[Funland] Tư vấn chọn trường đại học !

NQN

Xe tăng
Chào các cụ ! E có thằng e năm nay được dự thi chọn đi thi Olympic Toán quốc tế nên không phải thi đại học. Nó muốn học về công nghệ thông tin Bách khoa nhưng cả nhà tư vấn thi công nghệ thông tin trường an ninh. Theo các cụ giờ nên học ngành gì ạ !

xuantien_mobis

Xe lăn
Nếu An Ninh đồng ý nhận tuyển thẳng khoa CNTT thì nên nộp hồ sơ (tất nhiên phải đủ tiêu chuẩn lý lịch, sức khỏe) ạ

haivanphe

Xe container
Apply học bổng 100% vào VinUni đi ạ. Em cụ là tinh hoa mà.

ribina

Xe tải
Chào các cụ ! E có thằng e năm nay được dự thi chọn đi thi Olympic Toán quốc tế nên không phải thi đại học. Nó muốn học về công nghệ thông tin Bách khoa nhưng cả nhà tư vấn thi công nghệ thông tin trường an ninh. Theo các cụ giờ nên học ngành gì ạ !
Chào cụ, thời điểm này mới có kết quả thi QG ngay trước Tết, đội tuyển vòng 1 đang chọn còn thi mấy lượt nữa mới tới vòng 2 mà cụ kết luận cháu nhà được chọn vào đội tuyển năm nay thì hơi sớm. Không phải thi ĐH học thì có thể nhưng vào vòng final thì còn phải chờ cụ nhé.
Mà cháu nó đã ở tầm cao thế thì nhiều nơi có thể nhận vào học lắm nên cụ phải xem nó muốn gì đã. Vì theo như mong muốn mà cháu nó trình bầy bên trên là chưa rõ ràng lắm. Đoán rằng cháu nó chưa bỏ nhiều thời gian tìm hiểu các ngành nghề và cơ hội khác nhau. Cụ nên gợi ý cháu nó suy nghĩ về mong muốn của bản thân: theo khoa học lâu dài hay muốn ra làm kĩ sư kiếm tiền sớm, muốn xuất ngoại hay muốn cả đời phục vụ QĐND, muốn làm toán tiếp hay muốn xoay sang kinh tế, ...

Chỉnh sửa cuối:

Titanius

Xe hơi
Lực học cậu em như này thì em nghĩ không cần hỏi.
CNTT thì có Bách Khoa, DH CNTT, HV Bưu chính.
Cụ thể cậu em theo ngành nào thì cụ tìm hiểu xem trường nào mạnh mảng gì thì dky thôi.

NQN

Xe tăng
Chào cụ, thời điểm này mới có kết quả thi QG ngay trước Tết, đội tuyển vòng 1 đang chọn còn thi mấy lượt nữa mới tới vòng 2 mà cụ kết luận cháu nhà được chọn vào đội tuyển năm nay thì hơi sớm. Không phải thi ĐH học thì có thể nhưng vào vòng final thì còn phải chờ cụ nhé.
Mà cháu nó đã ở tầm cao thế thì nhiều nơi có thể nhận vào học lắm nên cụ phải xem nó muốn gì đã. Theo khoa học lâu dài hay muốn kiếm tiền sớm, muốn xuất ngoại hay muốn cả đời phục vụ QĐND.
Dạ e bảo vào vòng chọn thi Olympic mà cụ. e có bảo được chọn vào luôn đâu. Nhưng e thấy nhiều trường trong đó có an ninh là vào vòng này được tuyển thẳng rồi ạ ! Nhà cháu đang phân vân quá không biết chọn trường gì cho e nó đây ạ !

ca_kiem

Xe container
Dạ e bảo vào vòng chọn thi Olympic mà cụ. e có bảo được chọn vào luôn đâu. Nhưng e thấy nhiều trường trong đó có an ninh là vào vòng này được tuyển thẳng rồi ạ ! Nhà cháu đang phân vân quá không biết chọn trường gì cho e nó đây ạ !
Em chỉ biết em có thàng cháu năm ngoái lớp 11 nó được huy chương vàng QG đồng đội, thấy bảo như thế là có thể ngồi ung dung năm lớp 12 chọn trường rồi. Còn đội tuyển mà chưa có giải rổ gì e khó

thuyphongthanh

Xe lăn
Học Bách khoa sau đó kiếm cái học bổng du học cho nó thoáng cái thằng người.

xuantien_mobis

Xe lăn
Em thắc mắc tạo sao lại là nhà Cụ chọn trường chứ ko phải cháu nó chọn nhỉ?

Thanh fotuner

Xe tải
Tùy tính cách cháu nhà cụ nữa. Nếu nó thích bay nhảy hướng ngoại, thích kiếm tiền thì học bên dân sự. Ngành CNTT dễ kiếm việc.
Cháu thích nghi được với kỉ luật thì học an ninh. Nhưng ngành an ninh quân đội học bị bó buộc, đi làm cũng nhiều luật lệ.
Học an ninh quân đội có chuyên môn tốt vẫn kiếm được tiền nhé. Em biết 1 lính hải quân đi tàu biển mà vẫn tranh thủ viết trang web, phần mềm kiếm tiền tốt lắm.
Cá nhân em thì không thích con cái vào môi trường quân đội an ninh.
Học Bách khoa sau này vẫn có thể xin vào làm trong quân đội an ninh như thường.

ribina

Xe tải
Cụ viết thế này thì chắc gia đình muốn hướng cháu nó vào An Ninh.
Còn nếu không phải có định hướng sẵn đầu ra thì lời khuyên của tôi là cứ để nó chiến đấu hết mình trong thời gian học đội tuyển. Hạ màn xong xuôi thì cháu nó thích chọn trường nào học thì chọn. Tầm này thì chỉ cần muốn học ở trường công nào (trong nước) là đều vào được. Chỉ làm muốn chọn trường ngon ngon để đi du học thì mới cần chiến lược lâu dài.

matran241091

Xe tăng
cntt thì bách khoa hoặc công nghệ
mà học chuyên toán thì phải cố gắng hơn nhiều bọn chuyên tin

tungna414

Xe tăng
Apply vào Học viện kỹ thuật quân sự nếu em trai cụ cao ráo. Học xong vào cục tác chiến an ninh mạng, bộ quốc phòng ổn lắm đấy - cái này đòi hỏi chiều cao và thể chất

boyboy1990

Xe điện
Chọn trường gì ngoài học lực còn phụ thuộc vào tính cách của cháu cụ, nếu cháu có kỹ năng mềm tốt, tính cách hướng ngoại thì nên hướng đến con đường du học. Nếu nhà có quan hệ thì hẵng cho cháu vào QĐ, đặc biệt là khối ngành kỹ thuật ra trường mà ko có quen biết mệt lắm.

ribina

Xe tải
Em chỉ biết em có thàng cháu năm ngoái lớp 11 nó được huy chương vàng QG đồng đội, thấy bảo như thế là có thể ngồi ung dung năm lớp 12 chọn trường rồi. Còn đội tuyển mà chưa có giải rổ gì e khó
Cụ ơi, vào đội tuyển vòng 1 thì đương nhiên có giải QG rồi. Chỉ chờ thi đấu để được chọn đi thi Quốc tế.
Mà cháu cụ được huy chương đồng đội chắc là thi thể thao phải không cụ?
Các cụ lưu ý là có huy chương cũng phải chọn chuyên ngành phù hợp mới được vào thẳng. Chứ huy chương Toán không thể xin vào ngành văn học được đâu ạ :D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Ngành gì mà nó thích í, cụ và các người khác có học đâu, có ra đời kiếm tiền thay thằng đấy đâu.

Sau này nó cưới vợ cũng thế, nó thích con ABC thì cưới con í cho nó, còn cưới con 123 cho nó chã nhẽ làm sao mà tối nó ngủ chung được.

formen

Xe lăn
em hóng với.