Tư vấn máy ảnh, máy quay kỹ thuật số (Phần 2)

yamahaj

Xe hơi
Chẳng toi cái gì cả bác ạh, trừ khi.. để quên lại máy soi. Nếu hỏng thì bố thằng PV nào dám vác máy sang nước ngoài tác nghiệp (trừ khi đi đường bộ, hơa5c vượt biên..)

Yên tâm mà soi nhé!

romeovn

Xe hơi
Chụp phim thì có cái hay của nó, nhưng mà bây giờ máy số nó cũng dần dần lấn lướt rồi bác Mèo ạ. Có chăng là bây giờ bác bán con EOS 3 đi, mua 1 con medium format thì mới hay...( xui kiểu này khối bác bán nhà...)

BlackHawk_SGVN

Xe đạp
Em đang định mua một cái máy quay ạ, đang suy tính giữa Panasonic SD1 (3CCD, Full hi-vision 1440x1080) và Sony SR1 (hi-vision 1080i). Các bác cho em nhận xét về mấy con này ạ. Hoac nếu cùng tầm tiền thì có con nào ngoài 2 con này mà tính năng hay hơn k? Nếu được cho em giá (tại VN) của mấy con này luôn ạ

Thanks các bác!

Chỉnh sửa cuối:

lee

Xe hơi
@ LEE,

Kinh nghiệm của em là Máy phim + scanner + thời gian = failure. Quên khẩn trương bác ạ.

Đa tạ, chả là những thứ này cũng được đầu tư lâu rồi không dùng thấy phí, mà là hàng tốt chụp đã lắm.
Nhân tiện xin hỏi Post ảnh lên OF như thế nào? xin được chỉ dẫn. Cảm ơn!

isabinh

Xe điện
em có nghe đâu đó nói là máy ảnh số mà cho qua cái soi vũ khí ở sân bay thì sẽ bị hỏng bộ phận gì đó, có phải không ợ ( em lính mới mà lĩnh vực này cũng gà lắm nên các bác đừng cười nhé :D )
Dấy là máy phim bác ạ, khi để máy chạy qua máy soi an ninh tại sân bay thì bác phải tháo phim ra khỏi máy cất trong người hoạc cầm ở tay, con lại chả hỏng gi bác ạ

M.I.M

Xe tải
Website
www.tathy.com
Em xin bác tư vấn vụ này ạ: Em chụp chân dung nhóc nhà em, dưng mà chỉ có ống kính 55-200 F5,6 thôi, mà khỏang cách đứng chỉ từ phông đến nhóc là 1m, từ chỗ em đến chỗ nhóc con là 3m ạ, làm thế nào để xóa hết nền đằng sau để nhìn cho nó Prồ các bác nhỉ?

raklei

Xe điện
Các cao thủ cho em hỏi, mới đây em phát hiện ra máy của em có hiện tượng xuất hiện một chấm đen trên ảnh (xem ảnh minh họa); Như vậy là có chuyện gì vậy, nguyên nhân, hiện tượng, cách khắc phục (theo hướng nhanh nhiều tốt rẻ)... Cảm ơn các bác trước !

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Bẩn CCD thôi bác ạ. Có 2 cách để xử lý
1-Bác tháo ống kính ra, đặt chế độ lật gương ( mà chả biết bác dùng máy gì ). Nếu ko có chế độ lật gương thì bác đặt chế độ chụp chậm khoảng 30 giây gì đấy, úp cái máy ảnh xuống, Lấy cái bút lông chờ sẵn ,1 tay bấm máy tay kia thò vào trong khua khoắng vào cái CCD ấy. Nhưng nhớ điều này, mồm bác đếm nhá. từ 1 đến 10 thì rút ra. hết 1 quy trình , bác làm lại vài lần như thế thì chắc là hết.
p/s : Coi chừng. Nếu bác quên ko đếm hoawcj bác đếm chậm quá mà khi nghe xoạch 1 phát , theo phản xạ bác giật tay ra mà thấy có 1 đống loằng ngoằng đi theo ra là em ko chịu trách nhiệm đâu
2- Bác ra số 5 tràng thi gặp vũ nhật, vào đấy hỏi mua mấy cái ống kính ( nhớ là hỏi mua mấy cái ống xịn xịn tý ) trong lúc hỏi mua thì nói đến chuyện CCD bẩn rồi tiện thể nhờ anh lau hộ cái. Nhớ là khi lau xong rồi thì bảo là về sẽ suy nghĩ , cân nhắc mấy cái ống nhá :)) :)) :))

Chaien

Xe tăng
Em dùng P&S thì tháo ống như thế nào ạ?em nghiến răng mấy cái nhưng ko thấy nó long ra....:))

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em dùng P&S thì tháo ống như thế nào ạ?em nghiến răng mấy cái nhưng ko thấy nó long ra....:))
Đầu tiên bác phải tháo pin, mấy máy P&S của bác thường dùng 2 pin AAA, sau đó bác tháo cuộn phim, nhớ phải bấm nút cho nó cuốn hết phim vào trong vỏ phim, có cái lẫy ở dưới đáy của máy để tháo. Thay cuộn phim mới vào là giải quyết được bụi trên ảnh của bác thôi. Còn nếu phần ống kính phía trước bẩn thì bác dùng giẻ mềm lau cho nó sạch là hết. :))

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
1-Bác tháo ống kính ra, đặt chế độ lật gương ( mà chả biết bác dùng máy gì ). Nếu ko có chế độ lật gương thì bác đặt chế độ chụp chậm khoảng 30 giây gì đấy, úp cái máy ảnh xuống, Lấy cái bút lông chờ sẵn ,1 tay bấm máy tay kia thò vào trong khua khoắng vào cái CCD ấy. Nhưng nhớ điều này, mồm bác đếm nhá. từ 1 đến 10 thì rút ra. hết 1 quy trình , bác làm lại vài lần như thế thì chắc là hết.
p/s : Coi chừng. Nếu bác quên ko đếm hoawcj bác đếm chậm quá mà khi nghe xoạch 1 phát , theo phản xạ bác giật tay ra mà thấy có 1 đống loằng ngoằng đi theo ra là em ko chịu trách nhiệm đâu
2- Bác ra số 5 tràng thi gặp vũ nhật, vào đấy hỏi mua mấy cái ống kính ( nhớ là hỏi mua mấy cái ống xịn xịn tý ) trong lúc hỏi mua thì nói đến chuyện CCD bẩn rồi tiện thể nhờ anh lau hộ cái. Nhớ là khi lau xong rồi thì bảo là về sẽ suy nghĩ , cân nhắc mấy cái ống nhá :)) :)) :))

Mụ này hóng hớt đâu kiểu vệ sinh dịch tễ ấy nhỉ
Địachỉ 20 chứ ko phải 5 đâu Mụ nhá:D

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Mụ Z4 độ này cũng chơi ảnh cơ à , đá nhiều sân nhỉ , bổ sung thêm 1 cái là cái chổi lau ccd đó phải rũ hết bụi trc đã , 0 có là lợn lành thành lợn què đó , nếu xài lens pen thì sau mỗi nhát lau là 1 lần chuì vào áo :D

Cuti_95

Xe hơi
ông thì bảo thao phim, bà thì bảo lau CCD (nhỡ CMOS thì sao) , con người hỏi thì chẳng nói máy là phim hay số. Thế mới hay - tư vấn OPHO

Em thì em nghĩ thế này.

1. bất kể P&S hay SLR (D hay kô D):

- Bác phải kiểm ra cái front element của ông kính trước (bị bần bên ngoài là chuyện thường bẩn bên trong thì hiếm)
- Nếu là bẩn bên trong thì theo Z4 hoac Giao thong mà làm: dùng press air thay cho chổi lông

mtrangng

Xe máy
Em đang có cái ống kit AF-S 18-55 nay định mua thêm cái ống 55-200 AF-S VR. Nhưng em rất ngại thay ống lích kích, định mua cái 18-200 AF-S VR luôn. Các bác tư vấn hộ có nên không và rổ giá tầm nào để em còn bỏ lợn. Cái VR nó có tác dụng nhiều không bác Noza.

mtrangng

Xe máy
Em thấy bác Noza ở dưới rồi, hê hê, tư vấn cho em 1 phát nhé.

Em đang có cái ống kit AF-S 18-55 nay định mua thêm cái ống 55-200 AF-S VR. Nhưng em rất ngại thay ống lích kích, định mua cái 18-200 AF-S VR luôn. Các bác tư vấn hộ có nên không và rổ giá tầm nào để em còn bỏ lợn. Cái VR nó có tác dụng nhiều không bác Noza.
Em thấy rất nhiều người khen quả ống 18 - 200 VR, giá cũng tương đối hợp lý, mới 100% chắc khoảng $850, quả ống này hầu như phải đặt hàng mới có, hơi hiếm. Nếu đi lang thang du lịch thì con 18 - 200 này là vô địch. Chỉ cần 1 cái thân máy và 1 quả ống này là giải quyết hầu hết các vấn đề.

Tuy nhiên khi đi chụp với các chủ đề nhất định thì quả ống này chưa đạt. Ví dụ chụp sân khấu, mẫu, kể cả góc rộng cũng chưa rộng.

VR thì rõ ràng là hơn ống không có VR rồi, em không có cái ống nào có VR, thứ nhất là chụp quen rồi cũng chẳng thấy cần phải có VR, thứ 2 là ống nào mà có VR thì ống ấy thường là đắt :D.

Tùy mục đích sử dụng mà mua ống thôi bác ạ, chúc bác có ống mới và nhớ up ảnh lên cho anh em xem nhé.

mtrangng

Xe máy
Rổ giá kinh quá bác nhỉ, chắc thế này em phải làm cai 55-200 vậy Mà như bác nói thì có lẽ làm em non-VR, chịu khó lên gồng 1 tí, được cái giá rổ hợp lý. Cám ơn bác Noza nhé. Em vote cho bác mà máy nó mắng bác ạ, nợ bác lần này

Chỉnh sửa cuối: