Tư vấn luật miễn phí

cocum2

Xe hơi
Chào các bác,
Mình đang làm bên Công ty luật Thái Minh, thấy mục này cũng có nhiều vấn đề khúc mắc. Các bác có vấn đề gì có thể gửi câu hỏi qua FB cho luật sư. Tư vấn hoàn toàn miễn phí. Ngoài vấn đề tranh chấp, tranh tụng tại tòa bên mình có thể hỗ trợ những vấn đề sau:
- Tư vấn luật thường xuyên cho doanh nghiệp.
- Thu hồi nợ xấu.
- Giải quyết các thủ tục hành chính nhà nước, công chứng...
- Hướng dẫn giải quyết các loại hình tranh chấp
- Thủ tục ly hô, di chúc
- Tư vấn xin cấp các loại giấy phép.>:)

Chúc các bác mọi điều thuận lợi. ;)

Do em cũng bận việc nên không trực chiến liên tục được. Cụ nào có việc quan trọng và gấp thì mail cho em sẽ trả lời nhanh hơn và dễ theo dõi hơn. Vì nhiều cụ hỏi quá nên có khi em cũng không đọc đc hết mong các cụ thông cảm.

Địa chỉ mail: tuvanluat.thaiminh@gmail.com

CỤ NÀO ĐI QUA CẦN MUA VÉ MÁY BAY HAY TOUR THÌ ỦNG HỘ EM NHÉ, EM LÀM THÊM KIẾM MẤY ĐỒNG MUA SỮA THÔI Ạ, ĐẢM BẢO GIÁ VÉ HỮU NGHỊ HẾT SỨC CHO CÁC CỤ ĐẤY Ạ

Chỉnh sửa cuối:

cocum2

Xe hơi
hic thông tin trong chữ ký mà chữ ký lại ko hiện ra, iem mới sửa lại không biết có được ko đây

Fx-Pro

Xe hơi
Em xếp gạch thớt cụ,khi có việc liên quan sẽ nhờ cụ.

mopmi

Xe tăng
Cụ cho số ĐT và địa chỉ văn phòng để ae tiện liên lạc trước khi đến xin tư vấn và giúp đỡ.

cocum2

Xe hơi
dạ địa chỉ cty em số 3, ngõ 92 Nguyễn Khánh Toàn, Cầu giấy, HN. sdt 0973 bảy hai bảy 805 các bác nhé. Có gì cứ alo em

cocum2

Xe hơi
Các cụ tiếp tục tham gia cho em cho vui nhé

cocum2

Xe hơi
Mời các cụ tiếp tục ủng ộ em nhé

cocum2

Xe hơi
Up lên để các cụ nghiên cứu ạ

dung37c1

Xe tăng
Thay mặt AE cháu cám ơn cụ, trước thấy nhiều cụ tìm lém ợ

cocum2

Xe hơi
Thay mặt AE cháu cám ơn cụ, trước thấy nhiều cụ tìm lém ợ
Vâng thế thì ai cần cụ cứ chỉ tới em ạ, tất cả các vấn đề về luật và thủ tục chành chính nhà nước đề sẽ giải đáp cho các cụ ạ

longvu

Xe tăng
Em mở hàng chiều nay nhé.
Cụ Luật sư cho em hỏi:
Thông báo của UBND phường đối với mảnh đất của 1 hộ gia đình không đủ điều kiện cấp GCNQSD đấy được coi là:
  1. Quyết định Hành chính,
  2. hay chỉ được coi là Hành vi hành chính
  3. Và Nếu Thông báo này được coi là Hành vi hành chính thì có phải là đối tượng để khiếu kiện hành chính đc ko ạ ?
Cảm ơn cụ

fusionvie

Xe điện
Chữ ký cụ chủ sao không làm cái link để bấm vào cho tiện

cocum2

Xe hơi

cocum2

Xe hơi
Cụ Luật sư cho em hỏi:
Thông báo của UBND phường đối với mảnh đất của 1 hộ gia đình không đủ điều kiện cấp GCNQSD đấy được coi là:
  3. Và Nếu Thông báo này được coi là Hành vi hành chính thì có phải là đối tượng để khiếu kiện hành chính đc ko ạ ?
Cảm ơn cụ
Cụ ơi mai em viết lại trả lời cụ sau nhé. Vừa đánh cho cụ xong thì bị out nick. Nhưng tóm lại đây là quyết định hành chính và cụ có thể khởi kiện nếu thấy cần. Bên em cũng chuyên giải quyết những vụ khó nhằn đó cụ. Em đi ủng hộ đội tuyển nữ tí đã cụ ạ

sondong

Xe điện
Em đang quan tâm vụ ly hôn chia nợ đây. Không phải chí tiền

cocum2

Xe hơi
Cụ Luật sư cho em hỏi:
Cảm ơn cụ
Em xin trả lời cụ như sau nhé
Trả lời:
- Trước hết xác định thông báo này là một HVHC hay QĐHC? Theo quy định tại khoản 1 và 2 điều 3 Luật tố tụng hành chính 2010 đã nêu Quyết định hành chính là văn bản do cơ quan hành chính nhà nước, cơ quan, tổ chức khác hoặc người có thẩm quyền trong các cơ quan, tổ chức đó ban hành, quyết định về một vấn đề cụ thể trong hoạt động quản lý hành chính được áp dụng một lần đối với một hoặc một số đối tượng cụ thể và Hành vi hành chính là hành vi của cơ quan hành chính nhà nước, cơ quan, tổ chức khác hoặc của người có thẩm quyền trong cơ quan, tổ chức đó thực hiện hoặc không thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định của pháp luật. Một trong các điều kiện để coi là một hành vi hành chính là hành vi thực hiện hoặc không thực hiện phải được pháp luật quy định rõ ràng nhưng đối chiếu với các quy định PL trong Luật tổ chức HĐND và UBND và Luật đất đai sửa đổi 2013 thì thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuộc về ủy ban nhân dân cấp huyện, quận, thành phố trực thuộc tỉnh, thị xã (được gọi chung là UBND cấp huyện), như vậy có thể cho rằng đây là một quyết định hành chính cá biệt (được áp dụng 1 lần cho 1 đối tượng cụ thể, về thẩm quyền có thể được ủy quyền từ cơ quan cấp trên của mình) .
- Liên quan đến đối tượng khởi kiện hành chính: theo quy định tại khoản 6 điều Luật TTHCC 2010 Người khởi kiện là cá nhân, cơ quan, tổ chức khởi kiện vụ án hành chính đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc, quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh, việc lập danh sách cử tri. Như vậy anh hoàn toàn có thể khởi hiện quyết định hành chính.

Nếu cụ cần kiện thì qua cty em trao đổi cụ nhé

cocum2

Xe hơi
Em đang quan tâm vụ ly hôn chia nợ đây. Không phải chí tiền
Chào cụ,
Vấn đề của cụ xin cụ cho biết thêm thông tin thì mới trả lời cụ chính xác được. Về nguyên tắc nếu như là nợ chung thì tài sản trước ly hôn phải được dùng để trả nợ xong, sau đó mới được chia cho 2 bên. Nhưng có một số trường hợp, nếu do 1 bên nào đó đứng chịu nợ riêng thì tài sản sẽ được chia rồi mới trả nợ.

Cụ cho biết thêm thông tin để em xác định tình huống rồi sẽ trả lời cụ chính xác phương án xử lý cụ nhé

longvu

Xe tăng
Cảm ơn luật sư đã tư vấn đầy đủ.
Thực tế, bên em đã khởi kiện UBND P rồi, nhưng tại cấp Sơ thẩm thì chị Thẩm phán ở quận sinh năm 74, nhan sắc dưới tầm TB, chưa sinh con lần nào nên chị ý hơi có vấn đề về đọc hiểu =))
Chị ý khăng khăng bẩu là Thông báo chỉ đc coi là hành vi hành chính, thế mới đau em. Chính thức bên em đã nộp án phí cho phiên Phúc thẩm rồi, rất hy vọng lên Thành phố xử thì khả năng đọc hiểu của Thẩm phán sẽ tôt hơn.
Em xin trả lời cụ như sau nhé
Trả lời:
- Trước hết xác định thông báo này là một HVHC hay QĐHC? Theo quy định tại khoản 1 và 2 điều 3 Luật tố tụng hành chính 2010 đã nêu Quyết định hành chính là văn bản do cơ quan hành chính nhà nước, cơ quan, tổ chức khác hoặc người có thẩm quyền trong các cơ quan, tổ chức đó ban hành, quyết định về một vấn đề cụ thể trong hoạt động quản lý hành chính được áp dụng một lần đối với một hoặc một số đối tượng cụ thể và Hành vi hành chính là hành vi của cơ quan hành chính nhà nước, cơ quan, tổ chức khác hoặc của người có thẩm quyền trong cơ quan, tổ chức đó thực hiện hoặc không thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định của pháp luật. Một trong các điều kiện để coi là một hành vi hành chính là hành vi thực hiện hoặc không thực hiện phải được pháp luật quy định rõ ràng nhưng đối chiếu với các quy định PL trong Luật tổ chức HĐND và UBND và Luật đất đai sửa đổi 2013 thì thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuộc về ủy ban nhân dân cấp huyện, quận, thành phố trực thuộc tỉnh, thị xã (được gọi chung là UBND cấp huyện), như vậy có thể cho rằng đây là một quyết định hành chính cá biệt (được áp dụng 1 lần cho 1 đối tượng cụ thể, về thẩm quyền có thể được ủy quyền từ cơ quan cấp trên của mình) .
- Liên quan đến đối tượng khởi kiện hành chính: theo quy định tại khoản 6 điều Luật TTHCC 2010 Người khởi kiện là cá nhân, cơ quan, tổ chức khởi kiện vụ án hành chính đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc, quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh, việc lập danh sách cử tri. Như vậy anh hoàn toàn có thể khởi hiện quyết định hành chính.

Nếu cụ cần kiện thì qua cty em trao đổi cụ nhé

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Văn phòng cụ gần nhà em. :)