[Funland] Tư vấn máy sưởi

Mời các cụ lựa chọn thiết bị sưởi ấm cho mùa đông

• Máy sưởi dầu

Lượt chọn: 57 39.6%
  • Đèn sưởi Halogen

Lượt chọn: 13 9.0%
  • Điều hòa 2 chiều

Lượt chọn: 54 37.5%
  • Bếp điện

Lượt chọn: 0 0.0%
  • Bếp than tổ ong

Lượt chọn: 5 3.5%
  • Mặc nhiều áo, đắp nhiều chăn, cần quái gì sưởi

Lượt chọn: 15 10.4%

• Tổng bình chọn
    144

GaoBac

Xe máy
Mọi người nghe nhiều vụ chết cho ngạt khí do dùng Than/ Than củi sưởi nên nghe tới vụ máy sưởi đốt cháy oxi nên hoảng thôi.
Thực sự ngạt khí chết là do CO2 là nguyên nhân chính. Ví dụ một người trong phòng kín vẫn hô hấp tiêu thụ Oxy hàng phút, giây mà nhưng oxi vẫn bù vào theo khe cửa kịp.
Có máy sưởi bằng Moay So khi đốt ở nhiệt độ cao: Fe + O2 = Fe2O3 , Sắt bị oxy hóa nhanh thôi. Chứ lượng Oxy tiêu hao cũng ko bằng vài hơi thở của 1 người đó :D
ghê nhất là than cụ ạ , móa độc hại

tvu732

Xe buýt
Em mua 1 củ 8 ạ. Ham hố cái màn cảm ứng có nhiệt độ và cảm biến độ ẩm và Mihome cho hiện đại nhưng mua về e mới thấy ko để làm gì lắm đâu ợ, mất thêm 700k so với loại cơ :D

Hoặc tầm í cụ mua loại Graphene GR-H cơ học thì thấy bảo ấm lên đc 36 độ nhưng hơi nóng phả thẳng thì vẫn khô lắm cụ nhé. Em tính mua cho vào phòng nhỏ sấy quần áo cũng chắc cũng đc. Kết hợp luôn cho đa dụng :D
Về cảm biến độ ẩm thì em không dựa vào Xiaomi mà toàn dựa vào cảm giác của mình thôi. Cảm biến nó ngay sát cạnh máy sưởi nên lúc nào cũng khô không khốc là đương nhiên. Như phòng em dùng điều hòa thì cảm biến tại vị trí máy lọc không khí là khoảng 50-55%. Em mà cho phun sương cả đêm khéo lên 60-65%.

Tóm lại mùa đông thể nào cụ cũng phải sắm thêm cái phun sương nữa. :D Rất nhiều máy móc mà đến khi hết mùa cất đi không biết chỗ để đâu :)). May mà con sưởi Xiaomi này đã thuộc loại gọn nhẹ dễ cất hơn nhiều so với sưởi dầu rồi đấy, cụ công nhận không. :D

sinhtoxoai

Xe tải

MotoG

Xe tăng
Hôm qua e bật sưởi dầu khá lâu, đủ ấm rồi thì mới bắc cái thang dựa vào tường trong phòng, trèo lên đến khi tay với gần chạm trần mà e cũng chả thấy nóng hơn bên dưới mấy. Trần nhà em tầm 3.6m

tasx

Xe tăng
Hôm qua e bật sưởi dầu khá lâu, đủ ấm rồi thì mới bắc cái thang dựa vào tường trong phòng, trèo lên đến khi tay với gần chạm trần mà e cũng chả thấy nóng hơn bên dưới mấy. Trần nhà em tầm 3.6m
Không khí nó đối lưu liên tục mà Cụ. Tất nhiên là nó không nhanh rõ rệt như mình nhìn trong ấm siêu tốc nhưng cũng không thể quá chậm đến mức cảm nhận được rõ ràng giữa không gian trên và dưới. Mọi người nói vậy thôi, chứ điều hòa hay máy sưởi thì cũng phải làm nóng cả không gian trong cái phòng đấy. Các Cụ ấy cứ khôn ăn người, làm sao để làm nóng đúng chỗ mình cần và chỉ sẵn sàng trả tiền điện cho phần đấy :D Em fun đấy.

MotoG

Xe tăng
Không khí nó đối lưu liên tục mà Cụ. Tất nhiên là nó không nhanh rõ rệt như mình nhìn trong ấm siêu tốc nhưng cũng không thể quá chậm đến mức cảm nhận được rõ ràng giữa không gian trên và dưới. Mọi người nói vậy thôi, chứ điều hòa hay máy sưởi thì cũng phải làm nóng cả không gian trong cái phòng đấy. Các Cụ ấy cứ khôn ăn người, làm sao để làm nóng đúng chỗ mình cần và chỉ sẵn sàng trả tiền điện cho phần đấy :D Em fun đấy.
Theo cụ dùng quạt trần đảo chiều có tác dụng rõ rệt ko ah?

kformds

Xe buýt
Chuẩn cụ. Em dùng sưởi may so có quạt, bật 1 lúc nó nóng cả phòng, đang đi ngoài đường vào cảm nhận được ngay.

MotoG

Xe tăng
Chuẩn cụ. Em dùng sưởi may so có quạt, bật 1 lúc nó nóng cả phòng, đang đi ngoài đường vào cảm nhận được ngay.
Đang nói chuyện phần trên trần nóng hơn hẳn phần dưới sàn cơ mà cụ

Chembao

Xe container
kính các cụ!
Nhà em có cháu nhỏ, điều hòa trước lại lắp 1 chiều. Nay cần đầu tư thêm cái máy sưởi. Trên thị trường có máy sưởi bằng đèn halogen (loại này e không khoái vì nó sáng quá). Có loại sưởi dầu, sưởi ceramic....

Các cụ tư vấn giúp em ưu nhược điểm từng loại ạ.

Sắm máy 37 độ như tranh hả cụ :D Nhà e đang dùng cái này chất lượng ổn nóng nhanh

WR-N015 – 15 THANH SƯỞI

tasx

Xe tăng
Theo cụ dùng quạt trần đảo chiều có tác dụng rõ rệt ko ah?
Quạt chỉ có tác dụng làm cho không khí đối lưu nhanh hơn và tạo gió gia tăng cảm nhận của da. Đây là lý do các Cụ có cảm giác nóng - ấm / hoặc mát hơn khi có luồng khí phả vào người thay so với trường hợp cảm nhận trong không khí tĩnh - mặc dù nhiệt độ phòng trong 02 trường hợp là như nhau.
Nếu như vậy thì cái quạt thường cũng giúp đảo gió nóng, không nhất thiết phải cầu kỳ quạt trần đảo chiều đâu Cụ. Em thấy ở trên cũng có một số Cụ khuyên dùng sưởi dầu + quạt sẵn có phe phẩy.

anhdono

Xe máy
Thời tiết lạnh quá nên em đang tính mua cái máy sưởi về cho các cụ ở quê dùng. Các cụ các mợ có ai có kinh nghiệm sử dụng máy sưởi rồi cho em xin ít tư vấn lại nào làm ấm tốt mà bền không với ạ?

0904223800

Xe buýt
Em chưa thử nên mới hỏi mà cụ. Thấy nơi bán quảng cáo thế. Cũng đáng suy nghĩ cho nhà nào có trần cao. Vì quạt bật phe phấy chắc tốn cỡ vài chục Wat là cùng, trong khi có thể tiết kiệm hàng trăm đến 1000 Wat làm nóng lãng phí.
Nhà em dùng quạt Benny có chức năng đảo chiều như thế này. Phải nói với các cụ là quạt không làm thay đổi nhiệt độ không khí trong phòng, mùa hè khi dùng quạt cảm thấy mát hơn vì có không khi luân chuyển. Mùa đông cũng vậy, nếu đảo chiều thì không khí sẽ hút lên trên và tỏa ra xung quanh, nếu cụ nào ngồi sát tường thì sẽ thấy gió thổi trên đầu xuống, nếu có máy sưởi trong nhà luồng không khí luân chuyển sẽ giúp không khi nóng do máy sưởi tạo ra được phân bố rộng hơn.
Nói thêm với các cụ, phòng ngủ nhà em 14m, mùa hè dùng điều hòa 9000 btu là đủ. Nhưng mùa đông dùng máy sưởi dầu 2500 w vẫn thấy lạnh, nhiệt độ không khí đo được 20 độ C nhưng tường nhà vẫn lạnh toát.

shiluo

Xe container
Nhà em dùng máy sưởi dầu thấy ổn (trước dùng điều hòa 2 chiều không có bù ẩm nên khó thở). Em mùa này đi bơi về mà đêm không dùng lò sưởi là nghẹt mũi không thở nổi

MotoG

Xe tăng
Nhà em dùng quạt Benny có chức năng đảo chiều như thế này. Phải nói với các cụ là quạt không làm thay đổi nhiệt độ không khí trong phòng, mùa hè khi dùng quạt cảm thấy mát hơn vì có không khi luân chuyển. Mùa đông cũng vậy, nếu đảo chiều thì không khí sẽ hút lên trên và tỏa ra xung quanh, nếu cụ nào ngồi sát tường thì sẽ thấy gió thổi trên đầu xuống, nếu có máy sưởi trong nhà luồng không khí luân chuyển sẽ giúp không khi nóng do máy sưởi tạo ra được phân bố rộng hơn.
Nói thêm với các cụ, phòng ngủ nhà em 14m, mùa hè dùng điều hòa 9000 btu là đủ. Nhưng mùa đông dùng máy sưởi dầu 2500 w vẫn thấy lạnh, nhiệt độ không khí đo được 20 độ C nhưng tường nhà vẫn lạnh toát.
Do có một số ý kiến là nhiệt độ trên trần sẽ cao hơn nhiều bên dưới, nên dùng quạt đảo chiều sẽ đẩy được cái khí nóng đó xuống, giúp tiết kiệm điện.
Quảng cáo nói:
Ngoài ra, việc sử dụng quạt trần với chế độ mùa đông, bạn sẽ tiết kiệm được 30 % điện năng so với máy sưởi

0904223800

Xe buýt
Do có một số ý kiến là nhiệt độ trên trần sẽ cao hơn nhiều bên dưới, nên dùng quạt đảo chiều sẽ đẩy được cái khí nóng đó xuống, giúp tiết kiệm điện.
Quảng cáo thế thôi bác, vấn đề là chênh lệch nhiệt độ trên trần và dưới sàn có nhiều đến mức đấy không? Nếu thế thì mùa hè đầy kk nóng vào người cho mát à

transonvcc

Xe tải
Tóm lại là dùng sưởi dầu phù hợp với trẻ con các cụ nhỉ ? Nhưng giờ em thấy cháy hàng toàn quốc, tìm mua mà khó quá. Không biết lúc nào có hàng trở lại các cụ nhỉ ? Em đang ngắm con Tiross TS926.

MotoG

Xe tăng
Tóm lại là dùng sưởi dầu phù hợp với trẻ con các cụ nhỉ ? Nhưng giờ em thấy cháy hàng toàn quốc, tìm mua mà khó quá. Không biết lúc nào có hàng trở lại các cụ nhỉ ? Em đang ngắm con Tiross TS926.
Cụ mua cũ ok mà, đồ này cũng ít hỏng.

Spitu

Xe máy
Thời tiết lạnh quá nên em đang tính mua cái máy sưởi về cho các cụ ở quê dùng. Các cụ các mợ có ai có kinh nghiệm sử dụng máy sưởi rồi cho em xin ít tư vấn lại nào làm ấm tốt mà bền không với ạ?
Em mới sắm cho bà nội em cái đệm sưởi - giá rẻ, tiết kiệm điện, dễ sử dụng và nằm ngủ thì bao ấm. Cụ nghiên cứu thử xem.