nhiên là chưa khỏi hẳn và em vẫn kiên trì.

HuyQuang.HN

Xe đạp
E bị vẹo gai vách, mổ TMH TW, mổ cách đây tầm 2 tuần, mổ xong nằm 9ngày, chi phí cả thuốc thang, bồi dưỡng, lặt vặt cũng hết tầm 20. Mổ thì gây mê toàn thân, có điều mổ xong thì khổ sở lắm, mũi bị nhét mest cầm máu, nước mắt đầm đìa, ăn k ăn nổi vì thở bằng miệng còn k xong do máu vẫn chảy và dịch lúc nào cũng ứ trong cổ , 2 ngày sau rút bớt mest ra, , máu chảy thì như suối, vài ngày sẽ đỡ dần, nhưng nói chung đỡ hơn về hít thở hơn trước xíu thôi chứ k thể hết đc hoàn toàn, cụ nào bị nhẹ thì có thể ngon, bị lệch, vẹo nặng như e thì thôi đừng mong mỹ mãn :(

hai12345

Xe đạp
nghe bác tả thế em đang định sang tuần đi mổ lại càng lưỡng lự hơn. E thì bị ngạt mũi do phì đại cuốn và vách ngăn vẹo nhẹ thôi. Mà hỏi bs ở tmh tw họ nói chi phí hết 10 tr thôi mà h đội lên 20tr tiền đâu ra. E xác định mổ dịch vụ thì ko bồi dưỡng, mẹ phẫu thuật vách ngăn là dễ nhất của TMH rồi mà. Cái này nếu có bảo hiểm nó chỉ trả cho bv tầm 5tr. Nhưng nói thật lòng ko mổ thì mũi ngạt 5 năm rồi cũng nhục quá. Bác cảm thấy thế nào thì cập nhật tình hình để ae biết nhé. Bác mổ vách ngăn có đốt cuốn mũi ko?

HuyQuang.HN

Xe đạp
nghe bác tả thế em đang định sang tuần đi mổ lại càng lưỡng lự hơn. E thì bị ngạt mũi do phì đại cuốn và vách ngăn vẹo nhẹ thôi. Mà hỏi bs ở tmh tw họ nói chi phí hết 10 tr thôi mà h đội lên 20tr tiền đâu ra. E xác định mổ dịch vụ thì ko bồi dưỡng, mẹ phẫu thuật vách ngăn là dễ nhất của TMH rồi mà. Cái này nếu có bảo hiểm nó chỉ trả cho bv tầm 5tr. Nhưng nói thật lòng ko mổ thì mũi ngạt 5 năm rồi cũng nhục quá. Bác cảm thấy thế nào thì cập nhật tình hình để ae biết nhé. Bác mổ vách ngăn có đốt cuốn mũi ko?
Trc khi mổ E cũng nghĩ ít, nhưng tính riêng Tiền mổ cả thuốc trước khi ra viện là gần 16tr nhé cụ, chưa kể thuốc uống sau khi về tầm 1tr nữa. e mổ tự nguyện nhé, có BH sẽ đỡ hơn
Nhưng mà còn hơn trước khi mổ, chưa hoàn hảo lắm nhưng thông thoáng hơn trước, cảm nhận thấy ngạt ít hơn trc. E nghĩ cụ nên đi mổ

hai12345

Xe đạp
Nếu thật thế thì bọn này chém kinh nhỉ. E nhớ là cách đây hơn tháng e lên đấy khám nhìn bảng giá nó niêm yết ngoài chỗ tiếp đón chi phí phẫu thuật vách ngăn và đốt cuốn mũi ko thể đến 10tr đc. Vì 2 thủ thuật này chưa phải gì phức tạp của TMH cả, e có học y nên cũng biết. VÀ tất cả các bs đều khẳng định như vậy. Bản chất khi mổ vách ngăn nó sẽ rạch 1 đường bên trong mũi của bác bằng dụng cụ vi phẫu, rồi lấy bớt phần bị vẹo đi. Nếu có phì đại cuốn mũi dưới nó sẽ dùng máy coblator hay laze đốt hoặc cắt bỏ 1 phần để mở rộng đường thở cho bác đỡ ngạt. Vì ko chọc vào xoang nên khả năng chảy máu ko nhiều đâu, nhất là khi bác chỉ mổ vách ngăn ko động gì đến cuốn mũi (động đến cái này nó chảy máu mới ác). Nói thật lòng e ko cảm tình với bọn BV TMHTW lắm vì cách khám bệnh qua loa cẩu thả của bọn nó (cách đây hơn tháng lên khám nó kê thuốc mà mình uống vs xịt chẳng đỡ mẹ gì, chỉ mệt và đau dạ dày, mang xuống bs cơ quan vs 1 BS khác TMHTW thì họ kêu nó kê toàn thuốc rẻ tiền của indo, thổ nhĩ kỳ (Nazoster). Mẹ thua cả thuốc cơ quan mình cho toàn của Tây Ban Nha, Pháp, Thụy Điển. Chưa biết nó giỏi thế nào nhưng mà thái độ phục vụ bệnh nhân ko bằng bên BV Bạch Mai vs 108 dc. E có bảo hiểm ngành nhưng bọn 198 giữ ko dùng dc, bs cơ quan lại bảo khoa tmh 108 chẳng khác gì 198 nên khuyên vẫn lên TMHTW làm.
Bác inbox e xin số đt dc ko, ae zalo mình hỏi thêm ít thông tin. Khổ vì ngạt mũi quá

hai12345

Xe đạp
Các bác mổ rồi đi đâu mà ko vào cho ae thêm ít thông tin, chờ đợi quá :(

hoa sơn

Xe tải
chỉ sợ bệnh ngạt mũi này để lâu nó liên quan đến suy tim vì chính em cảm nhận luồng khí mình nhận được ít hơn nhất là khi ngủ, không đêm nào mà lại không thức dậy 2, 3 lần vì ngạt mũi, đ c m cái bệnh chó này, uống bao nhiêu thuốc không khỏi, làm người như bị điên, sống không ra sống

hai12345

Xe đạp
báo với các bác là chiều này e vừa vào viện tmh trung ương làm bệnh án vào viện, nó đòi tạm ứng 10tr mình chỉ đưa 5tr. Còn phải chờ bs hội chẩn xem có mổ vách ngăn ko hay chỉ làm coblator cuốn mũi. Viện phí đắt vãi, giá phòng từ 400, 650 đến 900k 1 phòng mà nhìn ko có gì hiện đại. Riêng cái cuốn mũi hình như mất gần 10tr. Mình ko có bảo hiểm quá đau xót, chỉ hi vọng nó khỏi bệnh vì mình ngạt 4 năm rồi, ko bao h thở dc 2 bên, nằm xuống là ngạt tịt, chỉ khi chạy nhảy mởi thở thông.

hoa sơn

Xe tải
tốt quá, thế bác cứ triển rồi cho anh em kinh nghiệm, mà bác không có bảo hiểm thì thiệt quá, em thì lại bảo hiểm ở viện khác, chả hiểu thủ tục chuyển bảo hiểm thế nào. Nói chung ai bị bệnh này mới hiểu, chỉ muốn cắt, đốt hết tất cả cái gì có trong mũi thôi, hic..hic..

chievo

Xe điện
Em bị lệch vách ngăn. Mổ nội soi gây mê ở bv tmhtw. Nhưng ko hiểu sao sau một thời gian nó lại dính chỗ mổ lại. Có cụ nào bị giống em ko ạ. Giờ họ lại chỉ định phải mổ lại ạ. Nếu ko mổ thì coi như một bên mũi tịt luôn. Hix

hai12345

Xe đạp
ôi thế à bác, đen thế. Sáng thứ 2 tuần tới mình mổ nè, chắc do số bác đen gặp bs tay nghề ko cao hoặc do cơ địa dính, cũng nhiều người bị dính như thế. Mình bs An mổ, nghe nói mổ cũng giỏi (Bs Đàm Nhật Thành là người quen của mình ở đấy giới thiệu anh An mổ cho mình). Mình hi vọng mọi việc sẽ suôn sẻ. Mà bác mổ lại có mất tiền ko?