Thảo luận Tư vấn kích thước cổng cho xe vào

Thiên Long

Xe đạp
Em tính cho xe Santafe có các thông số Dài x Rộng x Bán kính quay xe là 4,77 x 1,89 x 5,8 m

Cụ cần để cổng rộng tối thiểu 3,51m, lòng sân tối thiểu 4,41m. Sân sâu tối thiểu 5,49m, sân nhà cụ sâu 7m thì thoải mái chỗ này.
Chào cụ, nhờ cụ tư vấn giúp em với ạ:
Đường nhà em rộng 6,3m, hơi có độ dốc; sân nhà em sâu hơn 8m, rộng 7,5m; Tuy nhiên chênh lệch độ cao giữa mặt sân so với mặt đường 1 bên là 45cm (trụ cổng bên trái) và 1 bên là 30cm (trụ cổng bên phải).
Theo cụ em nên mở cổng rộng bao nhiêu, có cần phải san gạt sân k (nhờ cụ tư vấn giúp phương án tối ưu)?
Em dự định mua dòng Crossoverr, khoảng sáng gầm xem 20cm. Em cảm ơn cụ

jolieM

Xe hơi
Chào cụ, nhờ cụ tư vấn giúp em với ạ:
Đường nhà em rộng 6,3m, hơi có độ dốc; sân nhà em sâu hơn 8m, rộng 7,5m; Tuy nhiên chênh lệch độ cao giữa mặt sân so với mặt đường 1 bên là 45cm (trụ cổng bên trái) và 1 bên là 30cm (trụ cổng bên phải).
Theo cụ em nên mở cổng rộng bao nhiêu, có cần phải san gạt sân k (nhờ cụ tư vấn giúp phương án tối ưu)?
Em dự định mua dòng Crossoverr, khoảng sáng gầm xem 20cm. Em cảm ơn cụ
Do đường rộng 6,3m lớn hơn bán kính quay xe và chiều dài của đa số xe nên cụ có thể quay xe trên đường để xe tiến thẳng vào trong sân khá dễ dàng. Khi đó chỉ cần cổng rộng hơn chiều ngang xe là được. Chiều ngang của hầu hết các xe là khoảng 1,7-2m.

Đường có độ dốc nên cụ có thể lựa để xe vào nhà tại nơi có chênh lệch độ cao thấp nhất.

Tại 1/3 sân phía trụ cổng bên phải có chiều rộng 2,5m, chênh lệch độ cao giữa sân và đường là vào khoảng 35cm, cụ cần đánh dốc phần này. Em vẽ tạm cho xe Mazda CX5 và xe Huyndai SantaFe lần lượt có chiều dài cơ sở x khoảng sáng gầm là 2695 x 190mm và 2766 x 185mm.