Tư vấn luật miễn phí

hochoi189

Xe tải
Chắc chắn sẽ có lúc em cần ạ.
Em đánh dấu và cám ơn cụ trước ạ

cocum2

Xe hơi
Cảm ơn luật sư đã tư vấn đầy đủ.
Thực tế, bên em đã khởi kiện UBND P rồi, nhưng tại cấp Sơ thẩm thì chị Thẩm phán ở quận sinh năm 74, nhan sắc dưới tầm TB, chưa sinh con lần nào nên chị ý hơi có vấn đề về đọc hiểu =))
Chị ý khăng khăng bẩu là Thông báo chỉ đc coi là hành vi hành chính, thế mới đau em. Chính thức bên em đã nộp án phí cho phiên Phúc thẩm rồi, rất hy vọng lên Thành phố xử thì khả năng đọc hiểu của Thẩm phán sẽ tôt hơn.
Chúc cụ toàn thắng ạ

cocum2

Xe hơi

cocum2

Xe hơi
Tiếp tục mời các cụ mở hàng hôm nay ạ

DT-HM

Xe hơi
Cụ cho cháu hỏi làn di chúc cần phải như thế nào thì có hiệu lực ?

mopmi

Xe tăng
Cụ giúp bạn e với. T H của bạn e là: mấy năm vừa rồi bạn e có thế chấp nhà và đất để vay tiền của NH, hàng năm trả gốc và lãi đầy đủ. Ngày 23/5 vừa qua, bạn e trả đủ hết cả gốc và lãi cho NH. Khi làm thủ tục để rút sổ đỏ từ NH về để xóa thế chấp, bạn e làm thất lạc mất cái giấy ghi thế chấp của NH cấp cho nên NH chưa trả lại sổ đỏ cho nhà bạn e. Qua đây e hỏi cụ; bạn e bây giờ muốn lấy lại sổ đỏ thì cần phải làm những thủ tục gì? E cảm ơn cụ.

cocum2

Xe hơi
Cụ cho cháu hỏi làn di chúc cần phải như thế nào thì có hiệu lực ?
Chào cụ, làm di chúc khá là dễ, cụ xem chi tiết ở dưới đây nhé, quan trọng là viết đúng yêu cầu và đưa ra phòng công chứng để chứng thực là được. Nếu cụ thấy cần thì qua cty nhờ luật sư tư vấn viết di chúc và làm thủ tục cho. Đơn giản lắm cụ ạ

Điều kiện để có hiệu lực của 1 di chúc:
- Chủ thể lập di chúc: điều 647 BLDS 2005 quy định
1. Người đã thành niên có quyền lập di chúc, trừ trường hợp người đó bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức và làm chủ được hành vi của mình.
2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.
Ngoài ra, Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép; Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

- Hình thức của di chúc: có thể được lập bằng văn bản hoặc bằng miệng
Trường hợp lập bằng miệng: Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực. ( di chúc miệng chỉ được công nhận trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác không thể lập di chúc bằng văn bản; và sau 3 tháng kể từ thời điểm lập di chúc miệng mà người di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ )
Trường hợp lập di chúc bằng văn bản: theo quy định tại điều 653 BLDS quy định
Di chúc phải ghi rõ:
a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;
b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;
c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;
d) Di sản để lại và nơi có di sản;
đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.
2. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

cocum2

Xe hơi
Cụ giúp bạn e với. T H của bạn e là: mấy năm vừa rồi bạn e có thế chấp nhà và đất để vay tiền của NH, hàng năm trả gốc và lãi đầy đủ. Ngày 23/5 vừa qua, bạn e trả đủ hết cả gốc và lãi cho NH. Khi làm thủ tục để rút sổ đỏ từ NH về để xóa thế chấp, bạn e làm thất lạc mất cái giấy ghi thế chấp của NH cấp cho nên NH chưa trả lại sổ đỏ cho nhà bạn e. Qua đây e hỏi cụ; bạn e bây giờ muốn lấy lại sổ đỏ thì cần phải làm những thủ tục gì? E cảm ơn cụ.
Em xin trả lời cụ như sau:

Theo quy định của Luật Đất đai 2013, trường hợp thế chấp quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước ( thường thì hợp đồng thế chấp sau khi được công chứng sẽ được chia làm 3 bản được giao cho 3 bên (bên thế chấp, bên nhận thế chấp và nơi công chứng) lưu giữ và có giá trị pháp lý ngang nhau, cho nên trường hợp anh (chị ) làm mất giấy tờ thế chấp với tổ chức tín dụng có thể đến nơi công chứng để xin cấp bản sao văn bản công chứng (được quy định tại luật công chứng 2006).

Liên quan đến việc chấm dứt hợp đồng thế chấp, theo quy định từ điều 715 đến điều 721 của bộ luật Dân sự 2005 về quyền và nghĩa vụ của các bên trong quan hệ thế chấp tài sản, có thể hiểu rằng sau khi bên thế chấp sẽ được nhận lại giấy tờ chứng nhân quyền sử dụng đất sau khi đã thực hiện xong nghĩa vụ thế chấp; tức là hoàn thành việc thanh toán tiền vay và tiền lãi đúng hạn, đúng phương thức theo thỏa thuận trong hợp đồng. Như vậy việc ngân hàng không trả lại giấy tờ chứng nhận quyền sử dụng đất và sở hữu nhà của anh (chị) là sai, anh (chị) có thể khởi kiện ra tòa dân sự để được đảm bảo về quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Nếu như bên ngân hàng vẫn gây khó dễ thì cụ có thể nhờ luật sư ra nói chuyện giúp, khi đã dính đến luật thì kiểu gì họ cũng sẽ phải trả thôi cụ ạ

mopmi

Xe tăng
Em xin trả lời cụ như sau:

Theo quy định của Luật Đất đai 2013, trường hợp thế chấp quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước ( thường thì hợp đồng thế chấp sau khi được công chứng sẽ được chia làm 3 bản được giao cho 3 bên (bên thế chấp, bên nhận thế chấp và nơi công chứng) lưu giữ và có giá trị pháp lý ngang nhau, cho nên trường hợp anh (chị ) làm mất giấy tờ thế chấp với tổ chức tín dụng có thể đến nơi công chứng để xin cấp bản sao văn bản công chứng (được quy định tại luật công chứng 2006).

Liên quan đến việc chấm dứt hợp đồng thế chấp, theo quy định từ điều 715 đến điều 721 của bộ luật Dân sự 2005 về quyền và nghĩa vụ của các bên trong quan hệ thế chấp tài sản, có thể hiểu rằng sau khi bên thế chấp sẽ được nhận lại giấy tờ chứng nhân quyền sử dụng đất sau khi đã thực hiện xong nghĩa vụ thế chấp; tức là hoàn thành việc thanh toán tiền vay và tiền lãi đúng hạn, đúng phương thức theo thỏa thuận trong hợp đồng. Như vậy việc ngân hàng không trả lại giấy tờ chứng nhận quyền sử dụng đất và sở hữu nhà của anh (chị) là sai, anh (chị) có thể khởi kiện ra tòa dân sự để được đảm bảo về quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Nếu như bên ngân hàng vẫn gây khó dễ thì cụ có thể nhờ luật sư ra nói chuyện giúp, khi đã dính đến luật thì kiểu gì họ cũng sẽ phải trả thôi cụ ạ
Rất cảm ơn cụ đã tư vấn. E đã hỏi và bạn e bảo là trước khi nhận tiền ở NH, Bạn e có làm hợp đòng công chứng thế chấp QSDD ở phong công chứng, sau đó lại ra văn phòng đăng ký QSDD ở quận để đăng ký thế chấp QSDD, Bây giờ nếu NH( chỉ vì thiếu cái giấy nhận thế chấp của NH) mà ko trả sổ cho bạn e thì đồng nghĩa với việc bạn e ko thể giải chấp đc ở văn phòng ĐKQSD đất của quận cũng như ở phòng công chứng. Theo như tư vấn của cụ, chiều nay e sẽ bảo bạn e ra phòng công chứng để xin lại bản sao văn bản đã công chứng để làm việc với NH. Một lần nữa xin cảm ơn cụ đã bớt chút thời gian để tư vấn và gỡ dối cho e và bạn e.

cocum2

Xe hơi
Rất cảm ơn cụ đã tư vấn. E đã hỏi và bạn e bảo là trước khi nhận tiền ở NH, Bạn e có làm hợp đòng công chứng thế chấp QSDD ở phong công chứng, sau đó lại ra văn phòng đăng ký QSDD ở quận để đăng ký thế chấp QSDD, Bây giờ nếu NH( chỉ vì thiếu cái giấy nhận thế chấp của NH) mà ko trả sổ cho bạn e thì đồng nghĩa với việc bạn e ko thể giải chấp đc ở văn phòng ĐKQSD đất của quận cũng như ở phòng công chứng. Theo như tư vấn của cụ, chiều nay e sẽ bảo bạn e ra phòng công chứng để xin lại bản sao văn bản đã công chứng để làm việc với NH. Một lần nữa xin cảm ơn cụ đã bớt chút thời gian để tư vấn và gỡ dối cho e và bạn e.
Dạ không có gì ạ, mong cho cụ và bạn cụ sớm giải quyết được vấn đề, còn nếu muốn cãi nhau để thắng thì mời cụ qua em hehe

cocum2

Xe hơi
Tiếp tục mở thớt, mời các cụ mở hàng buổi sang nay ạ

thichlexus

Xe điện
Ẹm mua căn chung cư chưa có sổ, làm ủy quyền, muốn chắc chắn nên định làm thêm hợp đồng đặt cọc 100% số tiền có luật sư làm chứng, bên cụ thường làm thế nào inbox hộ em được không ạ.

cocum2

Xe hơi
Ẹm mua căn chung cư chưa có sổ, làm ủy quyền, muốn chắc chắn nên định làm thêm hợp đồng đặt cọc 100% số tiền có luật sư làm chứng, bên cụ thường làm thế nào inbox hộ em được không ạ.
Oke cụ em inbox cho cụ rồi nhé, vụ này cũng đơn giản thôi, cụ cứ cầm giấy tờ qua trao đổi với luật sư chuyên trách bên em, thấy yên tâm là tiến hành thôi, tiện cụ có thể hỏi tư vấn thêm các thông tin khác nếu cần

cocum2

Xe hơi
Tiếp tục mở thớt để chiến đấu cùng các cụ ạ

cocum2

Xe hơi
Tiếp tục mở thớt hầu các cụ ạ

cocum2

Xe hơi
Em lại tiếp tục mở thớt hầu các cụ đây

cocum2

Xe hơi
Tiếp tục chiến đấu nào các cụ ơi

cocum2

Xe hơi
Lại mở thớt nào, có cụ nào cần tư vấn hôm nay ko?