[Funland] Tư vấn chọn trường đại học !

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cũng thế này. Ngồi đắn đo chọn trường nọ trường kia. Cuối cùng gần hết năm đầu chuồn sang Anh luôn. Em khuyên là cứ chọn ĐH Công nghệ ĐH Quốc Gia hoặc Bách Khoa, hai trường top về CNTT tại VN. Rồi sau đấy làm cái CV đẹp đẹp chuồn là xong.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ ! E có thằng e năm nay được dự thi chọn đi thi Olympic Toán quốc tế nên không phải thi đại học. Nó muốn học về công nghệ thông tin Bách khoa nhưng cả nhà tư vấn thi công nghệ thông tin trường an ninh. Theo các cụ giờ nên học ngành gì ạ !
Tầm đấy mà ko tự quyết được cho mình là dạng dốt. Mà đã dốt thì trường nào chẳng được. Tung xu đi thớt

tuanptit

Xe máy
Bách Khoa cụ ơi. Học cntt đừng bh vào nhà nước!

PotusTan

Xe buýt
... lời khuyên của tôi là cứ để nó chiến đấu hết mình trong thời gian học đội tuyển. Hạ màn xong xuôi thì cháu nó thích chọn trường nào học thì chọn. Tầm này thì chỉ cần muốn học ở trường công nào (trong nước) là đều vào được. Chỉ làm muốn chọn trường ngon ngon để đi du học thì mới cần chiến lược lâu dài.
_________
Em theo cụ này!
Chiến đấu đến (hơi thở cuối) cùng.
Trường hợp em nó đủ chất lượng, vào được final list of 8 members là mặc nhiên được học bổng của Chính phủ (Việt Nam) đi học nước ngoài, miễn là em nó được trường nước ngoài nhận.
Chưa vào được final list, thì như cụ này nói.

faceid15

Xe buýt
Vào AN, QD làm gì cho nó lì người ra. Ngành nào không biết chứ CNTT giờ thiếu gì lựa chọn, cả một thế giới 4.0 trước mắt chui vào cái lò h2o cho nó hư người. Cứ vào Bk, VNU, Vin (có bổng), hvbc rồi cày tiếng Anh mà trym cút. Đi Á có HB thì Nus, Ntu, kaist, snu rồi từ đó tiến qua Úc, Mẽo. Siêu sao qua luôn Mẽo cũng được nếu vào tốp 6.

luxcar

Xe đạp
Website
jackby.com
Tư vấn kiểu này khó! Em cụ có vẻ học giỏi nhưng hơi thiếu tự chủ để biết mình muốn gì.

Chào cụ, thời điểm này mới có kết quả thi QG ngay trước Tết, đội tuyển vòng 1 đang chọn còn thi mấy lượt nữa mới tới vòng 2 mà cụ kết luận cháu nhà được chọn vào đội tuyển năm nay thì hơi sớm. Không phải thi ĐH học thì có thể nhưng vào vòng final thì còn phải chờ cụ nhé.
Mà cháu nó đã ở tầm cao thế thì nhiều nơi có thể nhận vào học lắm nên cụ phải xem nó muốn gì đã. Vì theo như mong muốn mà cháu nó trình bầy bên trên là chưa rõ ràng lắm. Đoán rằng cháu nó chưa bỏ nhiều thời gian tìm hiểu các ngành nghề và cơ hội khác nhau. Cụ nên gợi ý cháu nó suy nghĩ về mong muốn của bản thân: theo khoa học lâu dài hay muốn ra làm kĩ sư kiếm tiền sớm, muốn xuất ngoại hay muốn cả đời phục vụ QĐND, muốn làm toán tiếp hay muốn xoay sang kinh tế, ...
Tôi là giảng dạy rất nhiều bạn SV theo hướng tốt có, kém có và nhận thấy bạn này đưa ra Quan điểm tương đối thực tế.

Bạn và gia đình chỉ nên làm công tác định hướng, gợi ý, chọn trường nào hãy để cho bạn ấy tự quyết định. Nếu đã thực sự học tốt và chọn học CNTT thì ko phải lo đầu ra. Tôi chỉ sợ nhất là bạn ấy học giỏi (theo như ý gia đình) nhưng bạn ấy lại là 1 con gà công nghiệp khi ở môi trường Đại học và rồi lại chán nản khi ngồi trên ghế giảng đường chỉ vì lỗi của gia đình ép buộc mà bản thân không hề có đam mê với Nơi mình học.

minhvmu

Xe buýt
cntt thì bách khoa hoặc công nghệ
mà học chuyên toán thì phải cố gắng hơn nhiều bọn chuyên tin
Bách khoan hoặc công nghệ thì chuẩn rồi cụ ạ. Còn chuyên toán thì tư duy toán học ngon rồi, nếu định hướng tốt nghiệp xong đi du học thạc sĩ thì cửa cực sáng, hơn cả chuyên tin cấp 3. Lý do: tầm năm 2 - năm 3, xin joint vào nhóm nghiên cứu của thầy xịn, chuyên tâm viết báo khoa học thì toán học cực quan trọng. Phát huy được thế mạnh sẽ ra báo quốc tế, du học học bổng toàn phần ở châu Âu, Úc hay Nhật Bản là trong tầm tay.

smartdragon

Xe buýt
Tôi là giảng dạy rất nhiều bạn SV theo hướng tốt có, kém có và nhận thấy bạn này đưa ra Quan điểm tương đối thực tế.

Bạn và gia đình chỉ nên làm công tác định hướng, gợi ý, chọn trường nào hãy để cho bạn ấy tự quyết định. Nếu đã thực sự học tốt và chọn học CNTT thì ko phải lo đầu ra. Tôi chỉ sợ nhất là bạn ấy học giỏi (theo như ý gia đình) nhưng bạn ấy lại là 1 con gà công nghiệp khi ở môi trường Đại học và rồi lại chán nản khi ngồi trên ghế giảng đường chỉ vì lỗi của gia đình ép buộc mà bản thân không hề có đam mê với Nơi mình học.
em thấy ý cụ rất đúng. Một loạt các cháu bạn con em đc vào thẳng BK, KTQD ( lứa sinh năm 2000) đến nay bắt đầu phân hóa, có cháu xin bảo lưu, có cháu học không như kỳ vọng của gia đình.. con em đầu tiên định theo kỹ thuật hóa BK ( khối a) dưng nó quay ngang sang Tài chính Ngân Hàng ( lúc đó em k vui nhưng nó bẩu bố chọn thì đi mà học hehe), nay thấy rất say sưa điểm toàn trên 3.5, thậm chí còn kèm các bạn học bên Ngoại thương, KTQD món toán cc..Vậy nên để các cháu tự lựa chọn các cụ ạ.

hp220606

Xe tải
Cụ bảo nó học BK, học kiểu bác học như nó vào An ninh ra trường khả năng bất mãn là rất cao, E thật...

minhvmu

Xe buýt
em thấy ý cụ rất đúng. Một loạt các cháu bạn con em đc vào thẳng BK, KTQD ( lứa sinh năm 2000) đến nay bắt đầu phân hóa, có cháu xin bảo lưu, có cháu học không như kỳ vọng của gia đình.. con em đầu tiên định theo kỹ thuật hóa BK ( khối a) dưng nó quay ngang sang Tài chính Ngân Hàng ( lúc đó em k vui nhưng nó bẩu bố chọn thì đi mà học hehe), nay thấy rất say sưa điểm toàn trên 3.5, thậm chí còn kèm các bạn học bên Ngoại thương, KTQD món toán cc..Vậy nên để các cháu tự lựa chọn các cụ ạ.
Cấp 3 học theo kiểu gà công nghiệp để luyện đội tuyển thì còn tạm được. Lên đại học mà vẫn giữ nếp cũ thì dễ hỏng, phí phạm tài năng. Điểm dở nhất của các bạn trẻ bây giờ là không tự xác định được mình muốn gì, hứng thú gì. Học đại học trở lên cần đam mê, nhận thức đúng và luôn cố gắng đạt được mục tiêu đã đề ra với ngành học mình yêu thích. Học để lấy kiến thức + niềm vui thỏa chí tìm tòi nghiên cứu thì chỉ có từ "hòa đến phát".

matran241091

Xe tăng
Bách khoan hoặc công nghệ thì chuẩn rồi cụ ạ. Còn chuyên toán thì tư duy toán học ngon rồi, nếu định hướng tốt nghiệp xong đi du học thạc sĩ thì cửa cực sáng, hơn cả chuyên tin cấp 3. Lý do: tầm năm 2 - năm 3, xin joint vào nhóm nghiên cứu của thầy xịn, chuyên tâm viết báo khoa học thì toán học cực quan trọng. Phát huy được thế mạnh sẽ ra báo quốc tế, du học học bổng toàn phần ở châu Âu, Úc hay Nhật Bản là trong tầm tay.
phải so cùng trình độ chứ. 2 đứa cùng đi thi quốc gia, 1 đứa mới bập bẹ vào nghề, 1 đứa nó đã thi hackathon các kiểu từ bao giờ rồi; chậm ít nhất là 3 năm
chuyên Toán vắt cổ lên mà đuổi, bọn TIn thi quốc gia quốc tế éo ngu đâu

duykhanhkthn

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cũng thế này. Ngồi đắn đo chọn trường nọ trường kia. Cuối cùng gần hết năm đầu chuồn sang Anh luôn. Em khuyên là cứ chọn ĐH Công nghệ ĐH Quốc Gia hoặc Bách Khoa, hai trường top về CNTT tại VN. Rồi sau đấy làm cái CV đẹp đẹp chuồn là xong.
Em đọc thấy cụ này tư vấn là gần chuẩn nhất. Em góp ý thêm thế này
- Học gì hay làm gì hãy để nó quyết định. Cụ chỉ định hướng
- Học trường nào ko quan trọng lắm. Quan trọng là người học( học cái họ cần, chứ đừng học cái họ dạy)
- CNTT là sự lựa chọn tốt nhưng chưa hẳn là sự lựa chọn đúng. Vì ko phải ai học ra cũng làm đc việc( nó liên quan đến ý thứ 3 của em)

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ ! E có thằng e năm nay được dự thi chọn đi thi Olympic Toán quốc tế nên không phải thi đại học. Nó muốn học về công nghệ thông tin Bách khoa nhưng cả nhà tư vấn thi công nghệ thông tin trường an ninh. Theo các cụ giờ nên học ngành gì ạ !
Gần như các học sinh thi olympic đều được đào tạo về kiến thức cũng như con người theo hướng chuyên sâu, nhiều môn khác cũng như kiến thức xã hội có nhiều thiếu sót. Em cụ lên đi sâu vào ngành toán (tin) kiểu như CNTT Bách Khoa là hay hơn. Đã xác định là tài năng rồi thì cứ học đến năm 35-40 tuổi, lúc đấy kiếm bao nhiêu tiền chả được.

cuckhoai

Xe tăng
Dự thi chọn đội tuyển Olympic thì đã được tuyển thẳng đâu.
Chắc em cụ được giải quốc gia rồi.

Chỉnh sửa cuối:

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ để nó tự chọn cho nó thoải mái và tự lập trong quyết định của mình, cần tư vấn hay dở, dự đoán tầm nhìn 5-10 năm thì gặp trực tiếp mấy ông làm nghề về cntt mà hỏi. Còn khi nào không tìm được việc thì hãy hỏi em :D