[Funland] Tư vấn đòi lại tiền chuyển trước

Hung ha giang

Xe buýt
em đang vướng một chuyện nhờ các cụ tư vấn: bên Cty em làm có 1 hơp đồng giá trị 23 triệu và chuyển trước cho bên cung cấp số tiền ký hợp đồng là 23 triệu luôn, đã lấy 7triệu tiền hàng, giờ do thay đổi thiết kế nên ko lấy tiếp hàng nữa, e có nhắn với nhà cung cấp như vậy và xin lại tiền dư là 16triệu, mà tận 2 tháng nay họ Nhây ko chịu trả, e nhắn tin gọi điện ko biết bao lần mà cứ bảo chưa có tiền để trả lại, mà bên họ là nhà máy sản xuất to đùng, e là nhân viên của Cty em và làm việc với giám đốc nhà cung cấp bên kia,các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho e vụ này phát

Hung ha giang

Xe buýt
Tiêu đề bài viết e bị sai dấu huyền thành dấu nặng, e ko sửa lại được, các cụ thông cảm nhé

Opel Astra

Xe điện
em đang vướng một chuyện nhờ các cụ tư vấn: bên Cty em làm có 1 hơp đồng giá trị 23 triệu và chuyển trước cho bên cung cấp số tiền ký hợp đồng là 23 triệu luôn, đã lấy 7triệu tiền hàng, giờ do thay đổi thiết kế nên ko lấy tiếp hàng nữa, e có nhắn với nhà cung cấp như vậy và xin lại tiền dư là 16triệu, mà tận 2 tháng nay họ Nhây ko chịu trả, e nhắn tin gọi điện ko biết bao lần mà cứ bảo chưa có tiền để trả lại, mà bên họ là nhà máy sản xuất to đùng, e là nhân viên của Cty em và làm việc với giám đốc nhà cung cấp bên kia,các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho e vụ này phát
Thế, cái đống hàng họ đã sản xuất xong cho bên bác (có lẽ thế), và bác từ chối nhận, giờ, ta nên làm răng bác?

kt13a2

Xe buýt
Không biết chi tiết hợp động như nào, nhưng hhư này em hiểu là phía cụ đang thay đổi thực hiện hợp đồng. Cứ theo hợp đồng mà làm thôi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Đòi tiền thì chỉ có đến hẳn công ty đối tác ngồi chơi rồi đòi, thuở ban đầu bán nợ nhiều, đi thu nợ em cũng toàn phải chai mặt như vậy, gọi điện nhắn tin thì chả bao giờ đòi được.. trong ngày đi đâu xong việc lại lượn qua ngồi uống nước trà nói chuyện nhăng cuội, được thời gian đối tác chán quá phải lấy tiền ra trả

kienthuc

Xe hơi
Hợp đồng đã ký rồi thì cụ chỉ có cách nhận nốt 16tr hàng kia rồi ngỏ ý với họ có thu lại hàng đã bán ra hay không thôi, gỡ đc bao nhiêu thì gỡ. Còn ko thu thì cụ vào Chợ giời OF thanh lý thử xem. Nói cụ đừng buồn, họ ko nhây mà cụ mới là người nhây.

minhhai985

Xe lăn
Mua gạch xây mà phải chuyển tiền trc, cụ sợ nó cháy hàng à :D

tuandaiwoo

Xe máy
Cty to hay nhỏ không quan trọng, mà quan trọng là Hợp đồng 2 bên ký kết thế nào? Điều khoản về không thực hiện nghĩa vụ của HĐ như thế nào, giải quyết tranh chấp hợp đồng ra sao...? Chắc chắn phải có các điều khoản đó. Cứ theo đó mà thực hiện thôi cụ. Còn nhẹ nhàng thì như cụ trên nói, đó là nhận hết hàng mà bên cụ đã thanh toán rồi nhờ họ mua lại hoặc bán hộ thu vốn được bao nhiêu hay bấy nhiêu.

VnStarOne

Xe máy
Cty to hay nhỏ không quan trọng, mà quan trọng là Hợp đồng 2 bên ký kết thế nào? Điều khoản về không thực hiện nghĩa vụ của HĐ như thế nào, giải quyết tranh chấp hợp đồng ra sao...? Chắc chắn phải có các điều khoản đó. Cứ theo đó mà thực hiện thôi cụ. Còn nhẹ nhàng thì như cụ trên nói, đó là nhận hết hàng mà bên cụ đã thanh toán rồi nhờ họ mua lại hoặc bán hộ thu vốn được bao nhiêu hay bấy nhiêu.
à, bên dưới cụ chủ có bảo là mua gạch xây dựng rồi bác, hàng này thì quá phổ thông rồi chứ chẳng có gì to tát cả để sản xuất không bán lại được cả, và câu chuyện đã qua 2 tháng thì tức là bên đối tác cũng đã đồng ý với việc không bán hàng và trả lại 16tr kia rồi, dù sao thì họ cũng đã ôm được 7tr tiền đặt cọc trước xong lại bán được hết hàng thì vẫn ngon lành mà (coi như tiền mua lại và bán hộ hàng thôi), chỉ có điều là họ chưa muốn trả tiền hoặc không muốn trả tiền thôi

tuandaiwoo

Xe máy
à, bên dưới cụ chủ có bảo là mua gạch xây dựng rồi bác, hàng này thì quá phổ thông rồi chứ chẳng có gì to tát cả để sản xuất không bán lại được cả, và câu chuyện đã qua 2 tháng thì tức là bên đối tác cũng đã đồng ý với việc không bán hàng và trả lại 16tr kia rồi, dù sao thì họ cũng đã ôm được 7tr tiền đặt cọc trước xong lại bán được hết hàng thì vẫn ngon lành mà (coi như tiền mua lại và bán hộ hàng thôi), chỉ có điều là họ chưa muốn trả tiền hoặc không muốn trả tiền thôi
Vâng bác, đó là về tình còn về lý thì cứ theo HĐ mà làm thôi. Có thể tại một thời điểm nào đó, trong lúc vui vẻ thoải mái GĐ bên bán đồng ý sẽ trả lại tiền nhưng khi trao đổi lại với bên kế toán hoặc bên pháp chế họ giải thích về lý thì GĐ thấy khó nên không giải quyết theo lời nói được. Doanh nghiệp càng lớn thì các thủ tục càng chặt chẽ bác à.

lenhhoxung1980

Xe điện
Muốn lấy lại tiền 2 bên phải làm thanh lý hợp đồng đã, kế toán mới có cơ sở trả lại tiền. Bác làm thanh lý chưa?

toikhongtontai

Xe máy
Trước mình như này, bảo họ nhập lại luôn cho, họ nhập có 50% cũng cố cắn răng mà lấy tiền cho xong, sai từ mình trước mà.

chieubuon

Xe tăng
Em là bên bán em phạt bên cụ và yêu cầu bồi thường ý chứ

VnStarOne

Xe máy
Vâng bác, đó là về tình còn về lý thì cứ theo HĐ mà làm thôi. Có thể tại một thời điểm nào đó, trong lúc vui vẻ thoải mái GĐ bên bán đồng ý sẽ trả lại tiền nhưng khi trao đổi lại với bên kế toán hoặc bên pháp chế họ giải thích về lý thì GĐ thấy khó nên không giải quyết theo lời nói được. Doanh nghiệp càng lớn thì các thủ tục càng chặt chẽ bác à.
Em hiểu mà, hợp đồng vẫn là cái có giá trị pháp lý cao nhất. Nhưng như chủ thớt bảo là họ trả lời là do chưa có tiền, thiếu tiền,... này kia chứ không phải do hợp đồng nên vấn đề không phải là ở pháp lý. Vì về mặt pháp lý thì hợp đồng sẽ quy định về trách nhiệm của các bên và quy định khi thanh lý hợp đồng rồi. Có khi nào mà cụ chủ ôm tiền lại quả xong giờ trả lại hàng mà không trả tiền lại quả không, khoản này dày thì cắn hết vào khoản bồi thường rồi còn đâu

Bên Nhà máy gạch thuộc dạng rẻ rách.

Cụ đến nơi hỏi một đơn hàng gạch khác rất lớn, bắt mang catalog, CQ, CQ ra trình bày, cụ hứa loạn xì ngậu lên, chém gió banh nóc cho em. Kiểu: "16tr là tiền lẻ anh ko quan tâm, các chú trả lại để bên anh nó hạch toán để đỡ đau đầu, nghĩ đến tiền tỉ đi đừng có tủn mủn. Đất nước này vẫn còn cty tủn mùn 16tr thì bao giờ mới phát triển được..."
Nó thấy cụ tiềm năng nó trả món này ngay.

Chỉnh sửa cuối: