[Funland] Tư vấn giúp mình bộ tưới cây, tưới nước tự động hẹn giờ

tree

Xe tải
Nhà mình dùng hệ thống tưới nhỏ giọt của Israel, giá cao chút nhưng dùng 10 năm rồi vẫn k vấn đề gì. Đầu tư van điện từ, đồng hồ hẹn giờ, dây + bectuoi (nhà cụ có nguồn nc và áp lực đủ mạnh là ok)

Leanh65

Xe container
Chào các cụ, em có cái này cần các cụ tư vấn gấp giúp em tí, chuyện là nhà em là nhà phố nhà tầng, có trồng vài chậu cây cảnh, cây hoa ở ban công chơi cho vui, tình hình là sắp tới có kỳ nghỉ lễ Quốc khánh 2.9 và tương lai còn có nhiều khi công việc đi vắng cả nhà trong 1 thời gian thì lúc đó mấy cái cây không có ai tưới nước nó sẽ chết.

Nên em chắc phải đầu tư một bộ máy tưới cây, tưới nước tự động hẹn giờ, đầu tư chi phí thấp thôi, chủ yếu duy trì cho cây sống là được. Thì em hình dung như sau:
1. Nguồn nước vào đấu từ vòi nước sinh hoạt trong nhà, hoặc từ 1 cái xô nước hay thùng chứa nước lớn
2. Máy hay hệ thống rtưới chạy bằng nguồn điện sinh hoạt 220V.
3. Có đường dây, đường vòi chia nước đến từng gốc cây hay chậu cây
4. Hằng ngày chỉ cần tưới 1 lần vào 1 khung giờ cố định và 1 lần chỉ tưới hay xả nước hay bơm nước trong vòng 3 phút, xong thì tự tắt và lặp lại theo chu kỳ.

Bác nào có kinh nghiệm trong vụ này chia sẻ giúp em với ạ.

Cụ làm một cái Atomat hẹn giờ, sẽ cài đặt số lần và thời gian tưới, giờ tưới. Một ổ cắm lối với đầu ra atomat hẹn giờ trên, một van điện 220v, 1 máy bơm 24 vôn có chuyển nguồn 220 vôn. Tất cả đều cắm vào ổ hẹn giờ trên, có điện là đồng loạt hoạt động theo giờ và thời gian đã đặt. Lưu ý nhà cụ nhiều chậu thì đường ống chia hình cây nhỏ dần để tưới cho đều. Dẹp hết các thể loại dùng pin, chai vừa lích kích vừa hoạt động không ổn định. Mua phí tiền.

lenhaque2

Xe buýt
em lắp hệ này gần 100 chậu hết 5 triệu, phủ kín sân thượng và các ban công, đừng dùng hẹn giờ chạy pin, mua hẹn giờ wifi 70k 1 cái ấy ạ, van điện 250k 1 cái

Tưới cây có hẹn giờ.
Nếu thích thì có thể tự làm cũng được.
Mấu chốt là cái máy bơm, hệ thống vòi phun và cái Rơ-le thời gian hẹn giờ bật-tắt cho máy bơm nước.
À sau khi đọc tư vấn từ các anh em và suy nghĩ lại về trường hợp của gia đình em thì em đang cân nhắc phương án đơn giản thôi, cụ thể là mua bộ hẹn giờ tưới mà lực nước chảy và đẩy nước đi phụ thuộc đường nước sinh hoạt chảy trong nhà chứ không cần bộ mà có máy bơm riêng, tức là em giờ chỉ cần kiểu như đến h hẹn nó bật đường nước sẵn có đã đấu nói cho chảy ra gốc cây, chảy khoảng bao nhiêu lâu đấy vd 3 phút hay 5 phút thì nó sẽ tự tắt và khóa đường nước lại, ngày hôm sau nó lại lặp lại như thế.

tuyenvpt

Xe tăng
Đơn giản cụ mua 1 cái ổ cắm hẹn giờ loại dùng app smart tuya (cái này rất hay là nó dùng app trên điện thoại, kết nối wifi có thể cài đặt lập trình rất nhiều chế độ hẹn giờ, chủ động tắt bật từ xa), 1 cái van điện từ (nên mua loại 12v và dùng adaptor cho an toàn về điện), ống nước, đầu bec tùy độ dài số lượng. tất cả trên lazada có hết và khoảng 300k đổ lại. còn nếu nước yếu cụ mua thêm cái máy bơm của máy lọc nước điện 24v cho an toàn.

minhrau13

Xe hơi
nhà e trước đây gần chục năm đã làm rồi , chia sẻ với cụ ít kinh nghiệm , làm van điều khiển dùng áp lực nước sinh hoạt tự chảy sẽ ko đều ,tầng dưới thì nhiều tầng thượng áp lực yếu hơn nước ko ra hoặc ít , van điện dùng thời gian hay bị rò tự chảy , sau e dùng 1 xô nhựa khoảng 100l lắp thêm phao tự ngắt chỉnh lượng nước lúc nào cũng gần đầy , lắp máy bơm loại cs nhỏ + van hẹn giờ và quan trọng nhất là phải có béc nhỏ giọt bù áp + tiêu tưới nhỏ giọt cắm gốc ( khoảng 6k một chậu ) như vậy nước mới chảy đều , cái khó là nhà cụ các chậu to nhỏ khác nhau nên chậu to cụ cắm từ hai - ba hoặc bốn tiêu mới đủ lượng nước , hẹn giờ thì cụ hẹn ngày tưới làm nhiều lần mỗi lần từ một đến ba phút thôi , tránh cho chậu nhỏ thì tràn nước còn chậu to chưa đủ ngấm , ổ cắm hẹn giờ này hẹn đc 16 lần trong 24h hay sao ấy ( e mua có 90k trên shope ) . các đồ này công nghệ của ít- xà tiết kiệm nước ko bị gí đất , sạch sẽ . cụ tham khảo trên mạng mua về tự làm cũng dc , nhà e có khoảng 50 chậu to nhỏ đầu tư khoảng 4tr , tiện nhất các chậu treo trên cao hoặc ngoài ban công ko phải leo hoặc nhoài ra tưới chỉ lúc châm phân thì mình mới làm thủ công thôi . lưu ý nếu lắp máy bơm mà áp lực mạnh do ít đầu tưới thì đầu ra của máy bơm lắp thêm van để giảm áp . khoảng chục ngày rút tiêu cắm trên chậu chuyển sang cạnh chậu cho đều cây , đây là kinh nghiệm của e thôi .

TN1805

Xe điện
À sau khi đọc tư vấn từ các anh em và suy nghĩ lại về trường hợp của gia đình em thì em đang cân nhắc phương án đơn giản thôi, cụ thể là mua bộ hẹn giờ tưới mà lực nước chảy và đẩy nước đi phụ thuộc đường nước sinh hoạt chảy trong nhà chứ không cần bộ mà có máy bơm riêng, tức là em giờ chỉ cần kiểu như đến h hẹn nó bật đường nước sẵn có đã đấu nói cho chảy ra gốc cây, chảy khoảng bao nhiêu lâu đấy vd 3 phút hay 5 phút thì nó sẽ tự tắt và khóa đường nước lại, ngày hôm sau nó lại lặp lại như thế.
Thế thì bỏ máy bơm nước, và mấu chốt là cái Rơ-le thời gian để bật/tắt cái van nước. Van nước bạn dùng loại van điện từ, điều khiển bằng điện, rơ-le hẹn thời gian bật/tắt điện cho van....bạn có thể dễ dàng mua van điện từ và rơ-le thời gian trên Lazada/Shopee...về tự lắp.

hieukon

Xe container
các cụ trên đã chia sẻ nhiều rồi, về cơ bản giờ dễ làm thôi, cụ chắc tự mày mò đc thì cứ triển thôi ạ, làm vì đam mê, làm theo ý mình....không khó đâu ạ
- đợt vừa rồi cân nhắc cả năm trời về cách làm, an toàn, các hiểu....em mới lắp đc cái tự động bật tắt, hẹn giờ, lập kịch bản cho bình nóng lạnh, cứ 17h tự bật, 19h30 tự tắt (hàng ngày). giả sử trưa có việc cần tắm, để chạy đi, thì ngồi trên cty, bật bình nóng lạnh ở nhà = điện thoại đc luôn, về đến nhà có nc nóng lắm, k phải chờ, xog thì tắt hoặc mình lại đi rồi nhớ ra quên chưa tắt, thì lại rút đt ra tự tắt....

- cụ lắp hệ thống tưới thì e khuyên k nên lắp cái đầu phun sương (như các quán bia) vì 1 thời gian van tắc, lại mất công vs đầu bép, hoặc thay mới, chưa kể, để bền đầu vào cụ phải có lọc thô (như lọc số 1 của lọc nước RO)

- cụ lắp trực tiếp đường nước của nhà cũng đc, đỡ phải chậu, bình trung gian, bọ gậy, rêu sinh sống, mệt ra. Cần phải có van điện, ý là khi nào cụ cấp điện vào bơm, thì cụ phải cấp điện vào cái van ý, thì nước mới chảy qua, tránh trường hợp áp lực nước tự đẩy qua bơm gây tràn....

- Cụ cần tìm bơm phù hợp với số lượng chậu cần tưới thì mới hiệu quả đc, dở cái cụ chia như nào để ông đầu ồng và ông cuối ống lưu lượng = nhau hoặc chênh nhau k nhiều, chứ sợ nhất ông đầu bơm thì chàn chề, ông xa bơm chả có tí nước nào

- nếu dùng công tắc wifi để điều khiển, thì trên đó có bắt đc wifi k???? lưu ý là điện thoại bắt dc sóng chưa chắc công tắc bắt đc sóng, nên phải thử ạ

----
chúc cụ thành công!

các cụ trên đã chia sẻ nhiều rồi, về cơ bản giờ dễ làm thôi, cụ chắc tự mày mò đc thì cứ triển thôi ạ, làm vì đam mê, làm theo ý mình....không khó đâu ạ
- đợt vừa rồi cân nhắc cả năm trời về cách làm, an toàn, các hiểu....em mới lắp đc cái tự động bật tắt, hẹn giờ, lập kịch bản cho bình nóng lạnh, cứ 17h tự bật, 19h30 tự tắt (hàng ngày). giả sử trưa có việc cần tắm, để chạy đi, thì ngồi trên cty, bật bình nóng lạnh ở nhà = điện thoại đc luôn, về đến nhà có nc nóng lắm, k phải chờ, xog thì tắt hoặc mình lại đi rồi nhớ ra quên chưa tắt, thì lại rút đt ra tự tắt....

- cụ lắp hệ thống tưới thì e khuyên k nên lắp cái đầu phun sương (như các quán bia) vì 1 thời gian van tắc, lại mất công vs đầu bép, hoặc thay mới, chưa kể, để bền đầu vào cụ phải có lọc thô (như lọc số 1 của lọc nước RO)

- cụ lắp trực tiếp đường nước của nhà cũng đc, đỡ phải chậu, bình trung gian, bọ gậy, rêu sinh sống, mệt ra. Cần phải có van điện, ý là khi nào cụ cấp điện vào bơm, thì cụ phải cấp điện vào cái van ý, thì nước mới chảy qua, tránh trường hợp áp lực nước tự đẩy qua bơm gây tràn....

- Cụ cần tìm bơm phù hợp với số lượng chậu cần tưới thì mới hiệu quả đc, dở cái cụ chia như nào để ông đầu ồng và ông cuối ống lưu lượng = nhau hoặc chênh nhau k nhiều, chứ sợ nhất ông đầu bơm thì chàn chề, ông xa bơm chả có tí nước nào

- nếu dùng công tắc wifi để điều khiển, thì trên đó có bắt đc wifi k???? lưu ý là điện thoại bắt dc sóng chưa chắc công tắc bắt đc sóng, nên phải thử ạ

----
chúc cụ thành công!
Cảm ơn cụ, chắc em không cần đến mức tối tân có Wifi hay App gì đâu, nó chạy cho em đúng h và lặp lại là được, hì

hieukon

Xe container
Cảm ơn cụ, chắc em không cần đến mức tối tân có Wifi hay App gì đâu, nó chạy cho em đúng h và lặp lại là được, hì
chính cái wifi hay app dễ lập thời gian biểu, kịch bản hoạt động cụ ak
truyền thống trước có cái đồng hồ ổ cắm hẹn giờ, thao tác trên đó luôn, cũng đc cụ ak, trước bên e hay dùng để hẹn giờ chuông ra vào làm việc của văn phòng, nhưng nó mỗi hôm sai số 1 tí, dần dần lên nhiều ạ

Em vừa lắp xong hôm qua cho cái ban công nhà em, một cái van điện tử, 1 cái ổ cắm wifi Tuya, bộ kit tưới cây 20 bec phun.

Em có bơm tăng áp ngay sau bồn nước nên chả cần bơm, cứ mở van là chạy.

formen

Xe lăn
Đi du lịch em làm cái bình 5l cắm kim bướm tưới nhỏ giọt, mỗi thứ làm thêm làm hệ thống phức tạp hơn, em lại lười.

Đi du lịch em làm cái bình 5l cắm kim bướm tưới nhỏ giọt, mỗi thứ làm thêm làm hệ thống phức tạp hơn, em lại lười.
Rồi sao cố định cái bình 5lit cho nó đứng yên ngay gốc được, lỡ nó đổ, sập, rụng hay nghiêng lệch khỏi gốc là công cốc luôn.

DVG

Xe điện
Nước thì trên bể xuống, 1 cái bơm Aqua ( tăng áp nhỏ ), hẹn giờ gạt chốt, ít ống, đầu beg phun, tự làm buổi sáng là xong cụ ây,